น่าจะรวบรวมประวัติC92/92 และ Benly บ้าง

ชื่อกระทู้: น่าจะรวบรวมประวัติC92/92 และ Benly บ้าง

มาตรฐาน น่าจะรวบรวมประวัติC92/92 และ Benly บ้าง

พอดีเข้าไปดูที่ รวมรุ่นจักรยาน เห็นข้อมูลจักรยานคานX แล้วรู้สึกดีครับตั้งใจหาข้อมูลดี เลยอยากให้ใครที่มีข้อมูลC92/92 หรือ Benly ลงไว้บ้าง เอาแบบว่าเริ่มนำเข้าในไทยเมื่อไหร่ ปีพ.ศ อะไร จำได้ว่าประมาณปี 05 หรือเปล่าไม่แน่ใจ และค่อยเรียบเรียงมาเรื่อยๆ คนที่มีใจรักจริงๆที่ต้องการหาข้อมูลที่มาของรถตัวเอ ง นอกเหนือจากปัญหาการซ่อมเท่านั้น ผมว่ามันน่าจะแน่นดีในเรื่องข้อมูลกว่าที่เป็นอยู่นะ ครับ

รถผู้ดี.......ต้องมีที่มาครับ/\2

สำหรับคนที่ตัวจริงซื้อมาซ่อมที่จะใช้งาน หรือสะสม น่าจะเข้าใจ
    คนซื้อมาขายไปคงไม่เข้าใจหรอก/\3 ต้องขอโทษด้วย

ขอบคุณครับ
    zebra/\2

Senior Member Safety Man's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบัง
    ขอบคุณ
    0

หลักฐานจากทะเบียน..........รถผม c92 จดทะเบียน ปี พ.ศ. 2505 /\2 น่าจะเป็น c92 รุ่นแรกๆที่นำเข้า รถผมจะเป็นสายครัสแบบซ่อนเข้าตัวถังออกกระเป๋าข้าง และฝาปิดโซ่ราวลิ้นจะเป็นแบบซีกๆ....มีรถหมูของใครจด ทะเบียน ลึกกว่าปี พ.ศ 2505 ไหมจะได้พอคำนวนอายุรถรุ่นนี้ได้/\6

Junior Member เอ๋ tk's Avatar
    สถานที่
    TK.Brand
    ขอบคุณ
    0

ดีครับผมก็อยากรู้ประวัติโดยละเอียดเหมือนกัน
    ใครรู้ลองมาช่วยกันหาข้อมูลกันดีมั้ยครับ
    /\2 มีคุณภาพเสมอ!

Senior Member yedtamon69's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up History Of Jinja- Bukkaku Style

หวัดดี.... เราก็เป็นอีกหนึ่งนะที่ชอบรถรุ่นนี้นะ ซึ่งเราศึกษาค้นคว้าข้อมูลเสมอๆ แต่ส่วนมักมันเป็นภาษาญี่ปุ่น เป็น C70 - C78 เสียส่วนใหญ่ ส่วนตระกูล C92 - 95 นั้นยังอยู่ในขั้นเตรียมและเรียบเรียงข้อมูลอยู่ ผมเคยลองถามผู้ใหญ่บางท่านเกี่ยวกับตลาดรถจักรยานยนต ์ ในสมัยก่อน เค้าบอกผมว่า ก่อนที่ C92-95 เข้ามาเมืองไทยนั้น Benly ได้เข้ามาก่อนในระยะแรก ซึ่งรถมีน้อยมาก หมูยักษ์ก็เช่นกัน ส่วน Cb 92 นั้น มีนับคันได้ ทางบริษัทฯแม่ เค้าจะให้ดีเลอร์ใหญ่ๆที่สั่งรถเป็นจำนวนมากมาจอดโชว ์รูมเท่านั้น ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกมากมาย (แต่....ข้อมูลมันจะชัวร์ขนาดไหนนั้น ผมยังฟันธงไม่ได้ครับ ตอนนี้คงอยู่ในช่วงเรียบเรียงและเก็บข้อมูลไปพลางๆคร ับ)

