ประกาศ!!! ทริปแอ่วเหนือ กำหนดวันเดินทาง - หน้า 10

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 14 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ประกาศ!!! ทริปแอ่วเหนือ กำหนดวันเดินทาง

Senior Member num vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    2

อัพเดท ครับ

เส้นทางจาก ลำปางไป ที่ล่องแพและจากแพถึงตัวเมืองพะเยา จะเป็นทางวิ่งอยู่ในช่วงเขา คดเคี้ยวไปมาเมื่อก่อนผม ไปเป็นสองเลน
    แต่ ตอนนี้ เป็น 4 เลน แล้วครับ เข้าโค้งกันให้มันไปเลยครับพี่น้อง
    vespa never die.....

Member eakasith's Avatar
    สถานที่
    W650 riders club
    ขอบคุณ
    0

Juk-ka-duy

อยู่อำเภอ วิเศษฯ คับแต่ตอนนี้ย้ายมาอยู่ที่ รามอินทรา กม.8 คับ
    ผมอยู่ ถนนนวมินทร์ หมู่บ้านธนะสิน ใกล้ๆ กันเลยครับ

Member kissdo's Avatar
    สถานที่
    คนชอบขี่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยุธยา-พะเยา

สวัสดีพี่น้องเพื่อนฝูงทุกท่าน เนื่องจากผมได้ไปทำงานที่เชียงรายมาเมื่อวันที่ 12-14 ก.ย. 51 ก็เลยจะมาเล่าถึงเส้นทางให้ฟังดังนี้ เอาแบบเนื้อๆเลยนะ แต่แค่อยุธยาถึงพะเยา นะครับเพราะผ่านแค่นี้
    เริ่มจากอยุธยาถึงอุทัยธานี
    เส้นทาง 4 เลนซัดได้เต็มที่ตามความต้องการถ้าใจกล้าพอ
    สิ่งที่ต้องระวัง คือรถ U-Turn น่ากลัวต้องระวังมากๆ กระแสลมแรงถ้าขับด้วยความเร็วสูงต้องข้อแข็งหน่อยเนื ่องจากลักษณะถนนเป็นถนนเปิด 4เลน ต้นไม้น้อย รถน้อยไม่ตัวซับแรงลม
    ปั้มน้ำมันมีตลอดทาง
    เข้านครสวรรค์
    พอถึงแยกใหญ่ จะขึ้นเนินเข้านครสวรรค์(ประมาณ20 กม.ถึงนครสวรรค์) ถ้าใครน้ำมันเหลือน้อยให้เตรียมตัวเติมน้ำมันกันที่ป ั้มปตท.ได้เลย จากนั้นให้ขับเลี้ยวซ้ายไปทางเลี่ยงเมืองไป กำแพงเพชร มีป้ายบอกครับระยะทางเส้นเลี่ยงเมื่อง 13 กม.ซัดได้
    พอถึงทางแยกให้เลี้ยวซ้ายเข้ากำแพงเพชร

กำแพงเพชร – ตาก
    ยิงตรงยาวๆๆเส้นนี้ ระยะทางประมาณ 150-200 กม. เอานครสวรรค์+กำแพงเพชร (จำไม่ได้แน่นอนครับขอโทษที) มันจะยิงตรงถึงตากเลยครับ เส้นทางถนนจะมีช่วงถนนเสียเป็นระยะขับระวังกันหน่อยน ะครับ มีด่านลอยทางหลวงประมาณ 1-2 ด่าน น่าจะเป็นช่วงลงเนินก็คอยดูกันนะ
    ปั้มน้ำมันมีตลอดทางแต่ห่างกันหน่อยนะ

ตาก
    จุดสังเกตุเมื่อเข้าตาก คือเมื่อขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำใหญ่ๆแล้วลงมาเจอถนน 5-6 เลน ตีเส้นถนนสีฟ้า นั้นแหละเข้าตาก ขับตรงมาถึง ทางแยกให้เลี้ยวซ้ายครับ และก็ยิงตรงยาวเหมื่อนเคย เส้นทางมีถนนเสียเป็นช่วงๆแต่ไม่มาก วิวข้างทางก็ สวยดีครับ ระยะทางประมาณ 170 กม. (ถ้าจำไม่ผิด) ก็จะถึงลำปาง
    ปั้มน้ำมันมีเป็นระยะครับ
    ปล.มีจุดถ่ายรูปแนะนำครับ มันจะมีหลักกิโล อันเท่าตึก3ชั้นตรงแยก 5เชียง น่าถ่ายรูปหมู่ครับ(เพราะใกล้ลำปางมากแล้วครับน่าจะส ละเวลาถ่ายได้ครับ)

