ขอคำปรึกษาเรื่องทะเบียนรถ

ชื่อกระทู้: ขอคำปรึกษาเรื่องทะเบียนรถ

Junior Member alybabax's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอคำปรึกษาเรื่องทะเบียนรถ

รถ ไม่มีหลักฐานอะไรเลย แบบว่ารถเก่ามากๆ จะทำทะเบียนไม่ก็ พรบ นี่ทำยังไงใคร ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ หรือว่าต้องซื้อทะเบียน มา ตอกอย่างเดียว แต่เห็นมีเพื่อนบอกว่า ไปแจ้งทำใหม่ได้ เลย แนะนำหน่อยค่ะ

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

จะแจ้งทำใหม่ๆ ต้องมีเลขเครื่องเลขโครงของเดิมยังอยู่และ ต้องไปตามหาชื่อเก่าของเจ้าของรถคนเก่ามาให้ได้ด้วยน ะครับ ถึงจะแจ้งได้เพราะต้องมีหลักฐาน แต่ถ้าไม่ได้ก็ ซื้อทะเบียนมาสวมตอกเอาแล้วกันครับ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Member Ga_zilla's Avatar
    สถานที่
    ขี่คนเดียว........สบายใจ
    ขอบคุณ
    0

ถ้าไม่รีบร้อนมีเวลา ก็ ลองคุยกับจนท.ขนส่งขอทะเบียนใหม่ดูดีกว่าครับ ส่วนซื้อทะเบียนมาตอกก็มีความเสี่ยงพอดูถ้าไม่รีบจริ งๆแนะนำเป็นทางเลือกสุดท้ายครับ
    Vespa ของข้าพเจ้า คือจิตวิญญาณของข้าพเจ้าเช่นกัน

เรามาแล้ว auto's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ga_zilla อ่านข้อความ
    ถ้าไม่รีบร้อนมีเวลา ก็ ลองคุยกับจนท.ขนส่งขอทะเบียนใหม่ดูดีกว่าครับ ส่วนซื้อทะเบียนมาตอกก็มีความเสี่ยงพอดูถ้าไม่รีบจริ งๆแนะนำเป็นทางเลือกสุดท้ายครับ
    ค่าซื้อทะเบียนและก็ค่าตอก อาจจะเป็นหมื่นหรือมากนั้น ซื้อคันมีทะเบียนไปเลย
    ผิดถูกข้ออภัยไว้ด้วย

[B]มิตรภาพไม่มีที่สิ้นสุดตราบใดที่ยังมีชีวิตอยู่ คนไทยหัวใจเกินร้อย

Junior Member alybabax's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ ค่ะ อยากซื้อแบบมีทะเบียนเหมือนกันนะ แต่จะซื้อที่ไหนง่ะ เว็บนี้มีขายก็แต่ 64 - -a เห็นเก่าสุดๆๆ ก็ 58 พอดีมีโครง ตะเกียงหน้าอยู่ เครื่องไม่มี เลยว่าจะเอาเครื่อง สปริ้น150 มาใส่และ ขัดสีพ่นใหม่ ผุบาน สงสัยจะหมดหลาย เลยอยากทำทะเบียนด้วยเลย TTเดี๋ยว โดนยึดล่ะเสียดายตาย

Senior Member Chaba....chay's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าจะเอาเครื่องสปิ้นมาใส่ ก้อน่าจะหาแบบเครื่องมีท.บ.ไม่ขาดต่อ ก้อคือใช้ท.บ.ของเครื่องเอา
    แต่คงจะโอนไม่ได้แน่ๆๆคับ ส่วนเรื่องที่จะขอขึ้นท.บ.ใหม่ ได้นั้นรถคันนั้นต้องมีท.บ.อยู่แล้ว
    และต้องเอาเจ้าของตัวจริงรึบัตรประชาชนตัวจริงเท่านั ้นถึงจะขอทำท.บ.ได้ ถ้าเเก่ามากก้อต้องดู
    ว่าขนส่งยังเก็บต้นขั่วไว้รึป่าวคับ
    เราไม่เหนื่อย เราไม่เมื่อย ที่จะทำ........ดีให้พ่อ

คนขี่ม้า150 cc

songwut's Avatar
    สถานที่
    KMITNB
    ขอบคุณ
    0

แน่นอนจิง ๆ เจ๊กเอ็ม รถที่ไม่มีหลักฐานใด ๆ ติดรถมาเรย ทำยากครับ อาจต้องใช้ทะเบียนของเครื่องสวมเอาน่ะ ตามที่คนด้านบนบอก
    ดีพอ.....หรือพอดี

Senior Member Chaba....chay's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่ใช่เจ็กไรหรอคับช่างโจ้ แค่ขี่ได้ไปวันๆๆก้อดีแล้วคับ
    แต่เรื่องท.บ. ก้อพอบอกได้เท่าที่เคยเจอมากับตัวเองคับ
    เราไม่เหนื่อย เราไม่เมื่อย ที่จะทำ........ดีให้พ่อ

คนขี่ม้า150 cc

Bookmarks