ท่อแท๊ปคับ

ชื่อกระทู้: ท่อแท๊ปคับ

Junior Member twenty-three's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Question ท่อแท๊ปคับ

ไม่ทราบว่าปลายเปิด กับ ปลายปิด แตกต่างกันอย่างไรคับ ทั้งเสียง ความแรง
    แล้วช่วยชี้ชัดด้วยคับว่าไรดีกว่ากัน
    สนับสนุนโดย
    ลูกๆหลานๆบิวตี้ ลาดปลาเค้า31
    มาลาการ์เด้น รับจัดสวนทั่วราชอาณาจักร ลาดปลาเค้า39

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ยิ่งโล่ง ยิ่งวิ่ง

ปลายปิด เหมาที่จะวิ่งในเมือง อาศัยอยู่ตามอพาทเม้นต์ เพราะเสียงไม่ดังมาก แนะนำถ้าอยากให้เงียบๆ ก็ใส่น้อยๆแผ่นนะครับ สัก3-5 แผ่น
    แต่ถ้าอยากใส่ปลายปิด แต่ให้เสียงดัง หรือวิ่งดีขึ้น ก้ใส่ แผ่นมากๆครับ สัก 8-10แผ่น
    หรือวิธีที่นิยมก็นาน๊อตตัวเมีย มาใส่ขั้นระหว่างแผ่นครับ ดังแน่ๆ

ปลายเปิดเหมาะที่จะใส่วิ่งออกต่างจังหวัด ทางไกลๆ หรือสถานที่ ที่เจ้าหน้าที่ไม่เพ่งเล็งเรื่องเสียงมากครับ

มีอีกอย่างไม่ได้ใส่ปลาย โดนมาแล้วครับ 1000 บาท ที่ชลบุรี ดังยังกะเรือบื๊อ

เรื่องแรงก็ปลายเปิดแรงกว่าปลายปิดครับ ง่ายๆ ครับ ยิ่งโล่งยิ่งระบายครับ

ไม่อยากชี่ชัดนะครับว่าอะไรดีกว่ากัน ลองตัดสินใจดูครับ
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

Senior Member moses's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เปิดวิ่งกว่า ลองมาแล้ว แต่ก้อต้องแลกกับความสึกหรอที่เร็วกว่าเดิมด้วย

Junior Member serene's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ปลายเปิดทำให้ท่อมันโล่ง และไม่อั้น แต่จะทำให้กินแหวนลูกสูบ หากเปิดโล่งมากนานเกินไป

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ serene อ่านข้อความ
    ปลายเปิดทำให้ท่อมันโล่ง และไม่อั้น แต่จะทำให้กินแหวนลูกสูบ หากเปิดโล่งมากนานเกินไป
    เปิดปลายทำให้กินแหวนมั้ย? มันไม่ได้ทำให้สึกหรอมากมายอะไรหรอก แต่จุดที่กระทบจริงๆ
    ของการเปิดปลาย จะเกิดขึ้นที่วาล์ว บ่าวาล์ว มากกว่าที่ลูกและแหวน เปิดนานๆจะทำให้บ่าวาล์วจม
    เลยรู้สึกว่าเสียงเครื่องดัง ต้องตั้งวาล์วบ่อยๆ แต่การตั้งวาล์วเป็นแค่การแก้ไขที่ปลายเหตุ
    เปิดปลายอาจจะทำให้เกิดอาการ รถแรงตกในรอบต่ำๆ รอรอบ แต่มันก็มีทางแก้โดยการทำ
    ทอร์ควาล์ว ขึ้นมาใส่ไว้ที่ปากท่อไอเสียด้านที่ต่อเข้ากับเครื่อ งยนต์ เพื่อสร้างแรงดันย้อนกลับ
    ให้มีแรงดันของไอเสียรองรับบ่าวาล์ว และ ทำให้ไอเสียไหลช้าลงนิดหน่อย อาการ บ่าวาล์วจม
    แรงตกและรอรอบ จะหายไป

หน้าตามันเป็นแบบนี้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sup148 : 05-04-2008 เมื่อ 09:34

thitinan thi_tinan's Avatar
    สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

พี่กิตไอ้ท่ออันเก่าของผมมันโล่งที่เป็นทรงกระสุนมัน จะเป็นสาเหตุทำให้สึกหรอเร็วขึ้นริเปล่าอ่านกระทู้นี ้แล้วชักไม่กล้าใส่สงสารเจ้าแดงของผมจริงๆแต่มันวิ่ง น่าดูสงสัยต้องทำใจts32
    TAKLOM MOTO GARAGE
    จงอย่าลืมตัวตนของคุณ

Junior Member serene's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับพี่ สำหรับความรู้ ที่แนะนำ

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sup148 อ่านข้อความ
    เปิดปลายทำให้กินแหวนมั้ย? มันไม่ได้ทำให้สึกหรอมากมายอะไรหรอก แต่จุดที่กระทบจริงๆ
    ของการเปิดปลาย จะเกิดขึ้นที่วาล์ว บ่าวาล์ว มากกว่าที่ลูกและแหวน เปิดนานๆจะทำให้บ่าวาล์วจม
    เลยรู้สึกว่าเสียงเครื่องดัง ต้องตั้งวาล์วบ่อยๆ แต่การตั้งวาล์วเป็นแค่การแก้ไขที่ปลายเหตุ
    เปิดปลายอาจจะทำให้เกิดอาการ รถแรงตกในรอบต่ำๆ รอรอบ แต่มันก็มีทางแก้โดยการทำ
    ทอร์ควาล์ว ขึ้นมาใส่ไว้ที่ปากท่อไอเสียด้านที่ต่อเข้ากับเครื่อ งยนต์ เพื่อสร้างแรงดันย้อนกลับ
    ให้มีแรงดันของไอเสียรองรับบ่าวาล์ว และ ทำให้ไอเสียไหลช้าลงนิดหน่อย อาการ บ่าวาล์วจม
    แรงตกและรอรอบ จะหายไป

หน้าตามันเป็นแบบนี้

em90em90

Junior Member openworld's Avatar
    สถานที่
    takom
    ขอบคุณ
    0

พี่กิตมีเจ้าตัวที่ว่านี้ขายไหมครับ พอดีผมก็ใช้ท่อเปิดอยู่ กลัว และสงสาร รถ ถ้ามีเดี๋ยวจะโทรไปครับ

Bookmarks