***ช่วยตอบหน่อยครับ***

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ***ช่วยตอบหน่อยครับ***

Junior Member vespa159's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ***ช่วยตอบหน่อยครับ***

คือว่า ผมกำลังจะซื้อ เวสป้า64 อิตาลี ทุกอย่าง โอเค หมด แต่ติดอยู่นิดเดียว ก็คือ จริงๆแล้วเลขตัวถังมันต้องอยู่ฝั่งเก๊ะเก็บของ ต้องก้มลงไปดูใช่ป่าวครับ เลขตรงนั้นมีครับ เลขตรงตามเล่มทุกอย่าง แต่ในเล่มมันเขียนว่า เลขย้ายไปอยู่ที่คอรถ ผมเลยถามเจ้าของรถว่าทำไมในเล่มบอกย้ายไปอยู่ที่คอ อ่ะ เจ้าของรถบอกว่า สมัยนี้เค้าย้ายเลขตัวถังไปตอกที่คอแล้ว เพราะจะได้ไม่มีปัญหาตามมาทีหลัง
    เจ้าของรถยกตัวอย่างให้ฟังว่า ตอนนี้รถโอนได้ แต่ถ้าเกิด ผมใช้ นานๆ ไป เลขตัวถังมันก็ต้องไม่ค่อยชัด และถ้าผมจะขายต่อให้คนอื่น มันจะโอนยากหรือไม่สามารถโอนได้ เพราะเลขตัวถังไม่ชัด
    ขนส่งจะไม่ให้ผ่าน เค้าเลยย้ายมาตอกกันที่คอรถ เพราะเหล็กที่คอ เป็นเหล็กที่หนา ที่สุด และง่ายต่อการโอน

ผมอยากทราบว่า แบบนี้จะทำให้เสียรถ รึ ป่าว ครับ

และรถยังเป็น 64อิตาลี่ แท้ อยู่ รึ ป่าว

ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

Junior Member Seed's Avatar
    สถานที่
    เคยมี
    ขอบคุณ
    0

แล้วในเล่มเขียนเลขไรลงไปละ เลขที่ คอ หรือ ที่เดิม ถ้าใส่เลขที่คอ แล้ว เลขที่คอ มันตรง ก็ไม่น่ามีปัญหา ทางที่ดี ไปโอนด้วยกันเลย จบปัญหาไป ... ถามว่าแท้ไหม ... คำตอบมันคือ ใจคุณคิดว่ามันแท้ไหมละ ? แค่นั้นเอง ไม่ชอบใจก็ไม่ต้องซื้อ .... รถแท้คนไม่แท้ เต็มไปหมด ไม่รู้จะเอาแท้ไปยันลมยางเลยไหมนะ ... ? แต่ก็นะ เงินสะสมจะซื้อทั้งทีนิ ต้องแท้ไว้ก่อน ... ทะเบียนมันแค่กันหมา เท่านั้นละครับ ...ถ้าคุณไม่กล้าซื้อเพราะมีเพื่อน เลวๆ คอยแทงข้างหลังว่ารถคุณไม่แท้พอ หรือทะเบียนไม่มี ทะเบียนตอก-สวม ขอให้รู้ไว้เลยว่า คุณโชคดีแล้วที่พวกเพื่อนหมาๆพวกนั้น เปิดเผยตัวมาแล้ว !!

ขอให้โชคดี..
    ........การเริ่มต้น และ การสิ้นสุดอยู่ที่ใจเราเอง..

Gangsta Member PORTH's Avatar
    สถานที่
    T.L.K 13 Ghosts.
    ขอบคุณ
    0

ขอมองในมุมของผมนะครับ

- อยู่ที่ใจคุณ ว่าจะซื้อไว้ใช้ ไว้เก็บ หรือไว้ขายต่อทำกำไร
    - เรื่องจริงครับ ที่พอเลขเลือน(มองไม่เห็น)หรือ จนท.ขี้เกียจก้มมอง เวลาไปโอนเจ้าของใหม่
    เค้าก็จะตอกให้ใหม่ตรงคอ ** ทั้งที่เราไม่อยากให้ตอก 55+ **
    - องค์ประกอบการดู 64 แท้ไม่แท้ ก็ต้องดูหลักๆด้วย
    ... ทรงรถ บังลม เกือกม้าใต้เบาะ ซีรี่ย์นัมเบอร์ 6 หลัก กากบาทในเก๊ะ และปลีกย่อยอื่น

