Bike Hero Classic Section. มาทักทายครับ. - หน้า 6

ชื่อกระทู้: Bike Hero Classic Section. มาทักทายครับ.

ลาเบร๊ตแต้ม ดาร์กี้'s Avatar
    สถานที่
    อิสระ Scooter.
    ขอบคุณ
    0

อีกหนึ่งช่องทางติดต่อเรา นิตยสาร สยามคลาสสิคโซนคับ

http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=396
    บอร์ดประชาสัมพันธ์ นิตยสาร Siam Classic Zone

น้าเดียว BIKE HERO บอกว่า

ถ้าโลกนี้ไม่มีคนชั่ว เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเราเป็นคนดี

ความดังไม่มั่นคงเท่าความดี

รถคลาสสิคไม่เน้นเร็วหรือแรง แต่เน้นที่อึด ทน และไปถึง

ความหมายของรถคลาสสิคนั้น.. ไม่ได้มีไว้แข่งหรืออวดกัน แต่เรามีไว้เพื่อแบ่งปันกันชื่นชม เพื่อศึกษาหาความรู้ร่วมกัน.. และสร้างมิตรภาพที่ดีต่อกัน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เล่มที่3 เร็วๆนี้นะครับ

บอร์ดประชาสัมพันธ์ นิตยสาร Siam Classic Zone

ถ้าโลกนี้ไม่มีคนชั่ว เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเราเป็นคนดี

รถคลาสสิคไม่เน้นเร็วหรือแรง แต่เน้นที่อึด ทน และไปถึง

ความหมายของรถคลาสสิคนั้น.. ไม่ได้มีไว้แข่งหรืออวดกัน แต่เรามีไว้เพื่อแบ่งปันกันชื่นชม เพื่อศึกษาหาความรู้ร่วมกัน.. และสร้างมิตรภาพที่ดีต่อกัน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สำหรับนิตยสาร สยามคลาสสิคโซน ฉบับที่3เล่มหน้านี้.. จะไม่มีวางจำหน่ายตามแผงชั่วคราวนะครับ เนื่องจากทางเราติดปัญหาเรื่องการกระจายหนังสือ(ในภา วะน้ำท่วม) ถ้าหากคุณจะซื้อ โปรดสั่งซื้อโดยตรงได้ทีสำนักงานเท่านั้นนะคับ(เฉพาะ เล่มนี้เท่านั้น) จึงเรียนมาเพื่อทราบคับ..

Senior Member KM RD V3's Avatar
    สถานที่
    BIKE HERO CLASSIC SECTION SIAM
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up เครดิต หลานมารถ ซีอุส พัทยา ครับ

