รวบรวมสารพันปัญหาสำหรับ Px - หน้า 6

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 18 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: รวบรวมสารพันปัญหาสำหรับ Px

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ton311549 อ่านข้อความ
    คือว่าผมอยากใส่ไฟเลี้ยวครับตอนที่ผมไปซื้อมานั้นเค้ าโป้วปิดมาครับอยากทราบว่าต้องสั่งอะหลั่ยชิ้นไหนบ้า งและราคาประมาณเท่าไรครับ ส่วนแป้นตรงแฮนด์นั้นที่ฝั่งขวามีแต่ ปุ่มแตร ไฟสูงต่ำ แลเปิด ปิดไฟหน้า และไฟหรี่ครับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    สิ่งที่ต้องซื้อเพิ่มเติมคือ
    1 รีเรย์ ประมาณ 350 (มั้ง)ไต้หวัน
    2 หน้าคอนแทคที่ ตัวรถ และฝากระโปรง ตัวละ ประมาณ 150 บาท
    3 ไฟเลี้ยวรอบคัน น่าจะ 600 มั้ง อินเดีย แท้ มีแต่เอฟแอล ประมาณ 2000
    4 สวิทไฟเลี้ยว เทียม 250 บาท

ไม่รวมค่าไล่สาย

eak[email protected]

px มิตรคู่เรือนเพื่อนคู่ตัว

089-495-3117
    เลขบัญชี 3172155276 ธ.ไทยพานิช
    สรเจตน์ สินยวง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ hooie อ่านข้อความ
    แบบว่าอยากหา px200 ซักคันไว้ขี่ไปทำงานไปเที่ยวกับพวกเพื่อนเน้นทัวร์ อะครับ
    และยังไม่มีประสบการณ์ เลย อยากจะปรึกษา พวกพี่หน่อยนะครับ ผมสนใจ
    PX98(โอแยก+สต๊าดมืฮ) กับ FL1-2
    โปรดช่วยแนะนำด้วยนะครับ ว่าแบบไหน ทนเน้นทน ซ่อมบำรุงง่าย ผมไม่เน้นสวย
    และช่วยเปรียบเทียบ ข้อดี-เสีย
    ระหว่าง PXปี98(โอแยก+สต๊าดมือ) กับ FL1-2
    ไหนก็ถามแล้วเลย...อยากรู้เหมือนกันว่า..
    ทำไมบางคนมี Fl1-2 แล้วอยากแลกกับพวก PXปี98(โอแยก+สต๊าดมือ)
    สงสัยมานานมากและ หรือเพราะว่าเรื่องเครื่อง
    ความทนทานต่างกันวิ่งดีกว่าเร็วกว่าหรือว่า ปัญหาอื่น
    ผม งงไง แบบว่ามีรถ ปีใหม่กว่าสดกว่า แต่อยากแลกปีเก่ากว่าซะงั้น
    หรือว่าความชอบ ถ้าความชอบ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะมีคำถามมาเรื่อยๆครับ em95

ตอบแบบเป็นกลางนะ ในฐานะผู้ขี่
    รถ บอดี้ 98 (px200e) มี อยู่หลายเจนเนอร์เรชั่นเหมือนกันครับ
    เมืองนอกผลิตมาตั้งแต่ ปี 94 แล้วภายนอกเหมือนกันทุกอย่าง เว้น ระบบวงจรไฟ ส่วน เครื่องยนต์ ก็ครัช 3แผ่นธรรมดา ฝาคาบิวแบบ คล้ายๆ สปิน ส่วนภายนอก ต่างตรงที่เบาะเป็น เบาะทรง98(เหลี่ยมๆแต่เป็นเบาะสปิง)

เจนเนอร์เรชั่น ต่อมานะไม่แน่ใจปี แต่จากนั้นเป้นต้นมาจนถึงปีใหม่ๆ เครื่องยนต์ยังคงเหมือนกัน เปลี่ยนกันตรง ที่ฝาคาบิว จะเป็นทรงคอซ่า เครื่องรุ่นนี้ เป็นปีใหม่กว่า เป็นครัชนิ่ม 4แผ่น(ครัชเอฟแอล) ให้ความรุ้สึกดีเวลาขับขี่ เพราะครัชง่าย เวลารถติดๆจะนึกถึงมันทันทีเวลาขี่ใน กทม. เบาะเป้นพลาสติกแล้ว
    ปล. รุ่นนี้ฝาคาบิวแบบคอซ่า มีทั้งครัช 3แผ่นและ4แผ่น แต่สันนิฐานได้เบื้องต้น ว่าครัชนิ่ม
    และแบ่งแยกเป็นรุ่นปลีกย่อยอีกนิดหน่อย เช่น bme คิ้วบังลมดำ เป็นต้น

