ของแรงผู้รู้เกี่ยวกับปัญหาจุกจิกของรถหน่อยครับ>3<

ชื่อกระทู้: ของแรงผู้รู้เกี่ยวกับปัญหาจุกจิกของรถหน่อยครับ>3<

มาตรฐาน ของแรงผู้รู้เกี่ยวกับปัญหาจุกจิกของรถหน่อยครับ>3<

ของแรงผู้รู้เกี่ยวกับปัญหาจุกจิกของรถหน่อยครับ>3<

คือว่าตอนนี้รถที่ผมใช้อยู่เปนรุ่น 64 รถเก่ามานก้อต้องมีปันหาเปนเรื่องทำมะดาช่ายม๊ายคั๊ฟ

ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก้อเพื่อห้ายทุกคนที่มีปันห าเกี่ยวกับรถของตัวเองด้ายเรียนรู้ปายด้วยกันเรย

เน๊อะๆๆๆๆๆๆๆ ครายมีปันหาอารายก้อคอมเม้นกันด้ายนะ แร้วเราก้อจารอผู้รู้มาตอบ

ขอความกะรุนาผู้รู้ช่วยผู้ที่ไม่รู้ด้วยเถอะครั๊ฟ รักรถ อยากซ่อมรถเอง แต่ซ่อมม่ายเปน แหะๆๆๆๆ

ขอบคุนล่วงหน้าเรยล้ากานน้าคั๊ฟฟ ขอบคุนมากๆๆๆๆๆค๊าฟฟฟฟฟฟ

1.ปันหาที่ขาตั้งคู่อ่ะคั๊ฟ เวลาเอารถลง ขาตั้งมันจาไปตีกับอะไรไม่รู้ เสียงดังมากๆๆๆๆ

2.ปันหาไฟมีอยู่ตลอดตั้งแต่ได้จับรถเรยคั๊ฟ คือว่า ถ้าไฟหน้าติด ไฟหลังก้อจะดับ ตอนนี้ไฟที่ไมล์
    ก้อดับปาย4เดือนแระ ปายซ่อมมาก้อเหมือนเดิม สุดจะทนจิงๆคั๊ฟ

3.ปันหาที่บังโคลนหน้ารึเปล่าก้อไม่รู้อ่ะคั๊ฟ เวลาขี่รถตกหลุมนิดๆหน่อยก้อเสียงดังมากๆเรยคั๊ฟ
    แต่ที่ผมสังเกดคือมันจะไปดังที่บังโคลนหน้าอ่ะคั๊ฟ

4.เวลาจอดรถตากฝนอ่ะคั๊ฟ รถจะสตาร์ทม่ายติดตลอดเรย พอจอดทิ้งไว้ในร่มสักคืนนึง มาสตาร์ท
    ใหม่ก้อดันติด อยากทราบว่าน้ำมันเข้าไปในไหนคั๊ฟ แร้วเข้าได้ยังงัยมันเกี่ยวกับที่ขอบยางรึเปล่าคับ

5.บางครั้งเวลาออกตัวอ่ะคั๊ฟ เข้าเกียร์ 1 แร้วปล่อยคาร์ทมานจะกระชากรถปายเรยอ่ะคั๊ฟอันนี้สุดเ ซ็งเรย เกือบดนรถบรรทุกชนอ่ะ โอ้วๆๆๆๆๆ แต่บางครั้งก้อม่ายเปนนะคั๊ฟ

ปันหารถของผมก้อมีแค่นี้อ่ะคั๊ฟ <กล้าพูดเน๊อะว่ามีแค่นี้ 555555+>

ครัยที่พอช่วยผมด้ายก้อต้องขอร้องเรยครั๊ฟ เพราะช่างที่จันทบุรีที่ซ่อมเวสป้าเก่งๆนี่แทบจาม่าย มี
    เรย แง้ๆๆๆๆๆๆ

