วิธีการใช้อีเบย์..ฉบับเป็นเร็ว13ขั้นตอน

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: วิธีการใช้อีเบย์..ฉบับเป็นเร็ว13ขั้นตอน

มาตรฐาน วิธีการใช้อีเบย์..ฉบับเป็นเร็ว13ขั้นตอน

13รูปภาพง่ายๆคับสำหรับเพื่อนๆทุกคน
    เหมาะสำหรับมือใหม่คับ.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 05:23

หน้าแรกเปิด www.ebay.com
    เมื่อพวกเราเปิดเวบก็จะปรากฏหน้าแรกตามนี้ครับ

1.1ช่องสำหรับใส่ชื่อสินค้าที่ต้องการ
    (ใส่เป็นภาษอังกฤษนะครับ)
    1.2เรียกว่าช่องแคตตาล๊อก หรือหมวดหมู่สินค้า
    สำหรับพวกเราชาวเวสปาแล้มแบรตต้าให้เลือก ALL Categoriseหมายถึงเลือกทุกหมวดหมู่ที่มีคำที่เราใส่อ ะคับ
    1.3ปุ่มSEARCH
    หลังจากใส่ข้อมูลในช่อง1และเลือกหมวดหมู่ในช่อง2ก็ให ้กดในช่อง3ได้เลยครับ เพียงเสี๊ยววินาที
    สินค้าที่มีคำที่เราค้นหาก้จะออกมาเรียงรายมากมาย
    ............โอว...ช่างง่ายจิงๆ................ไปดู ขั้นตอนต่อไปเลยคับ....

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 05:24

ขั้นตอนที่2
    ลงมาด้านล่างของหน้าแรกของเวบเพจ
    จะปรากฏชื่อประเทศที่ได้มีบริการเวบของอีเบย์
    คำแนะนำจากประสบการณ์...............
    .....สายมอส................................ไปประเท ศอังกิดคับ
    สายPX......................................ไปเยอรม ัน
    สายORIGINAL.......................ไปอิตาลี่
    สายของแต่งแปลกๆไป.................สเปน
    สายเอเชียรีโปรไป.......................เวียดนาม
    สายคนไทย.................................ไปรัชดาคั บ..555
    แคนนาดา...........ของใช้เวลานานานคับกว่าจะมาถึงไทย
    อังกิด................ค่าส่งถูกสุด
    อิตาลี่................ค่าส่งแพงสุด
    ฝรั่งเศษ...........ด้านการขนส่งมีปัญหามากสุด

ไต้หวัน...........ของสวยแต่ภาษามันเราอ่านไม่ออก
    ยี่ปุ่น................ของดีๆเยอะมากแต่อ่านไม่ออก. ...
    อินเดีย.............ไม่รู้จักเวสป้าคับ....บาจ๊าก.. ....พอมี

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 03:38

ขั้นตอนที่3
    ใส่คำค้นหา เลือกหมวดหมู่ เลือกประเทศ............
    ..........กด search..........อันนี้ถือว่าใช้แบบปกติ

ใช้แบบมีเทกกะติกใช้แบบนี้ครับ
    1..เปิด2หน้าพร้อมๆกัน
    หน้าแรก.....ของประเทศอังกิด....ใช้ประเทศอังกิดเพรา ะอ่านง่ายสุด
    หน้าที่2......เป็นประเทศที่เราต้องการเช่นอิตาลี/สเป้น/เยอรมัน..9ล9
    ....
    เพราะถ้าเราเปิดไปหน้าอิตาลี่...ภาษาอิตาลี่เราอ่านไ ม่ออก
    ให้เราเอาไอเทมนัมเบอร์(ตัวเลขด้านขวาบนเมื่อกดเข้าไ ปในตัวสินค้า)...ดูที่6.2
    มาใส่ในช่อง3.1ทำให้เวลาหาจะออกมาเป็นภาษอังกิดจะอ่า นง่ายขึ้น.คราบบบ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 03:39

