การบำรุงรักษาจักรยาน

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: การบำรุงรักษาจักรยาน

Junior Member porkoto's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน การบำรุงรักษาจักรยาน

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ว่าใช้อะไรทาดี ให้มันเงาๆ สำหรับรถที่มีสีเดิมติดอยู่บ้าง

Junior Member nong khuad's Avatar
    สถานที่
    ไปเรื่อย...
    ขอบคุณ
    0

ใช้กีวี่แบบกะปุกเลยคับพี่สูตรพี่ยอดบอกผมมาแต่ถ้าไม ่ใช่รถที่เป็นสีดำก็ใช้กีวี่แบบใสนะคับผมก็เพิ่งขัดค ับเจ๋งงงมากลองดูคับพี่ดูชุ่มฉ่ำทันตาเห็น
    เพราะ...อากาศที่เปลี่ยนไป......
    .......คงไปทำให้....ใจมันเปลี่ยนแปลง

i_khuad@hotmail.com

Junior Member porkoto's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เยี่ยมครับ

ใช้น้ำมันมะพร้าวที่ซื้อตามตลาด เราต้องมาเคี่ยวไฟก่อนหรือเปล่าครับ หรือว่าทาได้เลย

ขอบคุณ
    0

em97 ผมก็ซื้อที่ตลาดมา ไม่รู้ว่า100%หรือเปล่า แต่เอามาทาแล้วก็เงาดี ไม่มู้ว่ามันจะกัดสีเดิมของรถหรือเปล่า แต่ทาไปแล้วอ่ะ พอจอดทิ้งไว้หลายๆวันเหมือนราขึ้นเลย

มาตรฐาน อย่างที่ว่า

ใช้กีวี่ ดีที่สุดครับ

ไปลองใช้ กับรถเพื่อนมาแล้วครับ

สีดูดีขึ้นมากครับ สีเดิมคืนกลับมากครับ

ไม่ขึ้นรา ไม่มีกลิ่นมะพร้าวด้วยครับ

ดูดีมากครับถ้าไม่เชื่อ ลองดูก็ได้

jimtoday's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สนับสนุน

สมัยก่อนทำงาน เครื่องไม้ พวกโต๊ะเครื่องแป้ง ก็ใช้กีวีครับดีมาก มันมีขี้ผึ้งมั้ง

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน น้ำมันมะกอก

เคยอ่านใยบอร์ดนี้ว่าน้ำมันมะกอกที่ใช้ทำอาหารก็ใช้ไ ด้นะครับ

Senior Member ฮัมเบ้อ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

น้ำมันเครื่องยนต์ อ่อน ๆ จะกัดสีไหมครับ
    เงินทองของมายา ข้าวปลาเป็นของจริง
    ฝนตกไม่ต้อง ฟ้าร้องไม่ถึง
    โลกพร่องอยู่ เปนธรรมดา

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตัวเองจะใช้ผ้าแห้งนุ่มๆเช็ดเอาครับ เช็ดฝุ่นออก หรือไม่ก็ใช้ผ้านุ่มๆชุบน้ำมันโซล่านิดๆเช็ดทำความสะ อาด แต่หากต้องจอดทิ้งไว้ก็จะใช้ผ้าชุบน้ำมันเครื่องเอาแ ค่หมาดๆเช็ดรถเพื่อป้องกันสนิมครับ ไม่กล้าชะโลมมากกลัวกัดสี-ลายน้ำ เคยมีคนบอกเหมือนกันว่าไม่เป็นไร แต่ก็ไม่กล้าอยู่ดี เพราะเคยเอาผ้าชุบน้ำมันเครื่องทาซันบีมแล้วรู้สึกว่ าลายน้ำมันกร่อนๆไป ไม่เหมือนเดิม ไม่รู้ว่าคิดมากไปหรือเปล่า แต่ก็ไม่กล้าเช็ดออก ใช้ตากแดดเอา หลังจากนั้นก็ไม่ทาน้ำมันเครื่องแบบเดิมอีกเลย ส่วนลายน้ำตรงนั้นตอนหลังเลยพ่นแลคเกอร์เคลือบ ยอมเสียความรู้สึกว่ามีแลคเกอร์เคลือบ ดีกว่าลายน้ำค่อยๆร่อนหลุดไป
    ตัวเองเคยมีรถสีเดิมที่ยังเงาอยู่ แต่ดันพ่นโซเน็กซ์ไปโดน ทำให้สีด้านหายเงาไปเลย เพลทที่มีลายน้ำพอถูกโซเน็กซ์ก็เกิดอาการเช็ดโดนแล้ว สีจางหลุด เซ็งมาก
    ตอนนี้ใช้การดูแลพอประมาณครับ เอาผ้าแห้งเช็ดพอแล้ว หากไปทำอะไรมากพาลทำให้ของเสียโดยไม่ตั้งใจ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 31-07-2009 เมื่อ 08:15
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    ตัวเองจะใช้ผ้าแห้งนุ่มๆเช็ดเอาครับ เช็ดฝุ่นออก หรือไม่ก็ใช้ผ้านุ่มๆชุบน้ำมันโซล่านิดๆเช็ดทำความสะ อาด แต่หากต้องจอดทิ้งไว้ก็จะใช้ผ้าชุบน้ำมันเครื่องเอาแ ค่หมาดๆเช็ดรถเพื่อป้องกันสนิมครับ ไม่กล้าชะโลมมากกลัวกัดสี-ลายน้ำ เคยมีคนบอกเหมือนกันว่าไม่เป็นไร แต่ก็ไม่กล้าอยู่ดี เพราะเคยเอาผ้าชุบน้ำมันเครื่องทาซันบีมแล้วรู้สึกว่ าลายน้ำมันกร่อนๆไป ไม่เหมือนเดิม ไม่รู้ว่าคิดมากไปหรือเปล่า แต่ก็ไม่กล้าเช็ดออก ใช้ตากแดดเอา หลังจากนั้นก็ไม่ทาน้ำมันเครื่องแบบเดิมอีกเลย ส่วนลายน้ำตรงนั้นตอนหลังเลยพ่นแลคเกอร์เคลือบ ยอมเสียความรู้สึกว่ามีแลคเกอร์เคลือบ ดีกว่าลายน้ำค่อยๆร่อนหลุดไป
    ตัวเองเคยมีรถสีเดิมที่ยังเงาอยู่ แต่ดันพ่นโซเน็กซ์ไปโดน ทำให้สีด้านหายเงาไปเลย เพลทที่มีลายน้ำพอถูกโซเน็กซ์ก็เกิดอาการเช็ดโดนแล้ว สีจางหลุด เซ็งมาก
    ตอนนี้ใช้การดูแลพอประมาณครับ เอาผ้าแห้งเช็ดพอแล้ว หากไปทำอะไรมากพาลทำให้ของเสียโดยไม่ตั้งใจ
    ผมเคย เช็ด กาน่า(ครีมรถยนต์)ไปโดนลายน้ำนิดหน่อยก็หลุดไปเยอะ คิดอีกทีผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดแล้วผ้าแห้งเช็ดอีกทีก็น่ าจะพอ ตอนนี้เลยใช้วิธีธรรมดาแล้วครับ ส่วนมากจะเสียหายเพราะความไม่ได้ตั้งใจและรู้เท่าไม่ ถึงการณ์มากกว่าที่จะเสียหายตามกาลเวลาครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

Bookmarks