ขอบคุนมากๆๆๆๆน้าค๊าฟฟฟฟฟฟ ขอบคุนค๊าฟฟฟ >3

ทำเอง ขับเองแบบชิลลๆ smoother's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ปัญหาอย่างนี้มีกับรถเก่าเป็นธรรมดา แต่สามารถแก้ได้แต่ไม่ถึงกับได้ 100 เปอร์เซ็น
    ขอถามก่อนว่าคุณรักเวสป้าแค่ไหน ถ้ารักจริงต้องอดทนครับ อาการที่คุณบอกมาแก้ได้ครับ แต่ต้องเข้าใจว่ารถเก่ามันต้องมีซ่อมบำรุงบ่อยๆ บางทีอาการนี้หาย อาการอื่นอาจจะเกิดอีก ขับรถเก่าต้องมีเสียงดังน่ารำคาญบ้าง
    คุณต้องหาช่างที่ละเอียด ไว้ใจได้หน่อย
    ขาตั้งดังก็หาดูว่ากระแทกตรงไหน แล้วหาลูกยางมารอง
    เรื่องไฟอย่าไปคิดมาก เวสป้าหลอดไฟมันชอบขาด ต้องแก้กันหลายครั้งหน่อย ถ้าเหยียบเบรค ไฟหรี่จะดับเป็นปรกติของมันครับ บีบแตรไฟหน้าจะสว่างน้อยลง ถ้านอกเหนือจากนี้ ก็ถอดมาไล่ไฟใหม่
    เรื่องโช๊คดังไม่ยาก ให้ช่างไล่ดู ก็รู้แล้วว่าอะไรหลวม
    เรื่องโดนน้ำแล้วติดยาก ต้องมาไล่ระบบดูใหม่
    ครัชกระชาก เป็นอาการเสียที่เกิดขึ้นบ่อยกับเวสป้า คือบูชครัชหลวม ถอดเปลี่ยนบูชครัชใหม่ ราคารวมค่าแรง ราวๆ 150 -300
    ปัญหาของคุณจริงๆคือ ยังไม่เจอช่างฝีมือดี

-
    สถานที่
    ขี่คนเดียวสบายใจ
    ขอบคุณ
    0

นี่ยังน้อยนะคับ......อื่นๆจะตามมาอีกมากมายคับ....ต ้องอดทนคับฮิๆๆ

jing's Avatar
    สถานที่
    สีแดงหมากสุก+ต้นประดู่แดง
    ขอบคุณ
    0

ข้อความที่คุณเขียนอ่านอยาก มากๆ อ่านแล้วเหมือนผมพูดภาษาไทยไม่ชัดเลย
    เข้าเรื่อ (ตอบมาจากประสบการณ์) ที่คุณว่ามานั้น ส่วนมากไม่ใช่ปัญหา แต่เป็นเรื่องปกติของรถ
    ปัญหารถvespa150 ปี1964 ก็คือ รถแปลงแม้งเยอะ
    1.เวลาเอาขาตั้งลงขาตั้งจะตีกับตัวรถ บางคันก็ท่อ ใช้เท้าลองก็จะนิ่มขึ้น
    2.ฯลฯ
    3.ไขนัท ที่บังโครนให้แน่น ถ้าไม่หายก็ไม่แปลกมันดัง หรือสั่นเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว
    4.ต้องลองเช็คดูหลายอย่าง เช่น ลองเปิดฝาคาร์บู ว่ามีน้ำเปล่า และไขดูที่น้ำมันเครื่องว่ามีน้ำปนหรือเปล่า ถ้าอากาศเย็นก็จะสตาร์ทติดอยากอยู่แล้ว
    5. ฯลฯ
    เรื่องไฟและครัช ต้องดูหลายอย่าง
    อันนี้เล่าให้ฟัง เข้าศูนย์สักทีเพื่อขับแล้วสบายใจ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jing : 27-08-2008 เมื่อ 09:31

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jing อ่านข้อความ
    ข้อความที่คุณเขียนอ่านอยาก มากๆ อ่านแล้วเหมือนผมพูดภาษาไทยไม่ชัดเลย
    เข้าเรื่อ (ตอบมาจากประสบการณ์) ที่คุณว่ามานั้น ส่วนมากไม่ใช่ปัญหา แต่เป็นเรื่องปกติของรถ
    ปัญหารถvespa150 ปี1964 ก็คือ รถแปลงแม้งเยอะ
    1.เวลาเอาขาตั้งลงขาตั้งจะตีกับตัวรถ บางคันก็ท่อ ใช้เท้าลองก็จะนิ่มขึ้น
    2.ฯลฯ
    3.ไขนัท ที่บังโครนให้แน่น ถ้าไม่หายก็ไม่แปลกมันดัง หรือสั่นเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว
    4.ต้องลองเช็คดูหลายอย่าง เช่น ลองเปิดฝาคาร์บู ว่ามีน้ำเปล่า และไขดูที่น้ำมันเครื่องว่ามีน้ำปนหรือเปล่า ถ้าอากาศเย็นก็จะสตาร์ทติดอยากอยู่แล้ว
    5. ฯลฯ
    เรื่องไฟและครัช ต้องดูหลายอย่าง
    อันนี้เล่าให้ฟัง เข้าศูนย์สักทีเพื่อขับแล้วสบายใจ

