ถามอีกที ซีดีไอกับทองขาว แบบไหนดีกว่ากัน แลมครับ

ชื่อกระทู้: ถามอีกที ซีดีไอกับทองขาว แบบไหนดีกว่ากัน แลมครับ

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามอีกที ซีดีไอกับทองขาว แบบไหนดีกว่ากัน แลมครับ

ถามอีกที ซีดีไอกับทองขาว แบบไหนดีกว่ากัน แลมครับ เวสป้าด้วย ประมาณว่าที่มันมาเป็นชุดเลยอะครับพร้อมกับจานไฟมัดไ ฟ อยากแปลงแต่กลัวมันรวน ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ

ทองขาวครับ...แต่ เพราะสามารถตั้งให้แรงได้ด้วย แต่ถ้าเป็น cdi ผมคิดว่า เป็น cdi ของ px ครับเวลาวิ่งกำลังไม่จะไม่มีตก แต่ระวัง cdi ของเทียมนะครับบ
    ***ผิดพลาดขออภัยผู้รู้ด้วยนะคาบ
    MkrongthiP king of RaStA

[email protected]
    สราวุธ เรืองพรวิสุทธิ์
    ธ.กสิกรไทย สาขา ย่อย วุฒากาศ 740-2-23853-9

Saravut Ruengponvisut

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบเหมือนกันครับ ราคาด้วยขอบคุณครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ผมถามๆช่างหลายๆคนดูแล้วเค้าบอกว่าซีดีไอดี สตาร์ดติดง่ายกว่า แต่ทองขาวก็ดีครับ ผมสั่งซื้อมาแล้ววันนี้ 3500 ทั้งชุด ซีดีไอแท้ ใส่เสร็จแล้วจะเล่าให้ฟังครับว่าดีไม่ดียังไง

ซื้อที่ไหน เป็นของอินเดียหรืออิตาลี่ เป็นชุด kit หรือ ครับติดเสร็จแล้ว ถ่ายรูปตรงจานไฟ กล่องcdi กับชุดเร็กกูเรเตอร์ ให้ดูเป็นความรู้หน่อยได้มัยคับ อยากได้ความรู้มากๆ พี่ช่วยหน่อยนะ
    WORK SLOWLY AND U WILL HAVE A FINE KNIFE
    ONE LOVE Kai - jo Brother
    ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^^!^ ^!^

" พลัง " มีไว้สำหรับ " กรรมกร "

" สติปัญญา " มีไว้สำหรับ " ปุถุชนครับ "

สัญติสุข จงเกิดแด่ วงการ scooter

ts32ts32

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ meen
    ซื้อที่ไหน เป็นของอินเดียหรืออิตาลี่ เป็นชุด kit หรือ ครับติดเสร็จแล้ว ถ่ายรูปตรงจานไฟ กล่องcdi กับชุดเร็กกูเรเตอร์ ให้ดูเป็นความรู้หน่อยได้มัยคับ อยากได้ความรู้มากๆ พี่ช่วยหน่อยนะ
    โดนร้านซูเปอร์ไปแล้วครับ สรุปเอาทองขาวแบบเดิมเลยครับ แล้วที่มันมาเป็นชุด kit ครับแต่มันดันเป็นของแลม4 ชุดไฟรวมอยู่ในแผงไฟเลยครับไม่มีกล่อง แต่มันใส่ไม่ได้ เลยเปลี่ยน เป็นอันว่าโดน จานไฟ+แผงไฟทองขาว ไป3500บาท เหตุเพราะซื้อซีดีไอมาแล้วใส่ไม่ได้แล้วเปลี่ยนแต่เค ้าไม่ยอมคืนตัง เศร้าเลยร้านนี้ ซื้อของกันมาก็หลายปี ไม่น่าทำกันลง

cdiขับรื่นแต่ไม่เหมือนม้าแล้วหรือไม่ก็ต้องอยู่กับช ่างที่แปลงผู้นั้นตลอด เพราะตัวต่อจังหวะไฟมันมีอายุของมัน โดนร้อนมากๆเสียขับต่อไม่ได้ตั้งเองก็ไม่ได้ ถ้าทองขาวช่างที่ทำจะกว้างกว่า
    ได้อย่างเสียอย่างนะจริงๆ
    แต่ที่โดนไปเงินไม่น้อยเลยนะเสียใจด้วยร้านใจร้ายมาก เปลี่ยนไม่ได้
    WORK SLOWLY AND U WILL HAVE A FINE KNIFE
    ONE LOVE Kai - jo Brother
    ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^ ^!^^!^ ^!^

" พลัง " มีไว้สำหรับ " กรรมกร "

" สติปัญญา " มีไว้สำหรับ " ปุถุชนครับ "

