ว่าด้วยเรื่องของ * หัวเทียน *

ชื่อกระทู้: ว่าด้วยเรื่องของ * หัวเทียน *

Senior Member
    สถานที่
    .....................
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ว่าด้วยเรื่องของ * หัวเทียน *

เรื่องมันมีอยู่ว่า เราไปซื้อ หัวเทียนยี่ห้อ Shiny มาใส่เครื่องดรีม ปรากฏว่า ใช้ไปแค่ 1 อาทิตย์ กับอีก 2 วัน รถดันสตาร์ทไม่ติด อ่ะ หัวเทียนบอดซะแล้ว พอถอดมา เช็ดๆ ขัดๆ อย่างที่เค้าทำกัน ใส่เข้าไปคืน

เอ่า ทำไมยังสตาร์ทไม่ติดอีก เลยลองถอดของอีกคันนึงมาใส่ ยี่ห้อ NGK ใช้มาแล้ว 3 ปี กว่า เอ่าติดง่ายๆเลย

ก็เลยสงสัยว่า หัวเทียน อ่ะ ซื้อมาใช้แค่ไม่กี่วันมันมีโอกาสจะพังได้มั๊ย (เพราะสงสัยว่ามันจะพัง) และเป็นที่ยี่ห้อไม่ดีรึเปล่า ถ้าหัวเทียนพังมีสาเหตุมาจากอะไร รึว่าเป็นเพราะจูนคาบิวไม่ดี /\7 /\7 /\7 ยังไงช่วยแนะนำที กลัวมันไปบอดเวลา ไปที่ เปลี่ยวๆ ไกลๆ -*- /\6 /\6 เดี๋ยวจะกลับบ้านไม่ถูก

ถ้าพูดถึงเรื่องความสวย รถเราอ่ะไม่เท่าไหร่ร๊อก ...แต่คนซ้อนท้ายนี่สิ

CB175 HM_man's Avatar
    สถานที่
    สุพรรณ คลาสสิก
    ขอบคุณ
    0

เอ.........โอกาสหัวเทียนขาดมันก็มีครับ เพิ่งซื้อมาได้ 3 วันยังมีเลย ผมเคยซื้อมายี่ห้อเดียวกัน 2 หัว รถผม 2 สูบครับ ปรากฎว่าใช้ไป 3 วัน มันขาดหัว 1 ครับ เลยต้องเอาอันเก่ามาใส่ อัน 1 ครับ ลองให้ช่างตรวจสอบระบบไฟ หรือคาบูร์ก็ดีครับ
    CAVALRY

/\2 SUPHAN CLASSIC

จังหวัดสุพรรณบุรี ประเทศไทย em20

Senior Member bed's Avatar
    สถานที่
    HARIPHUNCHAI CLUB
    ขอบคุณ
    0

ว่าด้วยเรื่องของหัวเทียนนะครับ ที่คุณถามมาอะ เหอๆๆ ผมว่าคงจะเกิดกับหลายๆคนละหลายๆคนคงไม่รู้ จะบอกให้ นะครับ ว่า อะไหล่มีหลายเกรดนะครับ วัดถึงยี่ห้อกันเลย เนี่ยครับของอะไรสำคัญอะผมบอกให้ ควรที่จะให้ของแท้ เช่น แหวนลูกสูบ วาวล์ไอดีไอเสีย ลูกปืนข้อ ข้อ ทองขาว คอนเนนเซอร์ หัวเทียน เป็นต้นครับ เข้าเรื่องเลย ก็หัวเทียนคุณยี่ห้อมันไม่ดีอะครับ ไม่ได้มาตรฐาน มันใช่ได้นิดเดียวมันก็เสียครับ ห้อยี่ที่ผมแนะนำนะครับ ก็มี 1 ngk 2 boss 3 เดนโซ่ ครับ หาได้ไม่ยากครับ 3ยี่ห้อนี่ แล้วคุณจะไม่ปวดหัวกับมันครับ
    เรารักรถถีบเฒ่า

TumZ TUMZA's Avatar
    สถานที่
    Black Bull
    ขอบคุณ
    0

อยากทราบเหมือนกันครับ คือ รถผม ถ้าดับแบบไม่ได้ปิดสวิท หัวเทียนจะบอดทันทีครับ เครื่องกินหัวเทียนมาก อาทิตละ 2-4 หัวครับ อยากทราบวิธีจูนคาบู+เข็มน้ำมัน ให้น้ำมันลงไม่มากไปอ่ะครับ แล้วปลั๊กหัวเทียนไม่ดีเกี่ยวกับหัวเทียนรึเปล่าครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bed
    ว่าด้วยเรื่องของหัวเทียนนะครับ ที่คุณถามมาอะ เหอๆๆ ผมว่าคงจะเกิดกับหลายๆคนละหลายๆคนคงไม่รู้ จะบอกให้ นะครับ ว่า อะไหล่มีหลายเกรดนะครับ วัดถึงยี่ห้อกันเลย เนี่ยครับของอะไรสำคัญอะผมบอกให้ ควรที่จะให้ของแท้ เช่น แหวนลูกสูบ วาวล์ไอดีไอเสีย ลูกปืนข้อ ข้อ ทองขาว คอนเนนเซอร์ หัวเทียน เป็นต้นครับ เข้าเรื่องเลย ก็หัวเทียนคุณยี่ห้อมันไม่ดีอะครับ ไม่ได้มาตรฐาน มันใช่ได้นิดเดียวมันก็เสียครับ ห้อยี่ที่ผมแนะนำนะครับ ก็มี 1 ngk 2 boss 3 เดนโซ่ ครับ หาได้ไม่ยากครับ 3ยี่ห้อนี่ แล้วคุณจะไม่ปวดหัวกับมันครับ

ขอบคุณมาก /\7 /\7

ถ้าพูดถึงเรื่องความสวย รถเราอ่ะไม่เท่าไหร่ร๊อก ...แต่คนซ้อนท้ายนี่สิ

Member name p.i.m.p's Avatar
    สถานที่
    minitrucksclub
    ขอบคุณ
    0

ใช้ของดีๆดีกว่าครับ

ผมเคยตอนเครื่องแหวนดัง ควันขาว

หัวเทียนยี่ห้อ spilt fire ยังสตาร์ทติดสบายๆเลย

CB175 HM_man's Avatar
    สถานที่
    สุพรรณ คลาสสิก
    ขอบคุณ
    0

หัวเทียนเนี่ยควรเปลี่ยนที่ระยะทางหรือเวลาที่เท่าไร ดีครับ ตอนนี้ใช้ของเก่ากับใหม่รวมกัน ไม่รู้ว่าถ้าเดินทางไกล จะมีปัญหาไหม (ส่วนใหญ่แถวบ้าน :d )
    CAVALRY

/\2 SUPHAN CLASSIC

จังหวัดสุพรรณบุรี ประเทศไทย em20

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เอ เราว่าอะไรที่มันเป็นคู่ ควรใช้ให้มันเหมือนกันดีกว่านะ

เห็นด้วยเกี่ยวกับเรื่องยี่ห้อหัวเทียนคับ และอีกอย่างอย่าลืมเรื่องห้องเครื่องด้วย ว่าแหวนหลวม คาร์บูดีอะเป่า อยากได้ c100 โทรมานะคับ 010568409 ติคับ

Bookmarks