อาการดูย่ำแย่มากครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: อาการดูย่ำแย่มากครับ

Member luckynumber's Avatar
    สถานที่
    Ride Alone Club
    ขอบคุณ
    0

Unhappy อาการดูย่ำแย่มากครับ

รถผมเพิ่งซื้อมาครับ ได้มาสองสามวันแล้ววันนี้อ่านกระทู้เจอวิธีการเปลี่ย นน้ำมันเครื่องเอง ก็จัดการเปลี่ยนซะเลย ตอนแรก ก็เดรนน้ำมันเก่าออก สังเกตุดูแล้ว น้ำมันเก่าออกมาแค่ แก้วเหล้าดองยา(เหล้าตอง) คิดแล้วเซงว่าทำไมเจ้าของเก่าไม่ใส่ให้เยอะกว่านี้ ผมเลยจัดการเปลี่ยนโดยใส่น้ำมันเครื่อง
    เข้าไปใหม่ ให้มันเยิ้มรูที่เติมแล้วก็ทดลองขับดู ก็รู้สึกว่า เครื่องทำงานดีกว่าเก่า พอขับไปกินข้าวกับแฟน รู้สึกว่าเกียร์เริ่มกระตุก น้ำมันลงไม่สม่ำเสมอ สุดแสนจะบรรยายเลยครับ จำเป็นต้องจูง
    รถกลับบ้านประมาณ สองกิโล พอมาตั้งขาตั้ง และสตาร์ทดู มันก็ติดดีนะครับ ทีเดียวติดเลย แต่
    น้ำมันเครื่องไหล่เยิ้มออกมาทางดุมล้อหลัง แล้วเสียเครื่องดัง แกร๊ก ๆ ผมสันนิฐานว่า คงมาจาก
    กียร์แน่นอน ระหว่างที่จูงกลับผมก็ลองสตาร์ท ก็ติดนะครับ แต่เสียง แกร๊ก ๆ ทำให้ผมไม่กล้า
    เข้าเกียร์เพื่อขับต่อ ผมอยากถามว่า อาการที่ผมได้เล่ามา เกิดจากอะไร และควรแก้อย่างไร
    ลืมบอกไปว่า พอสตาร์ทติดเข้าเกียร์หนึ่งแล้วเร่ง มันก็วูบ เหมือนจะดับแต่ไม่ดับ พอเร่งเครื่องรถก็
    พุ่งนิด ๆ แต่ผมปล่อยคลัชท์ไม่ได้เลย เหมือนคลัชท์จะลื่น ช่วยไขข้อข้องใจให้ด้วยครับ
    และแนะนำว่าควรจะทำอย่างไรต่อไปครับ ขอบคุณล่วงหน้า

ปล.ไม่ต้องบอกให้ผมไปดูกระทู้เก่าครับ มันเยอะหาไม่เจอ ถ้าจะใจดีก็ copy Link มาให้อ่านก็ได้ครับ คงจะไม่รบกวนเกินไป

Scooter Only
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนซีลล้อหลังเพราะมันคงใช้ไม่ได้แล้ว
    เสียงแกรกๆ อาจเป็นที่กากบาทเกียร์สึก ต้องผ่าเครื่องแล้วครับ
    หรือเฟืองเจดีย์อาจมีปัญหาครับ ต้องผ่าดูครับ

Senior Member อๅ!สี่3น้eย's Avatar
    สถานที่
    S!nG S!nG Pa-Ar-TiD Rd.
    ขอบคุณ
    0

เรื่องยาว

อิอิ
    My name's เก้า

(!)+(LoVe)+(!nDy)

Vespa Sprint 150 CC. Green&White

Junior Member
    สถานที่
    ....
    ขอบคุณ
    0

ผมว่า เป้นที่คลัชอะป่าวอะครับ เพราะเพื่อนผมเคยเป็นแบบสตาร์ดแล้วมันดัง แกร็กๆ อะ ผิดประการใด หรือยังไงขอประทานโทษด้วยนะครับ