ระบบ สังคม ของชาว MC Classic ไทยในปัจจุบัน
    โดย Samart Suecharoen เมื่อ 29 พฤศจิกายน 2011 เวลา 13:13 น.
    หลังจากที่ผม เฝ้าดู และสังเกตการณ์เรื่องราวของชาวคลาสสิค มาเป็นเวลา 5 ปี ตั้งแต่เข้าวงการนี้ ผมเองก็พอจะรู้ จักคนในวงการอยู่บ้างพอสมควร และรับรู้เรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้น รับรู้ อะไรต่างๆมามากมาย ถึงไม่มาก แต่ก็พอสรุปได้ มันคือประสบการณ์ต่างๆ ของระบบ สังคมชาวคลาสสิค ในปัจจุบัน ที่ผม นำมาคิดวิเคราะห์ ทบทวนและไตร่ตรองดูแล้ว ว่า มันเป็นดังนี้
    ชาวคลาสสิค หรือ ชาว MC ของเรา ถ้าเรียกรวมๆ กับ บิ๊กไบค์ ก็เรียก MC ถ้าแยก เราจะเรียกตัวเองว่า คลาสสิค ซึ่ง ปัจจุบันนั้นมีความแตกต่าง กันอย่างมาก จากเมื่อ 5 ปีที่แล้วที่ผมเข้า ผมจะย้อนเหตุการณ์ให้ฟังว่า ทำไมถึงเข้าวงการนี้ เดิมที ผมก็เป็นคนธรรมดา แต่สนใจในรถคลาสสิคเฉยๆ ไม่มีกลุ่ม ไม่รู้จักใคร ก็ ได้แต่ดูและศึกษาในเว็บ และเกิดความสนใจ อยากวิ่งทริป บังเอิญ ไปเจอรุ่นพี่ ที่รู้จักกันมาก่อนแต่ไม่ได้เจอกันนาน เค้าพึ่งตั้งกลุ่มได้ 2 ปี ผมจึงสนใจเข้าร่วมกลุ่ม ความประทับใจเมื่อ 5 ปีก่อน เป็นอย่างนี้ ไม่ว่าคุณจะไปงานไหน ในงานไม่เคยตีกัน กลุ่มรถคลาสสิคยังน้อย เวลาไปจอดรถที่ไหน มีแต่ผู้คนชื่นชม มีคนเดินมาถาม เดินมามอง เข้ามาพูดคุย ว่า น้องมาจากไหน "ผมมาจากพัทยา" โห น้องขี่มา รถแบบนี้ไหวหรอ "ไหวครับ" ขี่มาเรื่อยๆ แล้วน้องจะไปไหน ผมจะไปเพชรบูรณ์ ไปงานรถ ไปทำบุญ รายได้เข้าก็จะนำเงินไปให้นักเรียนที่ขลาดแคลน เออน้องดีๆ แจ๋วเลย แบบนั้น เดินทางดีๆนะน้อง นี่เป็นเพียงบทสนทนาสั้นๆ ที่พบเจอบ่อยๆ เมื่อ 5 ปีก่อนของผม อีกทั้ง เวลาขี่รถไป ก็จะมีคน ยื่นหน้ามาถ่ายรูป บ้าง มีคนยกนิ้วโป้งให้บ้าง ซึ่งเค้าเรียกพวกเรา ว่า "สีสันแห่งท้องถนน" ผมรู้สึกภูมิใจมาก หลังจากนั้นมันก็เกิดกำลังใจ อยากวิ่ง ผมก็วิ่งตลอด เพราะรู้ว่าได้ทำในสิ่งที่ดี นั้นคือสิ่งที่ผมเคยภูมิใจ
    ระบบสังคมของชาว MC classic ในปัจจุบัน ผมบอกได้เลย แบ่งเป็น 2 พวก ใหญ่
    1. พวกอนุรักษ์นิยม
    2. พวกทุนนิยม (พวกธุรกิจนิยม)

พวกอนุรักษ์นิยม หมายถึง พวกที่ยังคง ความเป็นกลุ่มรถคลาสสิค เดิมๆ แบบที่เคบปฏิบัติกันมา ไม่ได้หมายความว่า รถเดิม เครื่องเดิม แค่หมายถึง เป็นกลุ่มเดิมๆ ขยายความคือ กลุ่ม ที่จัดงาน แล้วหาเงินให้กับ โรงเรียน คนยากจน โดยแท้จริง เหมือน ที่เราเคยปฏิบัติมา คือ รายได้ ที่จัดงาน จะบริจาค ให้กับ รร หรืออะไรก็ได้ ที่ส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือสังคม นี่คือ อนุรักษ์นิยม ในความคิดของผม

