ช่วยดูทีครับว่า รหัส นี้เป็นรถรุ่นอะไรครับ ช่วยที่ครับ

ชื่อกระทู้: ช่วยดูทีครับว่า รหัส นี้เป็นรถรุ่นอะไรครับ ช่วยที่ครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยดูทีครับว่า รหัส นี้เป็นรถรุ่นอะไรครับ ช่วยที่ครับ

ช่วยดูทีครับว่ารหัสนี้เป็นรถรุ่นอะไรครับ ช่วยที่ครับ

เลขตัวถัง Vbb1t 63292
    เลขเครื่อง Vbb1m 3126
    ระบบเบรกหลังเป็นแบบ 2เสา
    4 เกียร์
    รบกวนทีครับว่าน่าจะเป็นรุ่นอะไร ปีอะไร ขอบคุณครับ

Scooter Only
    ขอบคุณ
    0

เชคได้ใน www.scooterhelp.com ครับ ศึกษาดูครับ

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    Besotted Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

Talking

จากที่เช็คมาให้ มันเป็นปี 1961 รถ 150 cc

จากที่เช็คมาให้ มันเป็นปี 1960 รถ 150 cc

เลยงงเลย แต่มันคงยำกันมา หรือไม่ก็คาบเกี่ยวกัน เพราะดูจากเลขดครงแล้วมัน หกหมื่น แต่ เครื่องแค่ สามพันกว่า

ผิดประการใดขออภัย จาก scooterhelp.com
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SpecialGS : 27-06-2008 เมื่อ 17:00
    Besotted Scooter Club
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ toto thainippon อ่านข้อความ
    จากที่เช็คมาให้ มันเป็นปี 1961 รถ 150 cc

จากที่เช็คมาให้ มันเป็นปี 1960 รถ 150 cc

เลยงงเลย แต่มันคงยำกันมา

ผิดประการใดขออภัย จาก scooterhelp.com

เลขตัวถังปี1961
    เลขตัวเครื่องปี 1960
    มันอยู่ในช่วงเดียวกันรึเปล่าครับ(1960-1962) รึว่าเรียกรวมๆเป็นรุ่น 1962 รึเปล่าคับ งง มากๆครับ รึว่าโดนยำมาครับ ช่วยทีครับ งง

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ไม่น่าจะโดนยำนะครับ

ผมคิดว่า 1960-1963 เค้าเรียกรุ่น vbb1ครับ(จะมีpiaggioอยู่ใต้แครงท์ครับ)+ถังจม
    1964 จะเรียกกัน vbb2 ครับ(จะเป็นตัวpอยู่ใต้แครงท์)
    *ปล.รุ่นปีของเครื่องกับตัวโครงไม่ตรงกันไม่เป็นไรคร ับ อาจจะคาบเกี่ยวช่วงปีกันก็ได้ ขอให้ถูกต้องตามกฎหมายก็โอเคนะครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KaiJae : 27-06-2008 เมื่อ 16:07

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KaiJae อ่านข้อความ
    ผมคิดว่า 1960-1963 เค้าเรียกรุ่น vbb1ครับ(จะมีpiaggioอยู่ใต้แครงท์ครับ)+ถังจม
    1964 จะเรียกกัน vbb2 ครับ(จะเป็นตัวpอยู่ใต้แครงท์)
    *ปล.รุ่นปีของเครื่องกับตัวโครงไม่ตรงกันไม่เป็นไรคร ับ อาจจะคาบเกี่ยวช่วงปีกันก็ได้ ขอให้ถูกต้องตามกฎหมายก็โอเคนะครับ)
    ขอบคุณครับ แต่เบรกหลังของผมเป็นแบบ 2เสา อะครับ งง เลย แล้ว ถังจม กับถังลอย ดูยังไงครับ

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

ถังจมคือถังที่ไม่ลอยน้ำ.........ล้อเล่นครับ....
    ถังจมคือ ส่วนที่เป็นถังรถจะมีร่องขอบถัง(เห็นเป็นร่องได้ชัดเ จน)
    ถังลอยคือฝาของถังน้ำมันจะเกยกับตัวbodyรถ จะไม่มีขอบร่องรอบถังน้ำมัน
    ปล. ใครมีเวลาช่วยถ่ายรูปถังจม และ ก้ามเบรคให้ดูด้วยครับ.....ผมอธิบายไม่ถูกอ่ะ....ขอบ คุณครับ

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KaiJae อ่านข้อความ
    ถังจมคือถังที่ไม่ลอยน้ำ.........ล้อเล่นครับ....
    ถังจมคือ ส่วนที่เป็นถังรถจะมีร่องขอบถัง(เห็นเป็นร่องได้ชัดเ จน)
    ถังลอยคือฝาของถังน้ำมันจะเกยกับตัวbodyรถ จะไม่มีขอบร่องรอบถังน้ำมัน

ปล. ใครมีเวลาช่วยถ่ายรูปถังจม และ ก้ามเบรคให้ดูด้วยครับ.....ผมอธิบายไม่ถูกอ่ะ....ขอบ คุณครับ

รบกวนด้วยคราบ

Thumbs up แปลกเหมือนกัน

รถผมได้มาเป็นรหัสvbb1t เช็คดูแล้วเป็นปี 62แต่ตัวถังรถผมเป็นแบบเดียวกับ หัวประกบคือมีขีด
    แนวนอนขีดเดียวเลย แล้วหัวรถก็เป็นหัวจุดด้วยแปลกกว่าตั้งเยอะ อย่าไปกลุ้มอะไรมากมายขอให้มีทะเบียนโอนได้ก็พอ

ขอบคุณ
    0

555+ งง เหมือนผมตอนแรกเลย รถผมเช็คจากเว็ปเมืองนอกเหมือนกัน รถผมเป็น 61 ทั้งเลขเครื่องและโครงเลย แต่ เบรคเป็น 2 หลักเหมือนกัน แต่ทะเบียนไม่ได้ตอกหรือสวมนะคับ แต่พอไปคุยกับผู้มีประสบการณ์แล้ว เค้าบอกว่าของอย่างงี้มันคาบเกี่ยวกันได้ ไม่ต้องกังวล แล้วยิ่งบอกว่าเบรค 2 หลักอ่ะดีแล้ว ผมเลยเย็นเต็ก สบายใจเลย อย่างที่คุณ Forza Azzuri บอกคับ โอนได้ก็พอคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย plastic : 01-07-2008 เมื่อ 00:20

Bookmarks