ข้อแตกต่างของ เครื่องยนต์ 98 ที่แตกต่างจาก เอฟแอล คือ(ไม่รวมบอดี้นะ)
    98 คาบิวเดล๊อตโต้ เอฟแอล สปาโก้เดล๊อตโต้
    ระบบวงจรไฟต่างกันนิดหน่อย เทียบ 98และ99นะ
    ครัช ในกรณี3แผ่น
    3แผ่นบีบแข็งกว่า แต่เวลาซ่อมแซม เปลี่นแผ่นครัช ถูกกว่า เทียม 100 ต้นๆ แท้400 กว่าๆ
    4 แผ่นบีบง่ายขี่สนุกนิ่มนวล (อันนี้มีผลต่อ ทอคล์ ตรงที่เวลาบิดขึ้นนิ่มมากอย่างผู้ดี ) 98จะแบบว่าธรรมดาแบบที่เราๆท่านๆขี่กันอยู่ ส่วนเวลาเปลี่ยนครัช จุกนิดนึงนะชุดละ 700-800 กว่าๆ ของเทียมไม่มีไม่ต้องถามถึง

ส่วนที่ถามว่า ที่มีคนขอแลกผมว่า เป็น ความชอบส่วนบุคคลมากกว่า ครับ
    เช่นผมเป็นต้น เป็นคนที่ชอบ 98 เอามากๆ ทำใจอยุ่นานกว่าจะลืมมันลงไปได้
    เหมือนร่างกายต่อต้าน เอฟแอล (ตอนนี่เอฟแอลแรกๆนะ) ใจก้ยังวนถึง98 อยุ่เลย
    และแล้ววัน1 ก็ลืมได้เพราะมาติดการใช้ดิสหน้าและการเบรค ใน กทม. รวมถึงครัชด้วยนะ ขี่สบายเวลารถติดๆ เวลารถเมล์และแท็กซี่เบรคกระทันหัน หรือปาดหน้า

ทุกวันนี้วนมาขี่ 94 เพราเหตุหลายๆอย่าง ปัจจัยหลักคง เพราะ ท.บ

โปรใช้วิจาระณะญานอวกาศในการอ่านครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สะมอเฟรม : 25-06-2009 เมื่อ 15:19

เลขบัญชี 3172155276 ธ.ไทยพานิช

Senior Member PX RIDER's Avatar
    สถานที่
    Parman~PX CLUB~MisZile
    ขอบคุณ
    0

ได้สาระและข้อมูลที่ดีจริง..ครับ..

งานนี้ต้องขอบคุณ คุณสรเจตน์ สินยวง เป็นอย่างยิ่งครับ..

โอกาสหน้าเราหวังว่าคงจะได้รับข้อมูลดีๆอย่างนี้อีกน ะครับ...

จากอุปนายก ส.อบต.ส.อบจ.แพทยสมาคม คอ คน ร๊าก รถ แว๊น!!!แห่งดาวอังคาร...
    concept : รายได้ต่ำ รสนิยมสูง รัศมีการท่องเที่ยวไกล ใช่เลย!!::

ระงับใช้ชั่วคราว เนื่องจากไม่ปฎิบัติตามกฎ ton311549's Avatar
    สถานที่
    ชุมแพ scooter
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ air_redeyes อ่านข้อความ
    em98คือว่าคุนต้องไปซื้อไฟเลี้ยวทั้งหมดเลยคับจะมีทั้งแท ้และเทียมสวิกไฟตรงแฮนด์ด้วยคับจะมีหัยต่อเสร็จสับเล ยคับแล้วคุนก้อไปวัตตรงที่เขาโป๊วมาอะคับแล้วเจาะทำก ารติดตั้งได้เลยem98
    ปล.ส่วนเรื่องราคามิแน่จัยคับต้องถามผู้รู้อีกทีส่วน ที่บอกกล่าวผิดพลาดไงก็หัยผู้รู้เชียวชาญช่วยแนะอีกท ีคับ
    ขอบคุณครับ

ระงับใช้ชั่วคราว เนื่องจากไม่ปฎิบัติตามกฎ ton311549's Avatar
    สถานที่
    ชุมแพ scooter
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สะมอเฟรม อ่านข้อความ
    สิ่งที่ต้องซื้อเพิ่มเติมคือ
    1 รีเรย์ ประมาณ 350 (มั้ง)ไต้หวัน
    2 หน้าคอนแทคที่ ตัวรถ และฝากระโปรง ตัวละ ประมาณ 150 บาท
    3 ไฟเลี้ยวรอบคัน น่าจะ 600 มั้ง อินเดีย แท้ มีแต่เอฟแอล ประมาณ 2000
    4 สวิทไฟเลี้ยว เทียม 250 บาท