พวกทุนนิยม พูดง่ายๆ คือ จัดงานหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง ซึ่งปัจจุบันนี้มี คือ จัดงาน จริง ได้เงินมา พอถึงเวลา ไม่บริจาค หรือ บริจาค น้อยกว่าที่ๆควรจะเป็น เช่น ได้กำไร 1 แสน บริจาค 3-5 หมื่น ไม่น่าเกลียด หรือจะบริจาคหมด ยิ่งดี แต่ บางกลุ่มก็อาจจะเหลือเงินไว้จัดงานหรือไว้ใช้จ่ายเกี ่ยวกับการกุศลอะไรก็ว่าไป แต่ ไม่บริจาคเลย หรือ ได้ เงินมา แสน บริจาค 5 พัน แบบนี้ก็ถือว่า มีเจตนา และ แนวโนมจะเป็นทุนนิยม และพวกที่ ไม่บริจาคเลยก็มี ซึ่ง ผมอยากให้ ชาวคลาสสิค มอง และดูให้ดีก่อน ว่า งานที่คุณจะไปเนี่ย เค้าบริจาค จริงไหม หลังจบงานเค้าเอาไปให้ที่ไหน ให้จริงไหม ผมยอมเสียเงิน 100-120 บาท ได้ ถ้าคุณบริจาคจริงๆ ผมเป็นคนๆหนึ่งที่ ไม่ค่อยได้เข้าวัดทำบุญสักเท่าไร แต่สิ่งที่ผม ไปงาน และได้ช่วยบริจาค นั้น ผมก็ถือว่าได้บุญทางหนึ่งเหมือนกัน ผมเลยอยากให้เพื่อนๆศึกษาให้ดีก่อน ความเป้นมาของกลุ่มนี้ จุดประสงค์หลักของกลุ่มนี้ คุณจะขี่รถ อดหลับอดนอน ข้ามวันข้ามคือ เพื่อ เอาเงิน 100-120 ไปให้เจ้าภาพ นำเงินของคุณไปซื้อรถ หรือซื้อบ้าน อย่างนั้นหรอ เด็กบางคน เข้างาน เงิน 100 บาท บางที ดูเหมือนจะน้อย แต่บางคนก็มาด้วยใจ อยากทำบุญจริงๆ ก็มี แต่ก็น่าผิดหวังที่ ยังมีคนที่ เอาเปรียบคนอื่นอีก "งานใหญ่อาจจะไม่ใช่งานดี และงานดี ก็ไม่จำเป็นต้องใหญ่" คุณจัดงานใหญ่โต แต่นำเงินที่ได้ไปซื้อบ้าน ซื้อรถของตัวเองก็ไม่ไหวนะ แต่ชาวคลาสสิคสมัยนี้ ชอบงานใหญ่ เพราะ มันต้องสนุกแน่ๆ สนุกกว่างานเล็ก คืออยากให้ย้อนคิดกันบ้างว่า คุณมาเล่นรถคลาสืคทำไม คุณอยากมาดูคอนเสิร์ต คนอยากมาดื่มเหล้า คุณอยากมา ดูสาว มาหาเพื่อน หรือ คุณอยากมาทำบุญ มาช่วยงาน ผมอยากให้ช่วยกัน ขยัดคนที่เอาผลประโยชน์เข้าตัวเองออกไปจากชาวคลาสสิค ของเราเสียที สังคมเรา เสื่อมโทรมมามากแล้ว เพราะ เราไม่มีกฎ ไม่มีการจัดระเบียบที่ดี สังคมเรา เริ่มจะแย่ลงทุกทีแล้ว คุณไม่ต้องรอให้ใครมาจัดระเบียบ หรอก เริ่มที่ตัวคุณ กลุ่มคุณ ก่อน ก็พอแล้ว

และขอฝากถึง ผู้จัดงานหาผลประโยชน์ ทุกรายว่า เลิกเถอะครับ เวรกรรมจะตามทัน คุณเอาเงินเค้าไปเท่าไร คุณจะเสียคือมาเท่านั้น ไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้า คุณได้คือแน่นอน คุณเอาเงินเค้าไปแบบนี้ ไม่ต่างกับว่าคุณ ขโมยเงิน ในตู้บริจาคตามวัด หรือ ขโมยตาม ผ้าป่า ผ้ากฐิน เลย พี่น้องทั้งหลายครับ อย่าสนับสนุน คนเอาเปรียบ และคนโกงเราอีกเลย เพราะมันจะได้ใจ ก่อนจะไปงานไหน ศึกษางาน ศึกษากลุ่ม จุดประสงค์ และ คอยสังเกตุ หลังจบงาน ว่า เค้าทำจริงอย่างที่ หาเสียง ก่อนจัดงาน ได้หรือเปล่า

ขอกล่าวสรรเสริญ แด่กลุ่ม ผู้ทำความดี ปิดทองหลังพระ ผู้ตั้งมั่นในความมีจิตอาสาทำความดี ขอให้อยุ่คู่สังคม และ สู้ ฝ่าฟันมันต่อไป