ขอบคุนมากๆๆๆๆๆๆเรยนะคับสำหรับความรู้

แหะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่.........เข้าศูนย์อะไรเหรอครับ

ช่ายศูนย์พวกฮอนด้า ซูซูกิอะไรอย่างนี้รึเปล่า

เค้าทำให้ได้ด้วยเหรอคับ

ถ้าได้ก้อคงดีมากๆๆๆๆๆๆๆ

จะได้สบายใจสักที

ขอบคุนมากคั๊ฟ 0.0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ plapayooon อ่านข้อความ
    นี่ยังน้อยนะคับ......อื่นๆจะตามมาอีกมากมายคับ....ต ้องอดทนคับฮิๆๆ

ใช่ๆๆๆๆๆต้องอดทนอย่างเยอะด้วย

55555+

แต่อะไรที่มันแก้ได้ก้ออยากแก้เองอ่ะคั๊ฟ

ใจจริงแร้วไม่อยากให้ถึงมือช่างเรยด้วย

เพราะกลัวช่างเค้าทำไม่ดีไม่ละเอียดเท่าเราทำเองอ่ะค ั๊ฟ

แหะๆๆๆๆๆๆๆ 0.0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ smoother อ่านข้อความ
    ปัญหาอย่างนี้มีกับรถเก่าเป็นธรรมดา แต่สามารถแก้ได้แต่ไม่ถึงกับได้ 100 เปอร์เซ็น
    ขอถามก่อนว่าคุณรักเวสป้าแค่ไหน ถ้ารักจริงต้องอดทนครับ อาการที่คุณบอกมาแก้ได้ครับ แต่ต้องเข้าใจว่ารถเก่ามันต้องมีซ่อมบำรุงบ่อยๆ บางทีอาการนี้หาย อาการอื่นอาจจะเกิดอีก ขับรถเก่าต้องมีเสียงดังน่ารำคาญบ้าง
    คุณต้องหาช่างที่ละเอียด ไว้ใจได้หน่อย
    ขาตั้งดังก็หาดูว่ากระแทกตรงไหน แล้วหาลูกยางมารอง
    เรื่องไฟอย่าไปคิดมาก เวสป้าหลอดไฟมันชอบขาด ต้องแก้กันหลายครั้งหน่อย ถ้าเหยียบเบรค ไฟหรี่จะดับเป็นปรกติของมันครับ บีบแตรไฟหน้าจะสว่างน้อยลง ถ้านอกเหนือจากนี้ ก็ถอดมาไล่ไฟใหม่
    เรื่องโช๊คดังไม่ยาก ให้ช่างไล่ดู ก็รู้แล้วว่าอะไรหลวม
    เรื่องโดนน้ำแล้วติดยาก ต้องมาไล่ระบบดูใหม่
    ครัชกระชาก เป็นอาการเสียที่เกิดขึ้นบ่อยกับเวสป้า คือบูชครัชหลวม ถอดเปลี่ยนบูชครัชใหม่ ราคารวมค่าแรง ราวๆ 150 -300
    ปัญหาของคุณจริงๆคือ ยังไม่เจอช่างฝีมือดี

ขอบคุนมากเรยคั๊ฟที่ห้ายคำตอบอย่างละเอียด

ขอบคุนจิงๆคั๊ฟ

แต่ปันหาจิงๆของผมนี่ช่างน่าปวดหัวจิงๆ

เพราะที่จันม่ายมีช่างดีๆอย่างว่าอ่ะ

เฮ้อ.......เซ้งๆๆๆสุดๆๆๆๆ

ยังไงก้อต้องขอบคุนด้วยนะคั๊ฟ

ขอบคุนมากๆคับ

Bookmarks