ไม่รวมค่าไล่สาย
    ขอบคุณมากครับ

Senior Member noy_little's Avatar
    สถานที่
    Mahasarakham Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สะมอเฟรม อ่านข้อความ
    ตอบแบบเป็นกลางนะ ในฐานะผู้ขี่
    รถ บอดี้ 98 (px200e) มี อยู่หลายเจนเนอร์เรชั่นเหมือนกันครับ
    เมืองนอกผลิตมาตั้งแต่ ปี 94 แล้วภายนอกเหมือนกันทุกอย่าง เว้น ระบบวงจรไฟ ส่วน เครื่องยนต์ ก็ครัช 3แผ่นธรรมดา ฝาคาบิวแบบ คล้ายๆ สปิน ส่วนภายนอก ต่างตรงที่เบาะเป็น เบาะทรง98(เหลี่ยมๆแต่เป็นเบาะสปิง)

เจนเนอร์เรชั่น ต่อมานะไม่แน่ใจปี แต่จากนั้นเป้นต้นมาจนถึงปีใหม่ๆ เครื่องยนต์ยังคงเหมือนกัน เปลี่ยนกันตรง ที่ฝาคาบิว จะเป็นทรงคอซ่า เครื่องรุ่นนี้ เป็นปีใหม่กว่า เป็นครัชนิ่ม 4แผ่น(ครัชเอฟแอล) ให้ความรุ้สึกดีเวลาขับขี่ เพราะครัชง่าย เวลารถติดๆจะนึกถึงมันทันทีเวลาขี่ใน กทม. เบาะเป้นพลาสติกแล้ว
    ปล. รุ่นนี้ฝาคาบิวแบบคอซ่า มีทั้งครัช 3แผ่นและ4แผ่น แต่สันนิฐานได้เบื้องต้น ว่าครัชนิ่ม
    และแบ่งแยกเป็นรุ่นปลีกย่อยอีกนิดหน่อย เช่น bme คิ้วบังลมดำ เป็นต้น

ข้อแตกต่างของ เครื่องยนต์ 98 ที่แตกต่างจาก เอฟแอล คือ(ไม่รวมบอดี้นะ)
    98 คาบิวเดล๊อตโต้ เอฟแอล สปาโก้เดล๊อตโต้
    ระบบวงจรไฟต่างกันนิดหน่อย เทียบ 98และ99นะ
    ครัช ในกรณี3แผ่น
    3แผ่นบีบแข็งกว่า แต่เวลาซ่อมแซม เปลี่นแผ่นครัช ถูกกว่า เทียม 100 ต้นๆ แท้400 กว่าๆ
    4 แผ่นบีบง่ายขี่สนุกนิ่มนวล (อันนี้มีผลต่อ ทอคล์ ตรงที่เวลาบิดขึ้นนิ่มมากอย่างผู้ดี ) 98จะแบบว่าธรรมดาแบบที่เราๆท่านๆขี่กันอยู่ ส่วนเวลาเปลี่ยนครัช จุกนิดนึงนะชุดละ 900 กว่าๆ ของเทียมไม่มีไม่ต้องถามถึง

ส่วนที่ถามว่า ที่มีคนขอแลกผมว่า เป็น ความชอบส่วนบุคคลมากกว่า ครับ
    เช่นผมเป็นต้น เป็นคนที่ชอบ 98 เอามากๆ ทำใจอยุ่นานกว่าจะลืมมันลงไปได้
    เหมือนร่างกายต่อต้าน เอฟแอล (ตอนนี่เอฟแอลแรกๆนะ) ใจก้ยังวนถึง98 อยุ่เลย
    และแล้ววัน1 ก็ลืมได้เพราะมาติดการใช้ดิสหน้าและการเบรค ใน กทม. รวมถึงครัชด้วยนะ ขี่สบายเวลารถติดๆ เวลารถเมล์และแท็กซี่เบรคกระทันหัน หรือปาดหน้า

ทุกวันนี้วนมาขี่ 94 เพราเหตุหลายๆอย่าง ปัจจัยหลักคง เพราะ ท.บ

โปรใช้วิจาระณะญานอวกาศในการอ่านครับ

แล้วของผมนี่มันอยู่ในเครสไหนครับพี่เจต

ขอคำชี้แนะด้วยครับ

เมื่อพายุพัดผ่านก็จะเจอท้องฟ้าที่สดใสem97
    noy_little @ hotmail.com

noylittle.hi5.com
    noylittle.multiply.com

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ noy_little อ่านข้อความ
    แล้วของผมนี่มันอยู่ในเครสไหนครับพี่เจต