ขั้นตอนที่4
    4.1ในช่องสีเหลี่ยมที่เขียนว่าSearch title and description
    หมายถึงถ้าเราติ๊กที่ช่อง เวลาเวบค้นหาจะหาคำในส่วนรายละเอียดด้วย
    ไม่ได้หาแค่คำไตเติ้ล(คำไตเติ้ลคือข้อความอธิบายสินค ้าในช่อง4.4 จะเป็นข้อความสั้นๆครับ)
    การหาแบบนี้จะได้จำนวนสินค้ามากขึ้น....ลองทำดูคับ.. ...
    4.2.ตัวเลข1066...คือจำนวนสินค้าที่ค้นพบจากการหาคำว ่า vespa
    4.3..เป็นวิธีการเรียงสินค้า......มีรูปแบบการเรียง8 วิธี.....(อธิบายในหัวข้อถัดไปคับผม)
    4.4...รูปสินค้าและคำอธิบายสินค้าบางชิ้นอาจไม่มีรูป บางครั้งคลิกที่รูปก้จะมีรูปขยายใหญ่ปรากฤ
    4.5..ตัวพี่ย่อมาจาก เพพาว...คือสินค้าตัวนี้สามารถจ่ายเงินด้วยระบบโอนเอ นเงินออนไลน์ของเวบเพพาว
    คนไทยเวลาซื้อสินค้าจะใช้ตัวนี้เป้นตัวแทนในการรับโอ นเงินคับ
    ไม่มีเพพาวผมก้ไม่ซื้อคับเพราะจะเสี่ยงมาก..
    ..ถ้ามีตัวนี้เวลาเราซื้อสินค้าแล้วของมาไม่ถึงเค้าจ ะมีรับประกันคืนเงินให้เรา....สบายใจได้...
    .แต่กว่าจะคืนเงินก้ต้องสุ้กันเกือบเดือนนะคับ
    4.6 ตัวเลข 23 หมายถึง...มีคนบิดแข่งกันแล้ว 23 ครั้ง....
    4.7...คือราคาปัจจุบันที่ประมุลกันอยุ่...แต่ราคานี่ ยังไม่จบนะคับ..ต้องรอ20วิสุดท้าย..ราคาจะวิ่งกันน่า ดุ
    ปัจจุบันมีโปรแกรมสำหรับยิงบิด...ใน5วิหริ3วิสุดท้าย ด้วยคับ....เรียกกันว่าสแนปเปอร์....ซุ่มยิง
    ....ผมก้ใช้อยู่....ไปแอบซุ่มยิง3วิสุดท้าย....ให้ฝร ั่งน้ำตาตก.....
    4.8.....สำคัญมากครับตัวนี้.....ระยะเวลาการจบประมุล ....ต้องเทียบเวลาให้ดีนะครับ
    ตามรูปบอกว่า 5h40m...หมายถึงอีก5ชั่วโมง40นาทีจะถึงเวลาปิดประมูล ....

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 03:56

ขั้นตอนที่5
    การเลือกการเรียงลำดับของสินค้า

Time-endding soonest
    *****เรียงจากสินค้าที่ใกล้หมดเวลา
    Time-newly listed
    *****เรียงจากสินค้าที่มาใหม่
    Price+shipping:lowest first
    *****เรียงจากราคาบวกค่าขนส่งที่ถุกที่สุด
    Price+shipping:hightest first
    *****เรียงจากราคาบวกค่าขนส่งที่แพงที่สุด
    Price:hightest first
    *****เรียงจาราคาสินค้าที่แพงที่สุด
    Distantce:nearest first
    *****เรียงจากระยะของสินค้าที่อยู่ใกล้เรามากที่สุด
    Best match
    *****จับคู่ให้เราอัตโนมัติ
    Category
    *****เรียงตามแคตตาล๊อก

ชอบแบบไหนก้เลือกได้เลยครับ
    พอเราเลือกปู๊ป............เวบก้จะเปลี่ยนให้เราทันท ี่.............สะดวก....ดีคับ...
    ส่วนผมชอบดุแบบตัวที่ใกล้หมดเวลาบางครั้งเจอตัวถุกๆก ้สอยมาได้เลย......ยิ่งตอนบ่ย2ยิ่งดีคับ...ฝรั่งมันต ี2....แย่งเราไม่ได้...มันง่วงมัน......เรากลางวันมั นกลางคืน...