สัญติสุข จงเกิดแด่ วงการ scooter

ts32ts32

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

หลังจากที่ได้โพสข้อความทิ้งใว้ก็ได้รับการติดต่อจาก ทางร้านมีการทอนเงินส่วนต่างให้แล้วครับ ของคุณเวปมากที่ เปิดกว้างให้ทั้งผมและทางร้านครับ

Lammania โว๊ย หนุ่มหัวฟู's Avatar
    สถานที่
    Lammania Lambretta Gang
    ขอบคุณ
    0

ดีใจด้วยนะคร้าบพี่หนุ่ม
    WE ARE LAMMANIA
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    LAMMANIA029

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หนุ่มหัวฟู
    ดีใจด้วยนะคร้าบพี่หนุ่ม
    ดีครับได้เงินคืน1000บาท ไม่ใช่น้อยๆเลย

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

จากการที่นู๋เคยไฟ ทั้ง2 ระบบมาแล้วนั่น มีข้อแตกต่างกันประมาณนี้ นะค่ะ

1.เรื่องของ ราคา ทองขาวจะราคาถูกกว่ามาก
    2.เรื่องของ ปริมาณกระแสไฟที่ออกมาจากเขี้ยวของหัวเทียน ระบบcdi นั่นไฟที่ออกมาจะสม่ำเสมอกันทุกครั้ง ไม่ว่าจะขับเร็วหรือ ขับช้า และนั่นคือ ข้อเสียข้อcdi เพราะถ้าขับเร็วกม่ายค่อยมีปัญหา แต่ถ้าขับช้าเกินไป เครื่องอาจจะร่วนได้ค่ะ
    3.เรื่องของ ความเสียหายที่เกิดกับอุปกรณ์ เช่น หลอดไฟ จะเห็นได้ว่าทองขาวนั่นส่วนใหญ่ เมื่อขับเร็วๆแล้ว ไฟจะขาดบ่อย แต่ถ้าเป็นcdi นั้น เปอร์เซน การขาดของหลอดไฟ มีน้อยมาก จนถึงไม่มีเลย
    4.เรื่องการ ปรับตั้ง การปรับแต่งระบบทองขาวนั้นจะเป็นเรื่องค่อยข้างจะยุ่ งยากมาก เพราะจะต้องใช้ประสบการณ์ของผู้ทำ เป็นตัววัดความห่าง ซึ่งจะแตกต่างกับ Cdi โดยสิ้นเชิง เพราะระบบ Cdi นั่นจะไม่ต้องปรับแต่งอะไรเลย เพียงแต่ต้องหมั่นตรวจเช็คขั่วสายไฟ ว่า หลวมหรือ หลุด ไหม เพราะ ถ้าหลวมมันจะส่งผลทามให้ปัญหา ในการขับขี่ได้ ค่ะ ...

**ปล.ที่บอกมาทั้ง 4 ข้อนั่น ขอบอกว่าเป็นสิ่งที่ นู๋เคยเจอมากับรถทั้ง 2 คันที่นู๋ใช้**
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb ผมมีข้อคิดง่ายๆ

ผมมีข้อคิดง่ายๆ ครับ ถ้า ทำเป็น CDI แล้ว ไม่สามารถ แซงรถที่ทำเป็นทองขาวได้ ผมก็ว่าอย่าทำเลยดีกว่า เอาไปลงอย่างอื่นดีกว่า (คาบูล ลูก ก้าน)
    ถ้าอยากให้ไฟแรงผมว่าเปลี่ยน คอยไฟ(ตัวใหญ่) ทุ่นสตาร์ท ทองขาว หัวเทียน ผมว่าแค่นี้ก็ไฟแรงและนะครับ..
    ที่ผมฟังมา เปลี่ยน เป็น CDI ไปแล้ว ไปๆมาๆแก้กับเป็นทองขาวทุกที
    อีกอย่าง ถ้ารถคุณ.. กำลังไม่ถึง คาบูลไม่ได้ ลูกไม่ได้ CDI ก็ไม่มีความหมายกับความแรง แต่ถ้ารถคุณทำเต็ม แล้วเหลือ ก็ไปทำซีดีไอดู
    *** ผมว่าควรดูความเหมาะสมกับการใช้งาน คุ้มไหมที่ทำCDI รถใช้ทุกวัน หรือเปล่า ต้องการแรงแค่ไหน
    แรงและทนหรือเปล่า (ลองคิดดู)***
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lammania003 : 03-06-2006 เมื่อ 00:54
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

แน่นอน จริงๆ เลย หมู่บอย
    em87 อยู่แบบนี้ก้อพอใจแล้ว...................

Senior Member GUNZA1's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แน่น ปึก

Bookmarks