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    Besotted Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มีหลายสาเหตุ

กากบาท อาจจะเป็นต้นเหตุของเสียงดัง
    คลัช
    ซีล

ยังงัยเอาไปที่ร้านดีกว่า แต่ถ้ากากบาทเสียเนี่ย ผมว่า ทำใจนะหลายตังค์

ผิดพลาดประการใดขออภัย
    Besotted Scooter Club
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

น้ำมันเครื่อง เค้าเติมกันแค่250ccครับ เรื่องซีลล้อหลัง 50 บาทครับ
    กากบาท 400 บาทครับ แต่ค่าผ่า1000
    ซวยหน่อยก็เปลี่ยนคลัชยกลูก 1500 แต่ถ้าเปลี่ยนแต่แผ่นคลัชก็600
    แนะนำว่าผ่าใหญ่ไปเลยครับ(รวมฟิตใหม่ด้วย)ประมาณ 3000-4000 จบ./\7
    แล้วก็ใช้รันอินก่อนวิ่งตามปกติเหมือนชาวบ้านรถผมใช้ มา5-6ปียังไม่เห็นปัญหามีอะไรเลย.....ตอนนี้มีอยู่1เดียว ไม่มีตังค์เติมน้ำมันts01
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mr.ไวไว : 21-05-2008 เมื่อ 19:48

My Bike running on LPG

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณทุกเสียงคร้าบบบบ

ขอบคุณที่แนะนำนะครับ ตอนนี้ผมยกไปไว้ร้านแล้ว คาดว่าจะต้องเปลี่ยนตามที่ท่าน ๆ แนะนำแน่
    นอนครับ ที่เห็นราคาตามที่ท่านบอกมาคงไม่แพงเท่าไหร่ ไว้ขอแฟนก่อน อิอิ หากไปซ่อมมาแล้ว
    ผมจะกลับมารายงานความเคลื่อนไหวครับ

เรามาแล้ว auto's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

น่าจะครัชป่าว

[B]มิตรภาพไม่มีที่สิ้นสุดตราบใดที่ยังมีชีวิตอยู่ คนไทยหัวใจเกินร้อย
    www.putovp@gmail.com

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Talking

ได้รายการจากร้านมาแล้ว สภาพดูแย่มาก
    1. เสื้อสูบคว้านและตีปอกมาแล้ว 2 ครั้ง ต้องเปลี่ยนเสื้อกะลูกสูบพร้อมแหวนอีก ใหม่ เพราะว่าเราไปจ้างโรงกลึงตีปอกใหม่ ก็ราคาเป็นพันแล้วเลยเปลี่ยนใหม่เลย
    2.ลูกปืนเกียร์ หายไป 2 ลูกทำให้มันแกว่ง คงต้องเปลี่ยนลูกปืน
    3.ซิลล้อแตกน้ำมันเครื่องไหล่ออกหมดเลย
    4. อันนี้สุด ๆ จานไฟและทองขาว เจ้าของเก่าคงจะลองแปลงเป็น CDI ไม่ได้เลยกลับมาใช้ทองขาวอีก แล้วหาจังหวะไม่ได้ เลยเจาะรูซะพรุนไปหมดเพื่อหาจังหวะ จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่เลย
    5.บูตคลัชต้องเปลี่ยน เพราะว่าคลัชแข็งเหลือเกิน แฟนขี่ไม่ได้
    6. กรองอากาศต้องเปลี่ยน เพราะว่าเจ้าของเก่าเจาะรูเพื่อให้อากาศเข้าไปเยอะ ๆ เพราะว่าจูนคาบูไม่ได้ คิดว่าคาบูก็เริ่มจะไปอีกแล้ว

