ช่วยหน่อยครับรถสต๊าดติดยาก

ชื่อกระทู้: ช่วยหน่อยครับรถสต๊าดติดยาก

yagami's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยหน่อยครับรถสต๊าดติดยาก

2วันมานี่ ผมเอารถไปเติมน้ำมัน 91ไม่แน่ใจว่าเป็นแก๊สโซฮอล หรืออะไรไม่รู้ไม่ทันสังเกต

แล้วก็ขี่ไปเที่ยวไกล ๆ หน่อย

พอกลับมาจอดที่พักซัก 2 3ชั่วโมงจะออกไปข้างนอกสต๊าดเครื่องมันก็ติดยากมากเล ย

เมื่อก่อนจะไปเติมน้ำมันสต๊าดทีเดียวติดไม่ต้องเอียง รถด้วย

ลองเปลี่ยนหัวเทียนแล้วก็ดีมาหน่อยแต่ก็เป็นเหมือนเด ิมอีก

แล้วรถนี่เติมน้ำมันอะไรดีครับ ผมพึ่งได้รถมาใหม่อ่าเนอะนำหน่อยครับ

Junior Member kandafafi's Avatar
    สถานที่
    Scooter Line & 71 vintage machine
    ขอบคุณ
    0

เติม เบนซิน 91 ดีกว่า
    อยู่เฉยๆ

ดูเฉยๆ

ทำเป็นเฉยๆ

ทุกอย่างเฉยๆ

Senior Member อๅ!สี่3น้eย's Avatar
    สถานที่
    S!nG S!nG Pa-Ar-TiD Rd.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yagami อ่านข้อความ
    2วันมานี่ ผมเอารถไปเติมน้ำมัน 91ไม่แน่ใจว่าเป็นแก๊สโซฮอล หรืออะไรไม่รู้ไม่ทันสังเกต

แล้วก็ขี่ไปเที่ยวไกล ๆ หน่อย

พอกลับมาจอดที่พักซัก 2 3ชั่วโมงจะออกไปข้างนอกสต๊าดเครื่องมันก็ติดยากมากเล ย

เมื่อก่อนจะไปเติมน้ำมันสต๊าดทีเดียวติดไม่ต้องเอียง รถด้วย

ลองเปลี่ยนหัวเทียนแล้วก็ดีมาหน่อยแต่ก็เป็นเหมือนเด ิมอีก

แล้วรถนี่เติมน้ำมันอะไรดีครับ ผมพึ่งได้รถมาใหม่อ่าเนอะนำหน่อยครับ
    อ๋อ

เติมเบนซิน91ธรรมดา ผสมออโต้ลูป เบนซิน1ลิตร/ออโต้ลูป20CC.

ถ้าวิ่งยาวๆๆก้อต้องใส่ออโต้ลูปมากกว่านั้นนีสหน่อย

แต่ถ้าวิ่งใกล้สบายๆ ก้อเติมปกติตามสัดส่วนน่ะคับ

ส่วนหัวเทียนน่ะ

ของเก่าที่ถอดออกไว้ยังใช้ได้คับ

เอาเบนซิน ล้างหัวเทียน แล้วขัดๆตรงที่เกิดประจุไฟใหม่คับ

ก้อใช้ได้เช่นเดิม

อิอิ
    My name's เก้า

(!)+(LoVe)+(!nDy)

Vespa Sprint 150 CC. Green&White

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

ลองแกะหัวเทียนออกมาดูรึยังว่าเป็นยังไง เปียกแฉะ หรือแห้งผากขาวจัวะ ต้องดูอาการหัวเทียนก่อนอันดับแรก ถ้ารถเป็นทองขาว ก้อดูระยะ หน้าทองขาว ต่อมาค่อยไปเชค พวกคาบู เช่น เข็มลูกลอยสึกไม๊ ถ้าสึกมันจะทำให้น้ำมันท่วม ต๊าดยาก แกะมาหัวเทียนจะเปียกแฉะ หรือว่านมหนูน้ำมันมันอาจ ตัน ถ้าตันน้ำมันๆก้อไม่ลงหรือลงไม่คล่อง ต้องตรวจแบบบูรณาการครับ ไล่จ่ากง่ายไปหายาก หรือไล่จากเหตุ ไปหาผล ส่วนน้ำมันเติม 91 จะเวิคกว่าครับ แต่ถ้าในระยะช่วงสั้นๆ คิดว่าใช้หมดถังในไม่กี่วัน เติมโซฮอลพอได้ครับ แต่ถ้าทิ้งหลายวัน มันจะควบแน่นกะ อากาศ ทำให้ถังมีความชื้น และในระยะ ยาว ถังจะเป็นสนิม และโซฮอลมันจะกัดพวกซีลรุนแรงกว่าพวกเบนซิลครับเท่าท ี่พอจะทราบมา
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

jing's Avatar
    สถานที่
    สีแดงหมากสุก+ต้นประดู่แดง
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเติมที่ ปตท เป็นแก็ซโซฮอร์ แน่ๆ เพราะตอนนี้ ปตท มีแตแก็ซโซฮอร์
    ถ้าเพิ่งได้รถมาใหม่ลองเข้าร้านให้ร้านดู ให้ทุกอย่างเลยไม่กี่บาท
    ถ้าทำเองได้ก็ดีไป

yagami's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ

ว่าจะเอารถไปให้ร้านเช๊คดูดีกว่า

ถามอีกหน่อยครับฝาครอบโชค 90นี่ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
    พอดีเอาไปชนมาครับต้องเปลี่ยนใหม่

ปล.ช่วงนี้มันซวย ๆ ยังไงไม่รู้
    ก่อนจะเอารถไปซ่อมต้องเข้าวัดก่อนละมีใครจาไปกับผมมั ่ง

Bookmarks