และขอแผ่เมตตาให้กับกลุ่ม ที่ เป็นทุนนิยม บุญกุศล ครั้งนี้ ขอให้ แผ่ไปสุ่ผู้คิดชั่วทำชั่ว ขอให้สักวัน ได้กลับตัวมาเป็นคนดีด้วยเถิด สาธุ

"ชาวคลาสสิคไทย ไม่สนับสนุน กลุ่มทุนนิยม จัดงานหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง"

ตื่นเถิดชาวคลาสสิคไทย ช่วยฝากบอกต่อกันให้ทราบทั่วถึงกัน

เด็กหนุ่มคนนี้ยังคิดได้.. แล้วคนที่แก่กว่าเค้าล่ะ.. คิดยังไงกัน??..

BIKE HERO DISCO POWER.

Senior Member KM RD V3's Avatar
    สถานที่
    BIKE HERO CLASSIC SECTION SIAM
    ขอบคุณ
    0

งานโครงการ สยามคลาสสิค-เวียงจันทน์สองล้อไบค์ปาร์ตี้ เราจะคิดรวมค่าใช้จ่ายเพียงครั้งเดียว(ทุกอย่างเบ็ดเ สร็จ) ราคานี้รวมทุกอย่างแล้วครับ ทั้งอาหารการกิน+การพาทัวร์ในประเทศลาว+ค่าใช้จ่ายกิ จกรรมภายในงาน พร้อมที่พักในโรงแรม งานนี้เราจะขี่รถข้ามฝากไปจากฝั่งหนองคายเข้าไปในประ เทศลาวครับ

รายละเอียดทั้งหมดจะถูกลงในที่ตรงนี้อีกครั้งนะครับ

1.ในบอร์ประชาสัมพันธ์ นิตยสารสยาม คลาสสิค โซน (บอร์ดที่อยู่ใต้บอร์ดช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยครับ)
    2.นิตยสาร สยาม คลาสสิคโซน ฉบับที่3 นี้

งานนี้นอกจากเป็นการทำบุญ จริง เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกันในประเทศเพื่อนบ้า นของเราที่น่ารักอย่างประเทศลาวแล้ว เราจะยังมาร่วมสร้างประวัติศาสตร์ด้วยกันอีกนะครับ อย่างที่ไม่เคยมีใครจัดกันมาก่อน ค่าใช้จ่ายอาจจะดูสูงอยู่บ้าง แต่งานนี้เราไม่เน้นจำนวนคนเลยครับ(จำกัดที่400ท่านเ ท่านั้น) เราเน้นที่หัวใจที่จะมาร่วมสร้างความรู้สึกใหม่ที่แต กต่างร่วมกัน ทั้งยังได้ทำบุญ จริง อีกต่างหากครับ รายละเอียดจะถูกลงในเร็วๆนี้แน่นอนครับ อดใจรอกันอีกนิดนะครับ..

โครงการ สยามคลาสสิค-เวียงจันทน์สองล้อไบค์ปาร์ตี้
    เลื่อนขึ้นเป็นวันที่ 21-22 มกราคม 2555
    ณ โรงแรมในแขวงเวียงจันทน์ ประเทศลาว

จัดโดย กลุ่มเวียงจันทน์สองล้อคลับ และนิตยสาร สยามคลาสสิคโซน
    welcomea

Junior Member ARMZA2527's Avatar
    สถานที่
    NO
    ขอบคุณ
    0

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

สรุปลงตัว(ซะที)แล้วนะครับ

กับ งานเวียงจันทน์-สยาม คลาสสิิคไบค์ ปาร์ตี้

จะจัดขึ้นในวันที่ 26-28 มกราคม 2555 3วัน 2 คืน ครับ

ออกเดินทางพร้อมเรา ณ กทม ราคา 8000 บาทไทยครับ ราคานี้รวมแล้วครับ ทั้งที่พักอาหารการกิน ค่าเดินทางของรถ และคน ค่าบอเดอร์พาส ฯ

