ฟิวส ไฟท้าย ขาดบ่อยมากครับ

ชื่อกระทู้: ฟิวส ไฟท้าย ขาดบ่อยมากครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ฟิวส ไฟท้าย ขาดบ่อยมากครับ

สวัสดีครับ

คือ
    ไฟท้ายผม ฟิวส ขาดบ่อยมากเลยครับ ไอหลอดที่มันเป็น ยาวๆแบนๆ อ่ะครับ ขาดบ่อยมาก ไม่รุ้เป็นอะไร

ซื้ออันใหม่ มาเปลี่ยน ขี่ได้ 2-3 ชม ก็ไหม้-ขาดไปเลย ไฟท้ายไม่ทำงาน อันตราายมาก
    ซื้อ ฟิวส 12v มาใช่นะครับ รถผม ก้สปิ้น นะครับ

รุ้สึกว่า กำลังไฟรถผมมันแรงเกินไป.. จนทำให้ฟิวสขาดบ่อย
    ไม่ทราบว่าพอมีวิธีแก้ไขไหมครับ เช่น.. หน่วงความแรงของไฟ หรือ เพิ่มความต้านทาน.. อะไรทำนองนี้ พอมีไหนครับ
    จะได้ไปหาซื้อ..มาใส่

ขอบคุณครับ

Senior Member lammania003's Avatar
    สถานที่
    LAMMANIA LAMBRETTA GANG
    ขอบคุณ
    0

Lightbulb

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ newbie-rookie อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ

คือ
    ไฟท้ายผม ฟิวส ขาดบ่อยมากเลยครับ ไอหลอดที่มันเป็น ยาวๆแบนๆ อ่ะครับ ขาดบ่อยมาก ไม่รุ้เป็นอะไร

ซื้ออันใหม่ มาเปลี่ยน ขี่ได้ 2-3 ชม ก็ไหม้-ขาดไปเลย ไฟท้ายไม่ทำงาน อันตราายมาก
    ซื้อ ฟิวส 12v มาใช่นะครับ รถผม ก้สปิ้น นะครับ

รุ้สึกว่า กำลังไฟรถผมมันแรงเกินไป.. จนทำให้ฟิวสขาดบ่อย
    ไม่ทราบว่าพอมีวิธีแก้ไขไหมครับ เช่น.. หน่วงความแรงของไฟ หรือ เพิ่มความต้านทาน.. อะไรทำนองนี้ พอมีไหนครับ
    จะได้ไปหาซื้อ..มาใส่

ขอบคุณครับ
    มี 3ทางครับ
    1. พ่วงไฟเพิ่ม (ไว้ในเครื่อง- เก๊ะ) ไว้อีก 1ดวง เพื่อให้มันดึงไฟ
    2. ใส่ตัวคุมไฟ (เพื่อไม่ให้ไฟ แรงเกิน)
    3. ลองเปลี่ยนหลอด 6V. เป็น 12V. - 24 v

ผิดพลาดประการใดขออภัย
    สมาคม Lambretta Mods!!! แห่งสยามประเทศ
    เราไม่ได้เป็น Mods!!! อุดมการ แต่เราเป็น Mods!!! โชว์หญิง
    ขี่แลมเหมือนขี่เมีย เพราะ ขี่เมียเหมือนขี่แลม
    ..........วามจริงที่ผมขี่แลมเบร็ตต้าก็เพราะ า ..............แลมเบร็ตต้าทั้ง าวและทั้งใหญ่ (สาวๆคงจะชอบ)
    รถ แรงแต่คนไม่แรง ขี่ไป ไง..ก็ไม่แรง- เงินน่ะซื้อรถผมไม่ได้หรอก(เงินน้อยๆ)
    [**การที่จะว่าแก็งคนอื่นนั้น ระบบรากฟันคุณต้องแข็งแรง**
    แก๊งแลม ที่เฟี้ยว!!ที่สุดในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้(อิอิ.โม้ )
    L A M M A N I A
    -- 003 --

L I 125 ser 2 YAMAHA TW200 รถถัง M 41 A3
    ส่วนตัว
    [email protected]
    http://www.myspace.com/boylammania
    http://lammania003.hi5.com
    hi5 กลุ่ม
    ** http://lammanialambrettagang.hi5.com **