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 04:10

ขั้นตอนที่6
    มาได้ครึ่งทางแล้วครับ..................
    หลังจากที่กดเลือตัวสินค้า..4.4แล้ว
    จะปรากฤรายละเอียดตามนี้เลยครับ...............เป้นข ้อมุลให้เราเลือกชม........
    6.1........ชื่อสินค้า..จำกันให้ดีนะคับ..ฝรั่งเรียก ไม่เหมือนเราบ้ารเราเรียกปลิง...ฝรั่งเรียกpanal embelisher
    คำสัพทือังกิดต้องจดๆกันบ้างนะครับ...เรียกผิดก็หาไม ่ตรงตามที่เราต้องการนะครับ....เดี๊ยวมีเคล็ดลับการห าจากชื่อสินค้า....อันนี้ต้องโทรมาถามกันนะคับ
    6.2...............สำคัญมาสุดคับ..เรียกว่า ไอเทมนัมเบอร์.......หรือรหัสชือ่สินค้า.....มีไว้แท นชื่อสินค้าคับจำตัวนี้อันเดียว....จะบอกเพื่อนก้ตัว นี้หละคับใส่ในช่อง search กดคลิ๊กเดียวโผล่มาทันใจ ของปิดประมุลไปแล้วก้โผล่คับ....
    6.4ช่องประมุล...จะสุ้ที่ราคาเท่าไหล่ก้ใส่ไว้ที่ช่อ งนี้อะคับ.....อย่าไปใส่มั่วๆนะคับ....อันนี้เป้นการ เป้นงาน.....ใส่100ก้จ่าย100นะคับ....
    6.5....END TIMEเป้นช่องบอกเวลาปิดประมูลดุดีๆนะคับ....กลางวันเ ค้ากลางคืนเรานะคับ....
    6.6ช่องบอกค่าขนส่งหรือที่ผมเรียกว่า....ค่าชิปปิ้ง. ..ตัวนี้ไม่แน่นอน....ให้ชัวรืต้องถามคนขายเท่านั้น. ..บางที่หน้าเวบบอกว่าส่งมาไทย30เหรียญแต่พออีเมล์ไป ถามกลายเป็น40เหรียญก้มี.....คนถามต่างกันประเทศเดีย วกันบางทีค่าส่งก้ไม่เท่ากันนะคับ....เพราะฝรั่งหากิ นกับค่าส่ง....แทบทุกชิ้นคับ...ผมเคยแอบถาม....เจอค่ าส่งแพงกว่าค่าของอีกคับ...ค่าวินชว3000บาทค่าส่ง350 0...โห....ระวังให้ดีนะคับนักบิดมือใหม่.....
    6.7ตัวบอกว่าส่งที่ไหนบ้างถ้ามีบอกว่า worldwideแปลว่าส่งทั่วโลก.................แต่เราก้ ต้องถามนะคับว่าส่งมาไทยหรือเปล่า....บางชิ้งขายแต่ใ นประเทสตัวเอง..มีพ่อค้าหลายคนคับที่ไม่ส่งมาไทย.... .เพราะคนไทยขึ้นชื่อมากว่า..โกงๆๆๆๆๆๆๆๆๆกีอปปี้ๆๆๆๆ ๆ
    6.8...ช่องนี้บอกว่าสินค้าตัวนี้อยุ่ที่ประเทศไหน... ดุใหดีนะคับ..ผมเคยเจอ...มันโกงว่าอยู่อังกิดรัฐฮานอ ย.....ฮานอยมันเวียดนามนี่หว่า
    6.9...hight bidder...แสดงชื่อคนที่ให้ราคาประมุลสุงสุดในปัจจุบั น
    6.10ชื่อผุ้ขายสินค้า..........ให้ดุที่ดาวคับ....
    6.11feedback.เวาลซื้อผมดุตัวนี้เป้นสำคัยคับ.....10 0นี่น่าซื้อขายด้วย80นี้เลิกกันเลย.....
    ฟิดแบคคือคะแนนที่ให้กันหลังการซื้อขายจบลง.....ถ้าด ีมาให้บวกไม่ดีให้ลบเป็นตัวช่วยที่ทำใหเราประเมิณศัก ยภาพของคนที่เราติดต่อซื้อขายเป็นสัญลักษญ์ว่ามันคงไ ม่โกงเรา
    6.12...........................................หมา ยถึงสินค้าตัวนี้ใช้บริการโอนเงินผ่านเพพาวได้.....จ ๊า.........
    คร่อก.........................งงกับส่วนนี้โทรมาถาม ได้นะครับ..................