คร่าว ๆ แค่นี้ครับ คงมีค่าใช้จ่ายเพิ่มต่อไปแน่นอน

ปล.เล่นรถเก่าก็เงี้ยะครับ ต้องซ่อมเรื่อยๆ แต่ก็ภูมิใจนะ /\3 ที่มีขี่กะเค้า

roots's Avatar
    สถานที่
    โรงงานยาสูบ
    ขอบคุณ
    1

ได้รายการจากร้านมาแล้ว สภาพดูแย่มาก
    1. เสื้อสูบคว้านและตีปอกมาแล้ว 2 ครั้ง ต้องเปลี่ยนเสื้อกะลูกสูบพร้อมแหวนอีก ใหม่ เพราะว่าเราไปจ้างโรงกลึงตีปอกใหม่ ก็ราคาเป็นพันแล้วเลยเปลี่ยนใหม่เลย
    2.ลูกปืนเกียร์ หายไป 2 ลูกทำให้มันแกว่ง คงต้องเปลี่ยนลูกปืน
    3.ซิลล้อแตกน้ำมันเครื่องไหล่ออกหมดเลย
    4. อันนี้สุด ๆ จานไฟและทองขาว เจ้าของเก่าคงจะลองแปลงเป็น Cdi ไม่ได้เลยกลับมาใช้ทองขาวอีก แล้วหาจังหวะไม่ได้ เลยเจาะรูซะพรุนไปหมดเพื่อหาจังหวะ จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่เลย
    5.บูตคลัชต้องเปลี่ยน เพราะว่าคลัชแข็งเหลือเกิน แฟนขี่ไม่ได้
    6. กรองอากาศต้องเปลี่ยน เพราะว่าเจ้าของเก่าเจาะรูเพื่อให้อากาศเข้าไปเยอะ ๆ เพราะว่าจูนคาบูไม่ได้ คิดว่าคาบูก็เริ่มจะไปอีกแล้ว

คร่าว ๆ แค่นี้ครับ คงมีค่าใช้จ่ายเพิ่มต่อไปแน่นอน
    สู้ๆคับ...ผมก็ติดตามอ่านและศึกษาเหมือนกัน..... ทำเครื่องแล้ว รบกวนมาบอกด้วยนะครับ ว่าเป็นยังไงครับ
    VESPA VBB 150 CC.
    ORIGINAL ITALY
    MAHASARAKHAM -

อะไหล่ + ของแต่ง vespa ทั้งเดิม และรีโปร
    link นี้ครับ >> http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10781542

หาของชิ้นไหนอยู่ ลอง pm มาดูครับ...ถ้ามีจะขายให้ ไม่มีก็หาช่วยครับ อิอิ

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ luckynumber อ่านข้อความ
    4. อันนี้สุด ๆ จานไฟและทองขาว เจ้าของเก่าคงจะลองแปลงเป็น CDI ไม่ได้เลยกลับมาใช้ทองขาวอีก แล้วหาจังหวะไม่ได้ เลยเจาะรูซะพรุนไปหมดเพื่อหาจังหวะ จำเป็นต้องเปลี่ยนใหม่เลย

ปล.เล่นรถเก่าก็เงี้ยะครับ ต้องซ่อมเรื่อยๆ แต่ก็ภูมิใจนะ /\3 ที่มีขี่กะเค้า
    .............เอาใจช่วยครับ....รถผมก็กำลังผ่าเครื่อ งอยู่คันนึงเหมือนกัน....ผ่าเครื่องทั้งที ทำให้มันดีๆไปเลยครับเพื่อรถที่เรารักนะครับ.....สู้ๆๆๆๆ

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

Senior Member vespasprint_note's Avatar
    สถานที่
    KmitNB Classic Club
    ขอบคุณ
    0

Talking

ใช่ครับถึงจะซ่อมบ่อยแต่ก็ภูมใจใหนความเป็นไทยครับ
    เอาใจช่วยครับ ถ้าทำเสร็จก็คงจะขี่อย่างสบายใจครับ
    อิอิอิ ..ขอตังแฟน อิอิ
    em95
    ''ก้าวแรกถึงแม้มันจะเล็กสักแค่ใหน แต่มันก็เป็นจุดเริ่มต้นของก้าวต่อไปที่จะยิ่งใหญ่ใน อนาคต''

......Kmit NB......

Bookmarks