ส่วนพี่น้องที่ไปด้วยตัวเองเจอกันที่น่าด่านหนองคาย อยุ่ที่ 6000 บาทไทยคับ ราคานี้ตัดค่าเดินทางของรถและคนออกนะครับ

สนใจติดต่อ โอ 0847303531 นะครับ ด่วน..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

กิจกรรมครั้งนี้ไม่เน้นจำนวนผู้ที่ไปนะคับ แต่เน้นการไปสร้างประวัติศาสตร์ครั้งแรกร่วมกัน กับงานรถคลาสสิคครั้งแรกในเมืองลาวนะคับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เรื่องทะเบียนรถต้องเป็นชื่อคนที่ขี่ไปเท่านั้นนะคับ
    ส่วนรถที่เปลี่ยนเครื่องก็ไปได้นะคับแต่เครื่องต้องม ีทะเบียนและต้องเป็นชื่อของคนขับเข้าไปนะคับ
    สำหรับเรื่องรถที่จะไปเราจะขนให้จาก กทม ไปลงที่ด่านหนองคาย ส่วนพี่น้องชาวอีสานให้มารอเส้นเอเซียที่จะไปหนองคาย
    ส่วนคนที่ไปนั่งรถตู้ที่เราเตรียมไว้ให้ท่านนั่งไปลง ที่ด่านหนองคาย
    ขับรถข้ามสะพานมิตรภาพไทย-ลาวตรงไปยังโรงแรมที่จัดงานประมาณ20-30กิโลฯ
    จากนั้นเข้าที่พักแล้วรวมกิจกรรมกันยาวๆๆเพราะที่เวี ยงจันท์สนุกได้ยันสว่าง
    รุ่งเช้าออกเดินทางโดยรถทัวร์ท่องเที่ยวสถานที่ท่องเ ที่ยวในเวียงจันท์
    เที่ยงรับประทานอาหารร่วมกันกลับมาที่โรงแรมแล้วขับร ถกลับมาฝั่งไทย
    แพ็ครถแล้วเดินทางกลับภุมิลำเนา

สำหรับกิจกรรมที่จัดที่ลาวครั้งนี้เป็นการจัดครั้งแร ก และด้วยกฎหมายกับการท่องเที่ยวที่ลาว ถ้ากลุ่มคนที่เข้าประเทศมากกว่า10คนต้องใช้ทัวร์เท่า นั้น

ฉะนั้นงานนี้เราจึงใช้ทัวร์ในการทำทุกอย่าง

การเดินทาง 3 วัน 2 คืน

8000บาทไทย(ท่านที่ออกเดินทางกับเราตั้งแต่ กทม)

ค่าบรรทุกรถของท่านตั้งแต่กทม-หนองคายทั้งขาไป-กลับ
    ค่าโดยสารรถไฟตู้นอนไป-กลับ
    ค่าพาสสปอร์ตรถ
    ค่าพาสสปอร์ตคน
    ค่ารถตำรวจขับนำ
    ค่าโรงแรม
    ค่าอาหาร+เครื่องดื่มทุกอย่าง
    ฯลฯ

ส่วนท่านที่เดินทางไปรอที่ด่านหนองคายจะราคา 6000 บาทไทย
    จะได้รับอภิสิทธิืเทียบเท่าเพื่อนที่เดินทางจาก กทม แต่ที่ถูกกว่าเพราะตัดค่าโดยสารทั้งรถและคนออก

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

โครงการสยามคลาสสิค-เวียงจันทน์สองล้อ bike party

มีข่าวดีสำหรับพี่น้องที่อยากไปร่วมงานนี้จริงๆ ตอนนี้ราคาลดลงมาเหลือ5000บาทคับ เพราะมีผู้ใหญ่ใจดีออกส่วนต่างที่เหลือให้ครับ ถ้าพี่น้องท่านใดอยากไปรีบติดต่อด่วนครับ เพราะรับแค่10ท่านเท่านั้นนะครับ.. ติดต่อ โอ 084-730-3531

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Red face ขอแนะนำรายการดีๆเพื่อชาว2ล้อคับ Burning TV