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 04:35

ขั้นตอนที่7
    6.1แทคติกการดูสินค้าจากรูปภาพ...ใช้การสังเกตจับผิดให้มากที่สุดคับ
    ...ระวัง.................
    รุปมี2ชิ้นแต่ขาย1ชิ้น...........
    รูปกับสินค้าไม่ตรงกัน
    ระวังของปลอง
    ระวังของชำรุด
    ระวังสีเพี้ยน
    ระวังของแตกหักฉีกขาด
    ระวังของมือ2............
    ดู้ด้วยตาเท่านั้นคับ..............ไม่แน่ใจอย่าเสี่ ยงซื้........อ
    ถ้าแน่ใจอาจอีเมลล์ไปถ้ามในสิ่งที่สงสัย
    แต่ต้องเว้นระยะให้เขาตอบด้วยนะคับ
    ไม่ใช่อีก2ชม.หมดเวลาดันไปถามเค้าก้ตอบไม่ทัน
    ง่ายๆไม่แน่ใจก็หาตัวอื่น...ของยังมีอีกเยอะ.....

6.2.แสดงจำนวนคนที่เข้ามาดูสินค้าตัวนี้.............ว๊าวๆๆๆๆตั้ง556คน...ราคาพุ่งแน่...... .....

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 04:42

ขั้นตอนที่8
    รายละเอียดปลีกย่อย.
    อยุ่ที่ด้านล่งของหน้ารายละเอียดสินค้านะคับ
    8.1...การส่ง...ตัวนี้แสดงว่าส่งทั่วโลก
    8.2....แสดงราคาค่าส่ง....สำหรับผม...ตัวไน้ใช้เป้ยเ บื้องต้นได้ให้ชัวรืถ้ามคนขานแน่......นอนกว่า
    8.3....การรับประกัน............ไม่ต้องกัวคับ...... ถ้าของมาไม่ถึง...ทำเรื่องเปิดดิฟิว...ดึงเงินกลับ.. ..30วันถ้าเราถุก...ได้เงินคืนแน่..อันนี้ไครเคยซื้อ แล้วของมาไม่ถึงจะเปิดดิฟิวโทรมาถามได้คับผมเคยวื้อว ินชิวเทพ...185เหรียยมันจะดกงผมไม่ยอมส่งของมา...เล่ นดิฟิวกันเลยสุ้กันเกือบเดือนครึ่ง...เอาคืนมาได้... ........ได้ปุ๊บให้ฟิดแบ๊คติดลบกลับไปเลย..........
    8.4...แสดงว่าจ่ายด้วยเพพาวได้......อุ่นใจ.....ถ้าไ ม่มีตัวนี้ก้ผ่านเลยคับ......

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 04:48

ขั้นตอนที่9
    การดู bid history
    9..1แสดงว่ามีคนบิด10 คน บิดไปแล้ว 23 ครั้ง
    9.2time left....เวลาที่เหลือ....อีก5ชม.22นทมี..40วินาทีจะป ิดประมุล
    9.3...รายละเอียดการไล่บิด
    9.4...คนที่ให้ราคาสูงสุดในปัจจุบัน
    9.5..ไอเทมนัมเบอรื
    9.6..ราคาสินค้า...และการส่ง
    หน้านี้เป็นการตรวจเช็คกระแสคับ......พวกมาใหม่จะบิด ต่างจากพวกมืออาชีพ
    หน้าใหม่จะบิดกระจาย...มืออาชีพจะซุ่มยิง...ที่เดียว โป้งตายเลย....มือใหม่จะสาดบิดไปเรื่อย
    บางที...บิดเพลินอยากชนะ...บิดซะเลยราคาของซะอีก
    บางทีก้มีปั่นบิดนะครับ.....
    ลองดุเอา.....สนุกๆ...ผมเจอคนไทยด้วยกันหลายคนในนี้
    ก้พอทำให้รุ้ว่าไครกระสุนหนักกว่ากัน
    ถ้ารุ้ว่าสุ่ไม่ไหวก้จะหยุด
    ราคาของที่เพื่อนคนไทยด้วยกันแข่งจะได้ไม่แรง
    แต่ถ้าไม่ไหวก้อาจมีโทรคุยนอกรอบ......ขอกันไป....

