ว่าด้วยเรื่องของน้ำมันเครื่องครับ

ชื่อกระทู้: ว่าด้วยเรื่องของน้ำมันเครื่องครับ

Junior Member pa_donjuan's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ว่าด้วยเรื่องของน้ำมันเครื่องครับ

อยากรู้ว่าถ้าจะเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรถเวสป้าเราจะใช ้น้ำมันเครื่องตัวเดียวกับรถยนต์เบนซินได้มั้ยครับ เพราะที่บ้านมีน้ำมันเครื่องสำหรับรถเบนซินเหลือจากท ี่ไปถ่ายมา

Senior Member bizkik's Avatar
    สถานที่
    ''เพชรเกษม Road CluB''
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าไม่น่าจะได้นะคับ ซื้อใหม่เห๊อะ คับขวดไม่เกิน 100 เผื่อรถที่เรารัก.....

topbig's Avatar
    สถานที่
    Top อะไหล่
    ขอบคุณ
    0

ใช่ ซื้อใหม่เหอะ ราคาไม่แพงคราสตอนก็ใช้ได้ครับ
    ร้านTop อะไหล่083-2101643 นครสวรรค์ จำหน่ายเครื่อง LIFAN 110-250 สูบตั้ง สูบนอนทุกรุ่น อะไหล่แต่งรถชาลี อยากดูรูปเครื่อง+อะไหล่ หาใน google พิมพ์ ร้าน Top อะไหล่ เลย

ทำเอง ขับเองแบบชิลลๆ smoother's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ใช้ได้ไม่ได้ให้ดูที่เบอร์น้ำมันครับ ไม่ใช่ดูที่ชื่อน้ำมัน พอเห็นว่าน้ำมันเครื่องรถยนต์ก็คิดไปเองว่าไม่เหมาะก ับรถมอไซค์ จริงๆ มันหลักการเดียวกันทั้งนั้นแหละครับ
    น้ำมันเครื่องรถยนต์ใช้ได้ครับ คุณภาพไม่แตกต่างกัน ยิ่งถ้าเป็นเบอร์ 20W-50 หรือเบอร์ SAE40 ยิ่งดีครับ ประหยัดดีด้วย เติม 300CC เท่านั้น เติมเผื่อได้ แต่ไม่เกิน 500CC เพราะถ้าเติมมากไปจะทำให้น้ำมันเครื่องรั่วออกทางซีล ล้อหลัง ทำให้เบรคไม่อยู่
    น้ามันเครื่องสำหรับเวสป้า ใช้หล่อลืนห้องเกียร์และครัช เสปคฝรั่งให้ใช้เบอร์ SAE 30 แต่บ้านเราอากาศร้อน และก็รถมันเก่าแล้วควรใช้เบอร์ที่หนืดกว่า คือเบอร์SAE 40 [หนืดกว่าเบอร์ 30 ] ถ้าจะไปซื้อของมอไชค์มาใส่ ต้องบอกเค้าว่า เอาน้ำมันเกียร์รถ 2 จังหวะ
    ส่วนน้ำมัน ออโต้ลูป ใช้หล่อลื่นลูกสูบและข้อเหวี่ยง
    ห้ามใช้น้ามันเกียร์ของรถยนต์ อาจทำให้ครัชลื่นได้ เพราะน้ำมันเกียร์รถยนต์ผสมสารหล่อลื่น พวกโมลิบดินั่ม ถ้าไปโดนครัชเข้าจะทำให้ครัชลื่น รถวิ่งอืด
    ต้องการรข้อมูลอย่างละเอียด อ่านกระทู้ ปักหมุด ว่าด้วยเรื่องน้ำมันเครื่อง ด้านบนบอร์ด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย smoother : 07-08-2008 เมื่อ 16:51

Bookmarks