แบบนี้ต้องผ่าเครื่องไหมครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: แบบนี้ต้องผ่าเครื่องไหมครับ

yagami's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แบบนี้ต้องผ่าเครื่องไหมครับ

คือรถผมมันอืดๆ เริ่งไม่ค่อยขึ้นต้องอัดเกีย 1 2 ให้ถึงรอบ
    ก่อนเข้าเกีย 3 ไม่งั้นเร่งไม่ขึ้นเลย ยิ่งเอาคนซ้อนด้วยยิ่งอืด
    แล้วตอนขับก็ได้ยิงเสียงใบพัดดัง ด้วย

ถามหน่อยถ้าผ่าเครื่องแล้วมีผลดีผลเสียอะไรบ้างครับ
    พอดีรถยังไม่เคยผ่าเครื่องเลย

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ..say hi

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yagami อ่านข้อความ
    คือรถผมมันอืดๆ เริ่งไม่ค่อยขึ้นต้องอัดเกีย 1 2 ให้ถึงรอบ
    ก่อนเข้าเกีย 3 ไม่งั้นเร่งไม่ขึ้นเลย ยิ่งเอาคนซ้อนด้วยยิ่งอืด
    แล้วตอนขับก็ได้ยิงเสียงใบพัดดัง ด้วย

ถามหน่อยถ้าผ่าเครื่องแล้วมีผลดีผลเสียอะไรบ้างครับ
    พอดีรถยังไม่เคยผ่าเครื่องเลย
    ไม่ลองเอาไปเช็กไฟ ไล่น้ำมันก่อนเหรอหนู...ที่ใบพัดลมดังมันก็มีหลายสาเ หตุแต่ถ้าจะซ่อมรับลองว่ายาวแน่นอน...ไหนจะโรตารี่ ลูกสูบ ลูกปืนโอ๊ย..ปวดหัว และที่สำคัญราคาค่าซ่อมรถบ้านเราโคตรเอาเปรียบคนขี่อ ย่างที่รู้ๆกันใช่ไหมจ๊ะ

-
    สถานที่
    ขี่คนเดียวสบายใจ
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยคับ...ค่าซ่อมแพงมากคับ.........และที่สำคัญ ....ทำแล้วไม่จบนี่ดิ..........ปวดกะบาลเลยล่ะ.....ส ู้ๆคับ

เรามาแล้ว auto's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    2

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง ไม่กล้าซ่อมเลยก็ว่าได้

[B]มิตรภาพไม่มีที่สิ้นสุดตราบใดที่ยังมีชีวิตอยู่ คนไทยหัวใจเกินร้อย
    www.putovp@gmail.com

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ต้องจูนเช็คระบบไฟว่าแก่อ่อนไปไหม และ ดูระบบน้ำมันและอากาศว่าจูนลงตัวไหม ครับ และต้องดูสภาพรถด้วยนะครับว่าสมบูรณ์กี่เปอร์เซนต์ ลูกหลวมก็ไม่มีกำลังอัด ท่ออั้นก็วิ่งไม่ออก เป็นได้หลายอย่างครับ ลองแก้ๆดู
    ส่วนเรื่องร้านซ่อมก็ต้องดูดีๆ ละครับ ไม่ทราบอยู่ที่ไหนละครับเผื่อคนอื่นๆมีเพื่อนอยู่ระแ วกนั้นจะได้แนะนำไปครับ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

ที่สุดแล้วไม่มีใครเกิน aei007's Avatar
    สถานที่
    71 vintage machine
    ขอบคุณ
    0

เช็ค ระบบไฟครับว่าไฟอ่อนไปรึป่าว หรือแก่ไป ระบบไฟก็มีส่วนนะครับไฟแก้ไปปลายก็ไม่ไหล ต้องลองดุครับ
    เช็คระบบน้ำมันด ไล่นมหนู อากาศ น้ำมัน
    เช็คลูกสูบถ้าลูกหลวมรถก็ไม่มีแรงครับ คว้านใหม่ครับรับลองวิ่ง
    *แล้วมีเสียงตรงใบพัด นี้มีหลายสาเหตุ
    -เช่น ใบพัดขูดกับที่ครอบ รึป่าว อาการนี้แก้ไขง่าย หาแหวนลองซักตัว
    -อาการนี้จะหนักหน่อย ต้องผ่าเครื่องครับ เบ้าลูกปืนข้อเหวี่ยงหลวม วิธีเช็คก็เอามือแนบกับใบพัดแล้วลองกำครัชดู ถ้าขยับก็แสดงว่าเบ้าลูกปืนหลวมครับ(ไม่ต้องสตาร์ทเค รื่องนะครับเดวมือขาดเอา555)ที่มีเสียงก็มาจากเสียงล ูกปืนโดนเบ้าอะครับ มันจะดังแก๊กๆๆๆ

*ผิดพลาดยังไงขออภัยนะคราบ.......................em 94
    <<<===เจอกันที่ http://aei007.hi5.com นะคราบพี่น้องคราบ===>>>

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อาการเหมือนของผมเลย พอเอาไปเข้าอู่เช็คอาการดู ปรากฏว่า หน้าโรตารี่รั่ว เลยผ่าเครื่องวะเลย ( แต่ก็ต้องผ่าดูก่อนถึงจะรู้............) เลยคุยกับช่างให้เปลี่ยนใหม่เลย อะไรไม่ดีทำใหม่เลย ปานปลายครับงานนี้ แต่ที่สำคัญต้องให้ช่างที่สนิททำดูนะครับ ไม่อย่างนั้นโดนฟันเละ...

em89

Nevigator Member Inferior scooter's Avatar
    สถานที่
    ^Nevigator scooter Club^
    ขอบคุณ
    0

ผ่าใหม่ทั้งลูกไปเลยก็ดีน่ะครับ...รถจะได้แจ่มๆ
    ราคาก็ไม่น่าจะเกินไปหรอกครับสำหรับความสุขที่เรามีร ถเครื่องดีๆใช้..
    ปล...ความคิดผมน่ะครับ...
    ......Nevigator scooter club.....
    มัลติพลาย :Hakeem300.multiply.com
    Inferior :Ha-keem.
    E-mail : keem_inferior@hotmail.com.
    :http:// keeminferior.hi5.com
    Px 200 : By Dee Modify Kokpadoo Satunthailand
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=120

Bookmarks