ขอคำชี้แนะด้วยครับ

จำลักษะณะของรถไม่ได้แล้วดิ 555
    คนถามมาอ่านยังนี่
    นั่งตอบนานมาก
    ไม่อ่านเคือง

Member Armkakimoto's Avatar
    สถานที่
    PX CLUB
    ขอบคุณ
    0

Cool ไฟหน้า

-ไฟต่ำติดๆดับๆเป้นที่อะไรคับ
    -ไฟสูงใช้งานได้ดีคับ

em98
    Mr.Piyanut Thammarit (Arm)| Line : Armkakimoto | Mail : [email protected]|

Junior Member จอมมารบู's Avatar
    สถานที่
    นักบิดอิสระ- PX club Thailand
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Armkakimoto อ่านข้อความ
    -ไฟต่ำติดๆดับๆเป้นที่อะไรคับ
    -ไฟสูงใช้งานได้ดีคับ

em98
    เหมือนกันเลยคับ

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนหลอดดูซิครับ ไม่หายก็ใช้หลอดตะเกียบเลย ทนทานนานนับปี

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Senior Member noy_little's Avatar
    สถานที่
    Mahasarakham Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

จำลักษะณะของรถไม่ได้แล้วดิ 555
    คนถามมาอ่านยังนี่
    นั่งตอบนานมาก
    ไม่อ่านเคือง

อ่านอยู่พี่

อ่านไปอ่านมาไม่รุ้ลักษณะรถตัวเอง 555+

ปีรถน่าจะ98

คิ้วบังลมดำ

แผ่นครัชไม่ทราบจำนวนครับ

คาบิวเดล๊อตโต้

เบาะสปริง

ครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย noy_little : 27-06-2009 เมื่อ 17:46

เมื่อพายุพัดผ่านก็จะเจอท้องฟ้าที่สดใสem97
    noy_little @ hotmail.com

noylittle.hi5.com
    noylittle.multiply.com

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

แล้วรถผมละครับ
    เบาะพลาสติก
    ครัส2แรง
    สภาพมาอย่างที่เห็น

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

เวสป้าบ้าที่ซู๊.....ด อีตาบ้า's Avatar
    สถานที่
    เวสป้าบ้านนอก
    ขอบคุณ
    0

รถเพิ่งเปลี่ยนลูกสูบมา ยังไม่พ้นรันอินเลย
    สูบติดบ่อยมาก วิ่งไม่ถึง50ซักทีก็ติดล่ะ
    ไม่รู้ว่ามันฟิตเกินไปหรือป่าว
    2ทีผมใส่ไม่อั้นเลย 1ถัง/1ลิตรยังติดเลย

แต่ไฟรถมันอ่อนจะเกี่ยวกันมั้ย
    หรือมันฟิตเกินไปเฉยๆ

♥karkanchor♥ air_redeyes's Avatar
    สถานที่
    px club thailand♥200 gangster
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อีตาบ้า อ่านข้อความ
    รถเพิ่งเปลี่ยนลูกสูบมา ยังไม่พ้นรันอินเลย
    สูบติดบ่อยมาก วิ่งไม่ถึง50ซักทีก็ติดล่ะ
    ไม่รู้ว่ามันฟิตเกินไปหรือป่าว
    2ทีผมใส่ไม่อั้นเลย 1ถัง/1ลิตรยังติดเลย

แต่ไฟรถมันอ่อนจะเกี่ยวกันมั้ย
    หรือมันฟิตเกินไปเฉยๆ
    คว้าเอียงรึป่าวคับเลยติดแต่ไม่ต้องห่วงรองไปซักพักเ ดี๋ยวดีขึ้น(ฟิตมากคับ)ใส่2tเยอะระวังหัวเทียนด้วยนะ คับ
    ของมันแรง คอมันแห้ง ตามันเลยแดง

redeyes_air_360_@hotmail.com

☮ Birtpop- rock'n roℓℓs☮ teng666's Avatar
    สถานที่
    นักบิดอิสระ
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

ชุดครัชแรง2ต่างจากแรงเดียวยังไงคับ

ขอแบบกระจ่างครับ ขอบคุณกูรูทุกท่านem95

คลิปทำเองPX & T5วิ่งเล่นๆhttp://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=521014[/RIGHT]

T5 อีกมากมายให้เว็บนี้คับ http://www.squaretails.vespat5.co.uk/

หน้าที่ 6 จากทั้งหมด 18 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks