เวสป้า และ ตำรวจจราจร ที่ กรุงเทพ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เวสป้า และ ตำรวจจราจร ที่ กรุงเทพ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เวสป้า และ ตำรวจจราจร ที่ กรุงเทพ

หวัดดีครับ

คืออยากจะถามว่า พี่ๆและเพื่อนๆ ที่ขับเวสป้าใน กรุงเทพ เคยมีปัญหากับตำรวจเรื่องกะจกข้างหรือไม่
    ถ้าเวสป้า ติดกะจก แค่ข้างเดียว จะมีปัญหากับตำรวจหรือไม่ครับ?
    แล้วปกติเวลาขับรถในกรุงเทพ ต้องพกอะไรไว้กะตัวบ้าง เช่น คู่มือ? ทะเบียน? หมวกกันน๊อค?

ขอบคุณคับ

Senior Member barbies_69's Avatar
    สถานที่
    Amigo cafe'
    ขอบคุณ
    0

อันนี้แล้วแต่ท้องที่ และความซวยครับ
    พอดีเคยโดนเรื่องติดกระจกข้างเดียว (ด้านคันเร่ง) มาแล้ว
    ส่วนคนที่ติดกระจกที่บังลมแบบหนีบ ก็มีความเสี่ยงในการโดนจับเช่นกัน เพราะอยู่ในตำแหน่งที่ไม่เหมาะสม (มันมองไม่เห็นนั่นแหละ) ถ้าเราเถียงเจ้าหน้าที่ เค้าก็จะไปยืนข้างหลังเราแล้วให้เรามองจากกระจกหนีบบ ังลมว่าเห็นเค้ารึเปล่า (เอากะพี่เค้าสิ)
    ในการขับขี่ในกรุงเทพฯ ชาว 2 ล้ออย่างพวกเรา สิ่งที่ควรพกก็คือ 1. ใบขับขี่ 2. สำเนารถ แค่ 2 สิ่งนี้ก็น่าจะ ok แล้วนะ
    ที่เหลือก็คืออุปกรณ์ของรถเราล่ะ กระจก หมวกกันน๊อคทั้งคนขี่คนซ้อน เวลาขี่ก็ให้ชิดซ้ายเข้าไว้ถ้าทำได้เพราะถ้าออกขวา เวลาเจอด่าน จะโดนเต็มๆ ครับ
    ยังไงก็ระวังๆ กันนะครับชาว 2 ล้อทุกๆ คน ยิ่งพวกรถNo-Bookโดนจับ โดนยึดล่ะเสียดายแย่ คุยกะพี่เค้าดีๆ โชคดีครับ
    SCOOTER THE WAY OF MY LIFE

----- AMIGO CAFE' -----

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

โดนบ่อยมากเป็นชีวิตจิตใจเลยสำหรับที่นี่ ทางที่ดีอย่าออกเวลา 10โมงขึ้นไปกับประมาณ 3-4โมงครับ
    เมื่อก่อนโดนบ่อยแต่ตอนนี้ก็ติดแบบธรรมดาๆข้างซ้ายเอ าอะครับ ส่วนด้านขวาติดแบบหนีบบังลมเล็กๆใช้ ก็กันได้นิดหน่อยก็เถียงๆกะเค้าว่าถึงบานใหญ่เท่าบ้า นเราก็ไม่ได้ใช้หรอกไงก็ต้องหันไปมองอยู่ดี แต่มันก็เถียงอีกว่ามองเห็นป่าว เราก็บอกว่าเห็นแต่มันก็อ้างข้อกฎหมายมาอีกเราก็เลยใ ห้ไป100นึง แต่อยู่ดี ทอนมาให้40บาท บอกเราพูดดีเลยให้ ฮ่าๆๆๆๆๆๆนึกแล้วโคตรฮาเลย ก็อยู่ที่การพูดและดวงนะครับ เหตการณ์แบบนี้ต้องแก้ไขเฉพาะหน้าจริงๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nine_px177 : 24-06-2008 เมื่อ 17:43

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

พอดี จะเอารถมาขับที่ กรุงเทพอ่ะครับ แล้วมือใหม่มากๆ

เรื่องกะจก คิดว่าถ้าเอากะจกมาติดเวสป้า 2 ข้าง ซ้ายขวา มันจะดูไม่ค่อยสวยอ่ะครับ.. เลยไม่รุ้จะทำไงดี เพราะว่าปกติ ติดข้างเดียว ฝั่งขวา..

1. ผมจะได้ เตรียมใบขับขี่+สำเนาคู่มือรถ ติดตัวไว้ตลอด..
    2. หมวกันน๊อค ถ้าคนซ้อนไม่สวม นี่ก็โดนหรอครับ? น่ากลัวจิงจิง.

songwut's Avatar
    สถานที่
    KMITNB
    ขอบคุณ
    0

แร้วแต่ สน. ครับ บางท้องที่โหดมาก ติดกระจกข้างเดียวก้อโดนน่ะ แร้วขี่รถควรเชกเวลาตั้งด่าน และ ที่ตั้งของด่าน ของเส้นทางที่คุณใช้รถ สิ่งที่ควรพกติดตัว ก้อมีสำเนารถ ใบขับขี่ พรบ. คับ หมวกกันน๊อกด้วย ต้องมีทั้งคนขี่คนซ้อน ครับ ที่สำคัญ พกแบ้งย่อยครับ 55+
    ดีพอ.....หรือพอดี

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน โดนตำรวจจับ

สวัสดีครับทุกคน
    ใน กทม นะครับ

1. ถ้าโดนตำรวจจับ ในกรณีที่เราทำถูกทุกอย่าง เช่น ใส่หมวกเปิดไฟ มีใบขับขี่และคู่มือรถครับ รถมีทะเบียน มีกระจก2ข้างครบ โดนจับแล้วมันจะยึดใบขับขี่ หรือหาเรื่องเรา เราทำไงครับ

2. ถ้าตำรวจเซ๊าซี้ มันสามารถ ยึดรถเราได้มั้ย หรือว่า มันแค่จะเอาใบขับขั้? ถ้าเราไม่มีใบขับขี่ เราต้องทำไงครับ มันจะเอารถเราไปป่าว?

3. ตรงไหนชอบตั้งด่านครับ เอาเป็นว่า แถวไหนไม่ควรไป แยกไปไม่ควรผ่าน.. แล้วมันชอบตั้งด่านจับ วันไหนกัน

Senior Member barbies_69's Avatar
    สถานที่
    Amigo cafe'
    ขอบคุณ
    0

1. คุยกับเจ้าหน้าที่กับเค้าดีๆ ครับ พูดเพราะๆ อย่าไปกวนเค้า และถามว่าจะจับเราเรื่องอะไร ข้อหาอะไร ถ้าแย้งได้ก็แย้ง แต่ต้องพูดจาดีๆ ( ยกตัวอย่างเช่น เมื่อเช้านี้ผมโดนเรียกตรงแถวๆ หน้าเรือนจำคลองเปรม เจ้าหน้าที่เค้าบอกผมว่าติดอุปกรณ์เพิ่มเติม ก็คือไฟ กะแตรลมอ่ะครับ ผมก็บอกพี่เค้าไปดีๆ ว่า ที่ติดน่ะมันใช้งานไม่ได้ ไม่มีการเดินสายไฟอะไรเลย ติดเพื่อความสวยงามเฉยๆ เค้าก็เข้าใจและก็ปล่อยครับ )
    2. ส่วนใหญ่ถ้ารถมีทะเบียน ก็จะยึดแค่ใบขับขี่น่ะครับ แต่กรณีที่รถNo-Bookอันนี้ไม่แน่ใจครับ
    3. ส่วนเส้นทางที่ผมเจอด่านประจำนะครับ ได้แก่ หน้าเรือนจำคลองเปรมฝั่งที่มุ่งหน้าไปแยกเกษตร / หน้าม. เกษตรเลยป้ายรถเมล์แรกไปหน่อย ถ้าลงจากสะพานให้รีบชิดซ้ายไว้ครับ / ก่อนถึงสถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าพระนครเหนือ / แยกเตาปูน อันนี้ดุมาก / ก่อนถึงสายใต้ใหม่ / หน้าสน. ลาดตระโหนด ถ.รัตนาธิเบศร์ / แยกรัชโยธิน / หน้าสน. โชคชัย4 ช่วงกลางคืนหลังผับเลิกระวังโดนเป่า /
    ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ "ถ้าเราขี่รถไม่ผิดกฎ รถอุปกรณ์ครบ ไม่เมาตอนขี่ ไม่โทร. ก็ไม่น่าจะโดนนะครับ"

criber's Avatar
    สถานที่
    CRIBER Gang
    ขอบคุณ
    0

ต้อง มีสีแดง สักใบ ไปไหน ไม่เคยกลัว ครับ ถ้าเค้า จะเอา ข้อ หา ต่างๆเราจรีงๆ
    ขอเค้าว่า พี่ ผม ขอ ข้อ หาไม่พกสำเนาแล้วกัน...อันนี้ ราคาเท่ากันทุก สน.ครับ

http://www.facebook.com/home.php?sk=...091544762&ap=1
    แยกรามฯ scooter house
    รับประกอบ ซ่อม โมดิฟลาย เพิ่มแรงม้า ปรึกษา เกี่ยวกับ อะไหล่ ค่าใช้-จ่าย ให้กับรถ Vespa ชุดคิท หรีดวาว ฯลฯ PX150,200 - small frame
    รับสั่งสินค้าจากทั่วทุกมุมโลก(ไม้จิ้มฟันยันเรือรบ - Toothpick lean warship)
    https://www.facebook.com/MiCimFunYanWarship

เลขบัญชี 173-220865-3 MR.WORAWUT Kam. ธ.ไทยพานิชย์ สาขาเดอะมอล3(รามฯ)
    Tel., 089-7973323 Lex แยก ราม

ขอบคุณ
    0

อยุ่ กทม กลัวอย่างเดียวเลยอ่ะครับ

กลัว เมาแล้วขับ อ่ะ ทำไงดีครับ...

ปกติ พวกเพื่อนๆ ขับเวสป้าแล้ว เมาป่ะ ครับ? เช่น ไปเที่ยว ไปกินเบีย ..

อั๋น_ข้อเหวี่ยงโต's Avatar
    สถานที่
    Scooter Line@Bangkok
    ขอบคุณ
    0

ถ้าโดนเรียกส่วนมากจบลงที่ 100 บ..........................
    โหดสุด สน.สามเสน รุ่นน้อง โดนยึดแลมNo-Book 2000 บ.
    สน.นี้เข้าพื้นที่ระวังหมวกทอง********ขี่ตามมาเลย
    Scooter- Party- Drug- Make love- Freedom-Peace

นททบุรี 100%

tiger_aun@hotmail.com

INDUSTRIAL PRODUCT DESIGN 08@SUANSUNANDHA

มาตรฐาน เพิ่มเติมครับ

รถเวสป้านั้น ตอนที่นำเข้ามาขายในเมืองไทยตอนแรกๆ ได้รับการยกเว้นตอนจดทะเบียนไว้ว่า ไม่มีสัญญาณไฟเลี้ยว และมีกระจกข้างเดียว ถ้าเป็นตำรวจที่เป็นตำรวจมานานจะรู้เรื่องนี้ครับ
    ผมเคยเจอมากับตัวเอง วันนั้นผมขี่รถไปแถวโชคชัย 4 เจอด่าน ตำรวจหนุ่มไฟแรงเรียกจับผมข้อหาอุปกรณ์ไม่ครบ แต่มีตำรวจแก่ๆ มากระซิบบอก(ผมเดาว่าเขาคงบอกว่าเวสป้าใส่กระจกได้แค ่ข้างเดียว) ผมเลยไม่โดนจับ...em94
    "สำหรับผมการขับมอเตอร์ไซค์ คือ การบำบัดเราให้หายจากความเครียด คือ ความอิสระของชีวิต ผมชอบการขี่ไปเรื่อยๆโดยไม่รู้ว่าจะเจออะไรบ้าง หลงทาง เพื่อได้เจอทางใหม่ เพราะผมเชื่อเสมอว่า ระหว่างทางสำคัญกว่าจุดหมาย"
    "to infinity and beyond"

Member Ga_zilla's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว........สบายใจ
    ขอบคุณ
    0

ตำรวจไทยใจดีแต่ยากจนครับ ช่วยเค้าซักร้อยก็ปล่อยแล้ว
    Vespa ของข้าพเจ้า คือจิตวิญญาณของข้าพเจ้าเช่นกัน

ขอบคุณ
    0

งี้ สรุป ผมคงต้องหนีบเงิน 100 เก็บเอาไว้ซะแล้ว

ขอบคุณครับ

สถานที่
    Amigo cafe'
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ newbie-rookie อ่านข้อความ
    อยุ่ กทม กลัวอย่างเดียวเลยอ่ะครับ

กลัว เมาแล้วขับ อ่ะ ทำไงดีครับ...

ปกติ พวกเพื่อนๆ ขับเวสป้าแล้ว เมาป่ะ ครับ? เช่น ไปเที่ยว ไปกินเบีย ..
    = ช่วงนี้ก็งดเหล้า เข้าพรรษากันสิครับ จะได้ไม่โดนจับ-เป่า ได้บุญด้วยนะ

Bookmarks