ควันขาวออกท่อทางซ้ายครับเป็นเพราะไรครับ

ชื่อกระทู้: ควันขาวออกท่อทางซ้ายครับเป็นเพราะไรครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ควันขาวออกท่อทางซ้ายครับเป็นเพราะไรครับ

ควันขาวออกท่อทางซ้ายครับ แล้ววิ่งเร็วรถสั่นทั้งคันเลยหน้าส่ายด้วยครับเป็นเพ ราะอะไรครับ ช่วยน้าๆบอกทีem84ครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ retro23 อ่านข้อความ
    ควันขาวออกท่อทางซ้ายครับ แล้ววิ่งเร็วรถสั่นทั้งคันเลยหน้าส่ายด้วยครับเป็นเพ ราะอะไรครับ ช่วยน้าๆบอกทีem84ครับ
    รถผมก็เป็นครับ ควันขาวมีผลกับการปรับคาร์บูหรือเปล่าไม่แน่ใจนะ
    อาการส่ายหน้าส่าย ขยับล้อหน้าได้มั้ยครับ ถ้าขยับได้ดงต้องถอดแกนล้อหน้าออกมาดูข้างในแล้วล่ะ
    อาจจะต้องตีปลอกลูกปืนใหม่ (ผมกำลังจะซ่อมอาการนี้กับรถผมเหมือนกันครับ)

tong_28ie's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณมหาวิทยาลัยนเรศวร "อุตสาตาเหลี่ยม"
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ retro23 อ่านข้อความ
    ควันขาวเกิดจากเครื่องหลวมแล้วครับ ถ้าควันดำเกิดจากส่วนผสมน้ำมันหนาเกินไปครับ แต่รถสั่นนี่มันเกิดได้หลายสาเหตุ
    [CENTER][FONT=Century Gothic][COLOR=darkred][SIZE=5][COLOR=blue]โทร

..น้oJ xมู llดJ
    ขตย-111
    พิษณุโลก

......................

กิบบบบ..กิ๊วววว Blackkaho's Avatar
    สถานที่
    ลุงสัน
    ขอบคุณ
    0

ควันขาวนี้เป็นที่เครื่องแน่นอนคับ
    1.วาว คับ อาจจะต้องตีบ่าวาวใหม่ โชคดีหน่อย ตั้งวาวหน้าจะหาย
    2.ลูกหรือแหวนหลวม เปลี่ยนแหวนไม่ก็ต้องขยายไซค์ลูกสูบคับ
    •ข้อควรระวังนะคับ ควันออกนี้เป็นอาการของรถกินน้ำมันเครื่องนะคับ จะไปไหนควรจะต้องเช็คน้ำมันเครื่องด้วยนะคับ แห้งมา มีปันหาแน่ๆ อิอิ•

รถหน้าส่าย
    1.ลูกปืนล้อคับ ลองขยับล้อดู
    2.โช๊คหน้าอ่อนไปหรือป่าว
    3.ลูกปืนคอ สึกไหม
    ต้องเช็คดูคับ อันตรายมากเรื่องนี้ ควรจะต้องทำโดยไวเนอะ
    เบรกสะบัดโชกค์เสียเกียร์หลุด เครื่องสะดุดเพลาหักสลักหาย
    หัวเทียนบอดยางแฟบแหนบ ตาย ไดไม่จ่ายไฟไม่ชารว์สตาร์พัง

We Love C92

Junior Member 6789mak's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มหัวรอ พิดโลก
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up ควันขาวเกิดจากอะไร

ควันขาวคือเป็นอาการของน้ำมันเครื่องเข้าไปในห้องเผาไหม้ หรือเรียกว่าน้ำมันเครื่องลงห้องเผาไหม้ก็ที่เห็นชัด ๆจะมีอยู่ 2 ทาง ดังนี้
    1. ซีลหมวกวาวล์รั่ว(น้ำมันเครื่องลงตามไกด์วาวล์)
    2. แหวนลูกสูบหลวม

***ปะเก็นรั่วมีส่วนน้อย ลองให้ช่างเช็คดูนะครับ

Bookmarks