ปล..เพื่อนท่านใดมีข้อมูลอะไรบ้าง ลองเอามาเรียบเรียงกันครับ เพื่อจะหาค่ากลางออกมา และได้คำตอบที่ลงตัวที่สุด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yedtamon69 : 09-12-2009 เมื่อ 09:16

โอ เยี่ยม...ครับ อยากทราบ ชื่อตัวแทนจำหน่าย ครับ

ความชัวร์ในขั้นนี้ไม่น่าจะซีเรียสนะครับเป็นฐานข้อม ูลไว้ พิจารณา ดีกว่าไม่มีอะไรเลยครับ/\2

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ดีครับ

ถ้ามีข้อมูลดีๆให้ศึกษา

รถเราจะได้มีคุณค่าแก่การเก็บมากขึ้นครับ

ยังไงก็ขอ ข้อมูลทั้ง C92 และ C 95 ด้วยนะครับ

/\2 /\2 /\2

Humnoi Member ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม's Avatar
    สถานที่
    โบราณแมน อะจึ๋งๆปู้นๆ
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

น่าสนใจมากครับเป็นกำลังใจให้ท่านที่กำลังค้นหาครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปาล์มโบราณแมน สองล้อจัตุรัส'46

Marlboro marlboro's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เอาใจช่วยครับ ผมจะได้เข้ามาอ่านเพิ่มเติม ขอบคุณทุกคนที่นำความรู้มาเผยแพร่ครับ

เห็นด้วยครับ จะได้รู้แบบกระจ่างบ้างครับ(รู้แบบงูๆปลาๆมานานละ)/\2

ผมก็อยากรู้เหมือนกัน

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

มาดันครับ

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

โห๋.....สมัยไหนนี้....นานมาก em24

Senior Member WooozaBlue11's Avatar
    สถานที่
    Pakkred - Rangsit
    ขอบคุณ
    0

Exclamation

ดีครับดี สนับสนุน
    --------------------------------------------------------------------------
    --------------------------------------------------------------------------

ความรักจะไม่ทำร้ายเรา...ถ้าเราไม่ทำร้ายตัวเอง ถ้าเธอรู้จักรัก
    แสงแดดจะทำให้เธออุ่น ลมหนาวจะทำให้เธอหลับสบาย
    ความรักเป็นสิ่งที่สวยงาม...หากเรารู้จักที่จะรักมันให้ถูก
    " รักในสิ่งที่เราเป็น..."

We Love The King maniasky's Avatar
    สถานที่
    Mc SammorClassic Udontani
    ขอบคุณ
    0

เอาใจช่วย ผู้รอบรู้ ที่นำข้อมูลดีๆ ของ หมูๆ มาให้คนรักในตัวหมู ได้รู้กัน ขอบคุณจริงๆ ครับ
    ปล. รถผมc95- เสียภาษีครั่งแรก2509 มีc-95ใครแก่กว่านี้บ้างครับ~!
    Honda-C95/Yamaha-Srx600
    รักเธอสุดหัวใจ-แต่เหตุใดหัวใจพ่ายความ... !~คลาสสิค~!
    ทำคืนนี้ให้ดีที่สุด..แต่อย่าหยุด!..ถ้าไม่ถึงจุดสุดยอด
    McSammorClassic Udontani
    •THAILAN
    มีรัยโทรมาครับ“แบงค์”
    08-7857-4133* 1-2-Call
    08-3666-5508 * D-tac

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน c 92

เห็นในหนังสือไทยแลนด์คลาสสิคฉบับที่ 15 บอกไว้ว่า ได้ผลิตขึ้นเพื่อจำหน่ายเมื่อ ค.ศ.1958 พร้อมกันกับ c100 แต่นำเข้ามาจำหน่ายในบ้านเราเมื่อตอนไหนไม่ได้ระบุไว ้ครับ ถ้านับมาถึงปัจจุบันก็ 49ปีแล้วครับ ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