ขอตอบคำถาม
    ข้อ 1. เสียรถไหม?
    ตอบ ถ้ามองในแง่ซื้อ-ขาย ก็ขึ้นอยู่กับคนซื้อครับ ว่าฟิตมากแค่ไหน
    (แต่ส่วนใหญ่ ขอซักหน่อยวะ ซีรีย์บอดี้ต้อง VBB)
    และถ้าถามกลับว่า ถ้ามี 64 แท้ ให้เลือก 2 คัน สภาพ ราคา ใกล้เคียงกัน
    อีกตัวตอกเลขที่คอ แต่อีกตัวยังเปน VBB อยู่ "คุณจะเลือกอะไร"

ข้อคิด
    มีรุ่นน้องในแก็งค์ มี GS อยู่คันนึง แต่ตัดเลขของสปริ๊นท์ และเครื่องมาใส่ ทำทะเบียนโอนได้หมด
    ถ้าน้องเค้าจะขาย....... สำหรับคนอกอาจจะไม่เอารถแบบนี้ในหลักแสน (เพราะคิดว่ามันไม่แท้ทุกเม็ด ที่ซีรี่ย์)
    แต่ก็มีคนในแก็งค์ เช่นกัน ที่อยากซื้อรถรุ่นน้อง ในราคาหลักแสน เพราะรู้กันในวง
    ว่า GS คันนี้ มีที่มาที่ไปอย่างไร รู้กันและเข้าใจ

ข้อ 2.
    รถแท้ ก็เปนรถแท้อยู่วันยังค่ำครับ ** ดูที่องค์ประกอบ **
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PORTH : 22-03-2008 เมื่อ 11:18
    Gangsta Born In LADPRAO

"รั ก ส ง บ แ ต่ ไ ม่ ย อ ม ส ย บ ใ ห้ ใ ค ร"

T.L.K SC ลาดพร้าว

ขายเสื้อมอดเอเชีย ตัวละ300 http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=57734

Junior Member vespa159's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เลขที่ คอ มัน เป็น เลข เดียว กัน กับ ที่ เดิม อ่ะ ครับ

jing's Avatar
    สถานที่
    สีแดงหมากสุก+ต้นประดู่แดง
    ขอบคุณ
    0

แค่ย้ายจากที่เดิมมาตอกที่คอแค่นั้นไม่มีอะไร
    รถผมตอกคอ เพราะที่เดิมมันผุหมดแล้ว โอนย้ายได้ปกติ
    ถ้ามีที่คอแล้ว มันไม่น่าจะมี 2 ที่ คือควรจะมีแค่ที่เดียวให้ตรงเล่ม
    รถมันไม่ได้เสีย จะย้ายเลขไปตรงไหนถ้าขนส่งเขาทำให้ ถ้ารถแท้ยังไงมันก็แท้

Member Ga_zilla's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว........สบายใจ
    ขอบคุณ
    0

ไม่ใช่เรื่องแปลกนี่ครับ เพราะตอกโดยขนส่งไม่ได้ตอกเองไปเรื่อย
    รถเสียมั้ย ขึ้นอยู่กับคนมอง (แต่ตั้งแต่เล่นรถมาไม่เคยเห็นใครบอกว่า "รถตอกเลขที่คอ รถเสีย ไม่เอา" อย่างนี้ผมไม่เคยเจอ)

สำหรับผมอิตาลีก็ยังเป็นอิตาลีวันยังค่ำ
    Vespa ของข้าพเจ้า คือจิตวิญญาณของข้าพเจ้าเช่นกัน

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

เลยย้ายไปตอกที่คอ ดีออกคับผมก็ทำ
    แล้วอีกอย่างนะคับ เลขเดิมของรถจะถูกเก็บไว้เป็นหลักฐานอยู่ตลอด
    สามารถไปขอดูได้ที่ขนส่งตลอดคับ
    อ๊ออีกอย่าง
    เวลาโอน ถ้าเป็นรถที่ตอกเลขที่คอ ต้องไปขอเลขเก่าที่เจ้าของไปตอกไว้มาด้วย
    (ถ้าเจ้าของไปตอกเลขที่ขนส่งหมอชิต ก็ต้องไปเอาเลขเดิมของรถที่หมอชิต)
    เป็นหลักฐานว่าได้เปลี่ยนเลขบอดี้ คับ(จะยุ่งยากในการโอนก็ตรงนี้แหล่ะคับ แต่นิดหน่อยน่าไม่ใช่ปัญหาใหญ่อะไร)
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุญมากๆ ครับ

ขอบคุณ ทุก ท่าน ที่ เข้า มา ออก ความคิดเห็น นะ ครับ

หรือ ท่าน ใด มี ความ คิด เห็น อีก ก้อ โพส ได้ นะ ครับ

ขอบคุณ ครับem90

Bookmarks