ช่วยที ! รถร้อนวูบครับพี่น้อง

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ช่วยที ! รถร้อนวูบครับพี่น้อง

Nirvana Member golfrocker's Avatar
    สถานที่
    โคโยตี้สาวคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยที ! รถร้อนวูบครับพี่น้อง

ผมเพิ่งลองรถขับทางไกลครั้งแรกครับ ระยะทางไม่มากครับ ประมาณ 40 กิโล
    ใช้คามเร็วไม่มากครับ 60 - 80 เท่านั้นเอง ปัญหาที่พบมีดังนี้ครับ

1 . รถวูบเมื่อวิ่งได้ซัก 30 กิโลครับ มีเสียงดัง วี้ ๆ ที่เครื่องแล้วก็วูบดับไปเลยครับ ผมจอดพักแป๊บนึงก็
    ไปต่อได้ครับ รู้สึกว่าเครื่องมันจะร้อนมากเลยครับ จะแก้ปัญหารถวูบเครื่องร้อนได้ยังไงครับ

2 . อีกเรื่องรถผมสตาร์ทติดง่ายดีนะครับ แต่บางครั้งหลังจากขับซักพักแล้วจอดทิ้งไว้ซัก 3 - 4 ชม.
    พอจะใช้งานอีกทีก็สตาร์ทติดนะครับแต่ถ้ารีบร้อนออกตั วโดยไม่วอร์มเครื่องก่อนเนี่ยดับทันทีครับ
    แล้วก็จะไม่ติดอีกเลยจนกว่าจะทิ้งไว้ 5 - 6 ชม. นั่นแหละครับ คิดว่าน้ำมันไม่น่าท่วมเพราะผมปิดก็อก
    ตอนจอดตลอดจะเปิดเมื่อใช้น่ะครับ อ่านในกระทู้เก่า ๆ น่าจะเกี่ยวกับเข็มลูกลอย แก้ปัญหายังไงดีครับ
    ควรเปลี่ยนเลยมั้ย แล้วค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

3 . เลขครื่อง เลขโครรถซุปเปอร์อยู่จุดไหนครับท่าน

ขอบคุณทุกท่านไว่ล่วงหน้านะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย golfrocker : 16-06-2008 เมื่อ 23:13

Junior Member ferdenz64's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ข้อแรกอาการเดียวกัน ลูกสูบติดหรือเปล่ารถผ่าเครื่องมาใหม่ป่าวครับรถผมก็ เคยเปน
    สงสัยบิดแช่นานไปป่าวหรือว่าผสมถังน้อยไป
    [เพื่อทุกๆคนและตัวเราเองem88

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    Besotted Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

Talking

เลขโครงซูเปอร์อยู่ตรงชายกระโปรงด้านซ้ายข้างเก๊ะ Vbc1t
    เลขเครื่องเท่าที่รู้น่าจะอยู่ที่เดียวกันหมดทุกรุ่น นะ
    Besotted Scooter Club
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

Member luckynumber's Avatar
    สถานที่
    Ride Alone Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผ่าเครื่องไปเลยครับ

อาการแบบนี้คิดว่าฝ่าเครื่องไปเลยดีกว่าครับ จะได้รู้สาเหตุ จะได้ไม่ต้องจูงรถ(แบบผม) 55+
    ที่วูบอ่ะ คิดว่าแรงอัดในกระบอกสูบไม่พอ ถ้าฝ่าดูน่าจะรู้สาเหตุแน่นอน รถผมก็วูบ ฝ่าดูรู้เลยว่า ปอกสูบหลวม ลูกสูบลาย แหวนไหม้ ก่อนผมไปฝ่า ก็สตาร์ททีเดียวติดแหละครับ แต่เวลาอัดมันวูบ เพราะแรงอัดไม่พอ ส่วนอาการอื่นไม่รู้ครับ แค่บอกประสบการณ์นะครับ ผิดหรือถูกขออภัยด้วยนะครับ

เสริมอาการแรกสูบติดครับ เป็นเรื่องปกติของรถพวกเรา ไม่ใช่เรืองใหญ่จอดรอสักพักหยอด ออโตลูบเพิมหน่อย รถเครืองหลวมก็ติดได้นะ รถ 90 ของผมไม่ได้ผ่าเครืองเป็น 10ปี จะว่าฟิตคงไม่ใช่ ถ้าใสออดโต้ปน้อยผมขี่ไม่ถึง10โล มันก็ติดแล่ว 555555 ก็จอดแล้วพักนึง ไปต่อได้ ผมขับแค่40-50 เอง เพราะครัชจะหมด แค่ๆขำๆ แต่ ถ้าคันสตาทส์ กดไม่ลงค่อยว่ากัน ไม่ต้องกังงงงง....วล........รอให้รถ********วิ่งไม่ได้ถ ึงจะเสียเงินให้ช่างครับหาความรู้ ให้เยอะครับ เล่นรถ ต้องหาความรู้ ถามไถ่กันก่อน แลกเปลี่ยนกันไป ใช่มั่งไม่ไช่มั่ง เงินทองหายาก ส่วนอะไหล่คาบู ถ้าของเดิมไทยเจริญน่ามี ไม่ไช่ปัญหาหรือถ้าลุกใหม่ไม่แพงยกลูกไปเลย
    ......................

Nirvana Member golfrocker's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ ผมเติมออโต้ลูป 20 CC ต่อลิตรน่ะครับ สงสัยจะน้อยไปสำหรับทางไกล
    em95

น้อยครับ....ผมขี่ในซอบใกลๆ้ยังใช 30 - ้35ซีซ ีเลย ถ้าขี่ยาวใส่ไปอีกครับ สุบติดถ้าแหวนหักแล้วเปลืองก่าออดโตลูบเน่อ
    ......................

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ฟังจากที่เล่ามา ทุกอย่างดีหมด แค่คลัชใกล้หมดครับ วิ่งแค่60-80 ทำให้เครื่องร้อนจัดได้ เปลี่ยนแผ่นคลัชอย่างเดียวครับ
    แล้วรถจะวิ่งดีขึ้น เร่งออกทันใจมากขึ้น ทำให้ไม่ต้องเค้นบิดคันเร่งมากๆ เครื่องสึกหรอน้อยลง ประหยัดน้ำมันอีกตะหาก

ปล.มีถ้วยตวงปริมาณออโต้ลูปขายนี่ครับ ไม่ต้องกะเอา แค่เติมเกิน2%นิดๆ ถ้าชอบบิดแบบโรคจิตหรือทริปไกลมากๆ

My Bike running on LPG

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองให้ช่างเช็กดูอาการอีกทีครับ ได้เรื่องยังไงจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ
    เผื่อพี่น้องหลาย ๆ ท่านที่รถมีอาการอย่างผม

Bookmarks