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำนะคับ

ใส่ตัวคุมไฟ (เพื่อไม่ให้ไฟ แรงเกิน) ----- อันนี้น่าสนใจครับ เด่วต้องไปหาซื้อ

พ่วงไฟเพิ่ม (ไว้ในเครื่อง- เก๊ะ) ไว้อีก 1ดวง เพื่อให้มันดึงไฟ ----- อันนี้ คงไม่เวริค เพราะไม่อยากให้มีสายไฟในเก๊ะคีบ

ขอบคุณนะคับ

jing's Avatar
    สถานที่
    สีแดงหมากสุก+ต้นประดู่แดง
    ขอบคุณ
    0

วิธีง่ายๆลองดูก่อน
    1.หลอดไฟมีหลายยยี่ห้อ คือมีดีกับไม่ดี ซื้อหลอดไฟของรถยนต์ ทั้งไฟหน้า 2 ดวง ไฟหลัง ไฟเบรค เปลี่ยนใหม่ทั้งหมดเลยครับ ลองดูของดีดีหน่อย ถ้าปกติที่ขายกัน 5-10 บาทมันไม่ทน

Junior Member alybabax's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Talking

ลองดูนะ ใช้ไฟ 6 V พอ ใช้ 12 V ถ้าเครื่องแปลงระบบไฟมามันจะไฟขาดบ่อย ใส่มันหลอดละ 100 ก็ขาด
    ยิ่งเครื่องใช้ทองขาว ล่ะขาดกระจาย นั่นล่ะลองใช้ไฟ 6 V ดู ไม่ก็ซื้อหลอดไฟ สปอตไล ไป เลย

ใส่ตัวคุมไฟ (เพื่อไม่ให้ไฟ แรงเกิน) ----- อันนี้น่าสนใจครับ เด่วต้องไปหาซื้อ ---- ใส่ยากมากครับ มันมีเขี้ยวอยู่ 3 เขี้ยวถ้าซื้อไป งง แน่ๆๆว่าสายไหนเป็นสายไหน แต่แค่ไม่ให้หลอดไฟขาดใส่ตัวต้านทานก่อนถึงหลอดยังง่ ายกว่า แต่ นั่นล่ะ ใส่หลอด 6 V ที่มันกล่องสีขาวๆ เราใส่ทั้ง 64 ทั้ง 59 ใส่มาเป้นเดือนและยังไม่ขาดเลย แต่ก่อนแค่ ไม่กี่ชั่วโมงไปสะและ ยิ่งตัว 59 เครื่องมันแปลง เป็นทองขาว ใส่ไฟ 12v สว่างจ้า ขับไปแปปเดียวเท่านั้น ไปสะและ ลองใส่ ตัว โอเวอโหลด ก็นะนั่นล่ะ ลองดูถ้าขาดอีกก็ไปซื้อ โอเวอโหลด 200 บาท ไม่ก็ซื้อ ตัวต้ายทานสะตัวใส่ก่อน เข้าหลอดไฟ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย alybabax : 01-08-2008 เมื่อ 00:55

ขอบคุณ
    0

ใช่ครับ ผมเอา 12V มาให้ แสงไฟสว่างมากมาย แต่แปปเดี่ยวก็ขาด...
    เท่าที่ คุณ alybabax บอก นี่ คือ ใส่ 6V จะไม่ค่อยขาด หรอครับ?

ตอนนี้ยังไม่ได้แก้ครับ แต่จากที่อ่านดู ผมว่าจะไปซื้อ ตัวต้านทานมาใส่ก่อน แต่ ถ้ายังขาดบ่อยๆ ก็คงต้องโอเวอรโหลดแล้วละครับ

ขอบคุณนะครับ

ผม รถสปิ้นนะครับ

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ต่อไฟให้ถูกเส้นด้วยนะครับ ต่อผิดเส้นมันก็ยังขาดเหมือนเดิมนะครับ ลองเช็คดูดีๆ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

บิดเร็วเกินไปหรือเร่งเครื่องเล่นๆ บางทีก็ขาดเหมือนกันครับ เช็คระบบไฟให้ติดทุกดวงครับ
    รถบางคันไฟหรี่ไม่ติด อาจทำให้กระแสไฟในรอบเครื่องสูงๆมันแรงเกินไปครับ ทำให้ฟิวว์ขาดง่ายถ้าขี่เร็วมากๆ คันของผมเป็นต้น ขี้เกียจเปลี่ยนฟิวว์เลยซื้อSrมาขี่แทนซะเลย เวสป้าจอดเก็บโกดังไปแล้วครับ นานๆจะขี่ที แต่ขี่ทีไร******** ฟิวว์ขาดทุกทีเลย เอา12Vมาใส่ก็ขาดครับ