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 04:58

ขั้นตอนที่10
    การเช็คจำนวนคนบิด
    10.1..ไม่มีตัวเลขแสดงว่ายังไม่มีคนบิด
    10.2...มีตัวเลข 1 แสดงว่ามีคนบิดแล้ว1 คน
    10.3...ตัวเลขแสดงจำนวนหน้าของสินค้า

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 05:00

ขั้นตอนที่11
    Buy it Now
    11.1บายอิมนาว คือสินค้าตัวนี้สามารถวือได้ทันที ไม่ต้องประมูล ไครใจร้อนก็ใช้ซื้อเลยคับแต่....ถามค่าส่งก่อนนะครับ ..เดี๊ยวจุก
    11.2...ราคาที่ซื้อได้ทันที...33.99 เหรียญ.....อย่าลืมเทียบค่าเงินด้วยนะคับ....ค่าเงิน ที่ซื้อของในอีเบย์ผ่านเพพาวจะสุงกกว่าอัตราแลกเปลี่ ยนของธนาคาร1-2บาทอันเนื่องมาจากค่าธรรมเนียมต่างๆจิปาถะ
    11.3......สินค้าตัวนี้ไม่มีตัว P....คือไม่รับการโอนเงินโดยเพพาว......ผ่านเลยคับซื ้อไปก็เสี่ยงเปล่าๆๆ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 05:06

ขั้นตอนที่12
    หาแบบเซียน
    12.1การค้นหาสินค้า
    all item++++หาทุกคำทั้งที่เป้นแบบประมูลและบายอิทนาว... .ออกแนวอะไรก้ได้เอาหมด...
    Auction++++หาเฉพาะที่เป่นแบบประมูล................ .............ออกแนว...นักต่อสู้...
    Buy it now++++หาเฉพาะที่เป็นบายอิทนาว.................... .....ออกแนวใจร้อน...มีกะตังไม่สนซื้อเลย

12.2..ค้นหาแบบละเอียด...หาในดีสสคริปชั่น
    12.3...ค้นหาคำข้างเคียง....
    12.4..สุดยอดแห่งการหา...มีฟังชั่นให้เลือกมากมาย... ..เรียกวา แอ๊ดว๊านเซอรืท(ขออภัยภาษาไทยไม่แข็งแรง)

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 05:13

ขั้นตอนที่13
    การเลือกดูค่าขนส่งมาไทย
    ปกติถ้าเปิดหน้าเวบครั้งแรก
    พอกดเลือดูสินค้า......จะแสดงค้าขนส่งภายในประเทสนั้ นๆ เราจเปลี่ยนมาดูว่าส่งมาไทยคิดเท่าไรให้คลิ๊ก
    และเลือกไปที่ประเทศไทย.....คับ
    สินค้าที่เขาระบุว่าส่งมาไทยค่าส่งเท่าไหร่ก้จะปรากฤ ตัวเลขคับ
    ส่วนที่ไม่ปรากฎก้อย่าตกใจ
    แสดงว่าเขายังไม่ได้ระบุ....เราต้องอีเมลลืไปถามคับ
    คนขายส่วงใหญ่ยินดีตอบ.....
    ถ้าไม่ตอบก้หาชิ้นใหม่ได้เลย....................... .............
    ขอจบภาคแรก.....ไว้เท่านี้คับ............ไว้ต่อภาค2 ......ฉบับมืออาชีพตอนต่อไป.........
    หวังว่าเพื่อนๆคงได้ประโยชน์กันบ้าง....เสียเงินเสีย ทอง..ได้ของแต่งสมใจปรารถนา........สาธุ............ .
    เจ...รังสิต......

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 08-07-2008 เมื่อ 05:20

Senior Member Safety Man's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบัง
    ขอบคุณ
    0

ได้ความรู้เอยาะมากครับ ขอบคุณครับ

Bookmarks