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Smile นิตยสาร biker

หนังสือ ดีๆ.. ของเฮียป๊อบ BIKER ผู้เป็นพันธมิตรกับนิตยสาร Siam Classic Zone

ปีนี้ก็ก้าวขึ้นสู่ปีที่17แล้ว ..มีข่าวสารชาวคลาสสิคเราอยู่ในเล่มนี้ด้วยนะครับ

เป็นนิตยสารUpdateวงการรถมอเตอร์ไซค์รุ่นใหม่ๆรายเดื อน ฝากกันไว้ตรงนี้ด้วยนะครับชาวคลาสสิค..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Smile

โลโก้หนังสืออันใหม่ คับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Smile

ขอเชิญร่วมกิจกรรม รวมพลคนรักษ์คนเดิม กรุงเทพมหานคร
    ณ.บริเวณลานกีฬาใต้สะพานกรุงเทพ ฝั่งธนบุรี ถ.เจริญนคร
    ในวันอาทิตย์ที่ 13 พ.ค 55 เทียงวันถึงเที่ยงคืน
    ไม่ว่ารถท่านจะเป็นยี่ห้ออะไร ฮอนด้า ซูซูกิ ยามาฮ่า เวสป้า แลมเบรตต้า รถยุโรป ฯลฯ จะเป็นรถสีเดิมทำสีก็ได้ ขอให้อุปกรณ์ครบ เครื่องเดิมก็พอเรายินดีต้อนรับ
    -ลงทะเบียน รับเข็มกัด ป้ายทริป (ของที่ระลึกจำนวนจำกัด 200 ชุด)
    -ร่วมโหวตรถเดิมโดนใจ1รางวัล พร้อมจับรางวัลให้ผู้ร่วมโหวต
    -มีกิจกรรมต่างๆให้ร่วมสนุก
    -กิจกรรมเป็นแบบเปิดให้ประชาชนทั้วไปได้เข้าชมรถ
    -ลานกิจกรรมขอสงวนไว้สำหรับรถเดิมเท่านั้นโดยขึ้นอยู่ กับดุลพินิจของคนทำงาน
    -สภาพรถและผู้ขับขี่ขอให้พร้อมทั้งขามาและขากลับผู้ทำ งานจะไม่รับผิดชอบใดๆทั้งหมด เพราะงานจัดในกทม.ต้องเข้าใจนะครับ
    -กิจกรรมครั้งนี้ไม่มีกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งเป็นเจ้าภาพทุ กท่านเป็นเจ้าภาพร่วมกัน พวกเราเป็นแค่คนทำงานเพื่อวงการรถคลาสสิคของเราดังนั ้นขอให้ทุกท่านช่วยกันนะครับ
    -ขอเชิญนำสิ่งของต่างมาร่วมเป็นของรางวัลในการเล่นเกม และประมูลในงาน
    - ขอให้ท่านที่นำรถมาช่วยทำรายละเอียดเกี่ยวกับรถของท่ านลงกระดาษ a4 มาด้วยเพื่อเป็นข้อมูลให้ประชาชนทั่วไป เช่น ปี่ที่ผลิต ปีที่จดทะเบียน รุ่นรถ ประวัติ และอื่นๆ
    ท่านใดมีข้อสงสัย ข้อเสนอแนะ หรือจะช่วยเป็นสปอนเซอร์ในงานและอยากจัดบูธในงาน ติดต่อได้ที่ 086-526-8404

สถานที่จัดกิจกรรม รวมพลคนรักษ์คนเดิม กรุงเทพมหานคร
    ณ.บริเวณลานกีฬาใต้สะพานกรุงเทพ ฝั่งธนบุรี ถ.เจริญนคร
    ในวันอาทิตย์ที่ 13 พ.ค 55 เทียงวันถึงเที่ยงคืน

งานดีๆ เพียงปีละครั้ง และต่อไปจะเป็นงานประจำปีในก.ท.ม.หรือไม่.. ผมขอชวนหัวใจของชาวคลาสสิคทุกดวง ทุกแบบรุ่น ไว้ตรงนี้เลยนะครับ..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เพื่อความพร้อม..

Bookmarks