My Bike running on LPG

ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ
    ผมเพิ่งไปซื้อ ตัวคุมไฟ หรือที่เค้าเรียกว่า แลคคูเรเตอร??
    ตามรูปเลยนะครับ

มี3เขี้ยว.. เท่าที่มอง รู้สึกเขี้ยวซ้ายสุด จะเป็น สายดิน นะครับ

อยากจะถามว่า ผมจะเอาไปติดตั้งยังไงครับ ผมจะไปทำเองนะครับ
    ใครที่ทราบช่วยผมด้วยนะครับ อยากให้วาดภาพวงจรไฟให้ดูหน่อยนะครับ ว่า ต้องต่อ สายอะไรกะอะไรนะครับ
    แล้วผมจะต้องเอาไอตัวนี้ ไปติดไว้ส่วนไหนของรถหรอครับ?

ขอบคุณมากมากครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย newbie-rookie : 12-08-2008 เมื่อ 00:40

jeng23's Avatar
    สถานที่
    thabo vespa club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ newbie-rookie อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ
    ผมเพิ่งไปซื้อ ตัวคุมไฟ หรือที่เค้าเรียกว่า แลคคูเรเตอร??
    ตามรูปเลยนะครับ

มี3เขี้ยว.. เท่าที่มอง รู้สึกเขี้ยวซ้ายสุด จะเป็น สายดิน นะครับ

อยากจะถามว่า ผมจะเอาไปติดตั้งยังไงครับ ผมจะไปทำเองนะครับ
    ใครที่ทราบช่วยผมด้วยนะครับ อยากให้วาดภาพวงจรไฟให้ดูหน่อยนะครับ ว่า ต้องต่อ สายอะไรกะอะไรนะครับ
    แล้วผมจะต้องเอาไอตัวนี้ ไปติดไว้ส่วนไหนของรถหรอครับ?

ขอบคุณมากมากครับ

ตัวนี้ต้องใช้กับจานไฟ 12v ครับ

ขอบคุณ
    0

ผมรถสปิ้นน่ะครับ
    ผมไปหา แผนภาพวงจรไฟสปิ้นมาให้แล้วนะครับ แต่ไม่ทราบว่าต้อง ติดตั้งตรงส่วนไหนครับ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย newbie-rookie : 12-08-2008 เมื่อ 11:19

Member vespa.never.die's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แชร์ไฟ

ผมเองตัดปัญหาด้วยการซื้อ ไฟจักรยาน (แต่ง)ติดเพิ่มอีก 3 หลอด ให้แช่ร์ กับไฟหรี่ ง่ายๆ คือ
    ช่วยแชร์ไฟท้าย นั้นเอง แต่ไฟท้าย,ไฟเบรก และไฟหรี่ (ข้างๆไมล์) ต่อพ่วงกัน เพียงแค่แชร์
    ไฟจาก ไฟหรี่ ก็ช่วยได้แล้วคับ ลองคับดูแล้ว หลายเดือนไม่เคยขาดเลย จากแต่ก่อน ไฟท้ายขาด
    ทุกอาทิตย์ ลอง ดูคับ
    ผมรถสปิ้นน่ะครับ
    ผมไปหา แผนภาพวงจรไฟสปิ้นมาให้แล้วนะครับ แต่ไม่ทราบว่าต้อง ติดตั้งตรงส่วนไหนครับ?

vespaclub64's Avatar
    สถานที่
    หริภุญชัย คลับ ลำพูน
    ขอบคุณ
    0

อันนี้แก้แล้วหายเลยครับ แนะนำซื้อตัว โอเวอร์โหลด ราคาประมาณร้อยกว่าบาทภ้าจำไม่ผิด ชัวครับ

โต้ง หริภุญชัยคลับ ลำพูน

ขอบคุณ
    0

fซื้อมาแล้วครับ แต่ติดตั้งไม่เป็นอ่ะครับ

ใครรู้ช่วยบอกทีครับ
    เห็นเค้าบอกว่า ถ้าต่อสายผิด ก็พังไปเลย... เลยอยากจะถามหน่อยคับว่า ติดตั้งยังไง..ts32

Bookmarks