เกร็ดเล็ก เกร็ดน้อย 27-04-08

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เกร็ดเล็ก เกร็ดน้อย 27-04-08

CB175 HM_man's Avatar
    สถานที่
    สุพรรณ คลาสสิก
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เกร็ดเล็ก เกร็ดน้อย 27-04-08

ts32

อืม.....บอร์ดนี้เงียบดีจริงๆ เอ้า...ไม่เป็นไร ไม่เป็นไร

ช่วงนี้เราจะพบกับพายุฝนกันบ่อยนะครับ ถึงแม้ มอเตอร์ไซค์จะไม่ค่อยถูกกับฝน (ยกเว้นน้องฝน อิ อิ) แต่ก็ต้องมีบ้างที่รถคลาสสิกคันเก่งของเราจะต้องเปีย ก และเมื่อรถเปียก สิ่งที่เป็นห่วงก็คือระบบเบรคที่โดนน้ำครับ (แต่ที่น็อคสตาร์ทไม่ติด นั้นก็แล้วไปครับ ไม่ต้องคิดมาก) บ้างท่านอาจจะกล่าวว่าถ้าเบรคโดนน้ำ มันจะลื่น แต่บางครั้งเราจะพบว่า มันเบรคดีกว่าเก่า ที่มันเป็นอย่างนั้นก็เพราะว่า น้ำได้ชะล้างเขม่าผ้าเบรคออกไป จนเหลือแต่ผ้าเบรคกับจานเบรค และกรณีที่เบรคลื่นเพราะน้ำ นั้นคือระหว่างผ้าเบรคกับจานเบรค มีน้ำคั่นกลางอยู่ ที่สำคัญทั้ง 2 กรณีนี้ไม่ใช่สิ่งที่เหมาะสมกับรถเลยครับ

ดังนั้น เมื่อเราพบว่าระบบเบรคเปียกน้ำ เราควรออกตัวช้าๆ ใช้ความเร็วต่ำ และแตะที่เบรคหน้า หลัง พอให้รถมีอาการอืดนิดๆ (แตะเบรคค้างไว้) ค่อยๆ ขับไปประมาณ 50-100 เมตร ผ้าเบรคและจานเบรคจะเริ่มร้อนจนไล่ความชื้นออกจากระบ บ แล้วทีนี้รถก็จะมีประสิทธิในการเบรคเหมือนเดิม

ที่สำคัญควรขับขี่ด้วยความระมัดระวังด้วยนะครับ..... ..............
    CAVALRY

/\2 SUPHAN CLASSIC

จังหวัดสุพรรณบุรี ประเทศไทย em20

Rude Boyz!!! sitholebabana's Avatar
    สถานที่
    Rude Boys!!!
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุนสำหรับทริกนี้คับ

ไม่เดินแล้วเมื่อไหร่จะถึง

กัญชาไม่ใช่ธูปไม่ดูดก็ส่ง

Rude Boys !!!

nai-69's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สมกับที่เป็นที่ปรึกษาด้านข้อมูลจิงๆ

ดีแล้วที่มีคนอย่างคุณในชมรมของเรา
    ทำให้ชมรมดูเป็นชมรมขึ้นมาก...em24em24em24
    ขอบคุณจิงๆ /\2

Bookmarks