ลำปาง
    จุดสังเกตุเมื่อเข้าลำปาง เราก็จะขึ้นสะพานลงมาจะเจอห้าง Big C ครับและปั้ม ปตท.ครับให้ขับตรงๆมาเลยทางเข้าเขื่อนอยู่ซ้ายมือ แนะนำให้เติมน้ำมันที่ปั้ม ปตท. ตรง Big C. นี่เลยครับเนื่องจากเลยไปก็มีปั้ม นะครับแต่อยู่ฝั่งตรงข้าม ไม่อยากให้กลับรถกลัวเกิดอุบัติเหตุ และอีกอย่างเมื่อเข้าเขื่อนแล้วผมไม่รู้ว่ามีปั้มหรื อเปล่าจาก ปตท. Big C ไปถึงปากทางเข้าเขื่อนประมาณ 10 กม.(ไม่แน่ใจ) ปากทางเข้าเขื่อนไปถึงท่าจอดแพ 14 กม.(อันนี้แน่นอน)
    ปล.แนะนำ ให้ซื้อเสบียงต่างๆที่ Big C ได้เลยครับหรือ Lotus Exprees ได้ครับแต่เลยมาหน่อยอยู่ฝั่งตรงข้าม
    เรื่องน้ำมันอยากให้ให้เต็มถังที่ปั้มน้ำปตท.ตรง Big C มีเหตุผลดังนี้
    คำนวณระยะทางจากเขื่อนไปถึงพะเยาดังนี้ครับ
    จากBig C ไปเขื่อน ประมาณ 10 กม. จากปากทางเขื่อนไปท่าจอดแพ 14 กม.จากเขื่อนไปพะเยา 110กม. เป็นเขาล้วนๆซึ่งจะกินน้ำมันกว่าทางปกติ ไม่ค่อยมีปั้มน้ำมัน ถ้าระยะทางโดยทั้งหมด ประมาณ 150 กม.ครับผม รวมเข้า-ออกเขื่อนด้วย ไม่อยากให้เสียเวลาตอนเช้าย้อนกลับมาเติมน้ำมันครับ นอกจากเป็นรถแต่งที่เสพน้ำมันเยอะเป็นพิเศษ หรือถังแต่งที่บรรจุน้ำมันได้น้อยกว่าปกติเท่านั้นที ่ย้อนกลับมาเติม ลองคำนวณดูให้เหมาะกับรถท่านนะครับ

พะเยา
    จากเขื่อนไปพะเยา 110 กม. เขาตลอดครับพี่น้อง ทางสวยมากแวะถ่ายรูปได้ตลอดทางถนนมีเสียบ้าง ผู้รักความเร็วต้องระวังมากๆนะครับขับไปตามทางเลยผ่า นเมือง ผ่านก๊วานพะเยา ตรงไปถึงแยกประตูชัย เลี้ยวขวาเข้าภูลังกา แค่นี้นะครับเพราะผ่านแค่นี้555
    ปั้มน้ำมันไม่มี (ช่วงเขาครับ)
    ปล.อยากให้แวะถ่ายรูปหมู่ที่แถวค่ายประตูผ่า วิวเป็นต้นสักอนุรักษ์พันดีของโลกสูงเท่าตึก 10 ชั้น วิวสวยมากเหมื่อนเมืองนอก
    ถ้าใจมันอยากไป แค่นิดเดียวก็ถึง

Member phai-sr's Avatar
    สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

Big Trip 2009
    ฮ่าๆๆ คิดไว้เล่นๆ แต่ไปจริงครับ สำหรับ ทริปใหญ่ ปีหน้า ล่องใต้ครับ พี่น้อง กระปี่ พังงา ภูเก็ต คร้าบ ปล่อยข่าวก่อน จะได้มีเวลาตัดสินใจถูกครับ บ้าไปแล้ว ฮ่าๆๆ มีแนวร่วม เช่นเคย ไผ่ แซ๊ก บ้ากันสงคน ห้าวัน สี่คืน คร้าบ วันที่เดินทาง สิ้นปีเหมือนเดิมครับ

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phai-sr อ่านข้อความ
    ฮ่าๆๆ คิดไว้เล่นๆ แต่ไปจริงครับ สำหรับ ทริปใหญ่ ปีหน้า ล่องใต้ครับ พี่น้อง กระปี่ พังงา ภูเก็ต คร้าบ ปล่อยข่าวก่อน จะได้มีเวลาตัดสินใจถูกครับ บ้าไปแล้ว ฮ่าๆๆ มีแนวร่วม เช่นเคย ไผ่ แซ๊ก บ้ากันสงคน ห้าวัน สี่คืน คร้าบ วันที่เดินทาง สิ้นปีเหมือนเดิมครับ
    แหม่ลืมบอก ว่าที่ภูเก็ตมีบ้านรับรองครับ
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phai-sr อ่านข้อความ
    แหม่ลืมบอก ว่าที่ภูเก็ตมีบ้านรับรองครับ
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""

ทริปสั้นไปภูเก็ต ทริปยาวไปยะละ-ปัตตานีต่อ โอเคมั๊ยครับ
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถุงนอนมาแว้ว

ใครจะนอนแต็นท์ หาถุงนอนหนาๆไว้หน่อยครับ

ใบแรกเหมาะที่อุณหภูมิ ประมาณ 20 องศาเซลเซียส

http://www.trekkingthai.com/cgi-bin/.../show.pl?P0352

อีกใบ เหมาะที่อุณหภูมิ ประมาณ 5 องศาเซลเซียส

http://www.trekkingthai.com/cgi-bin/.../show.pl?P0362

ร้านเขาอยู่ใกล้สถานีรถไปสนามเป้า ถ.พหลโยธิน ฝั่งขาออก

แผนที่ร้านครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nong052 อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ พี่ๆกลุ่มตากลม จะมีทริปมาเที่ยวภูเก็ตด้วยเหรอครับ ดีใจจังเลยมาเที่ยวบ้านเรา มาเมื่อไหร ส่งข่าวด้วยนะครับ หรือจะมาช่วงวันสงกราน จะมีงานไบด์วีค ทุกปี ทีมภูเก็ต ยินดีตอนรับครับ
    เดือน ธค. ปีหน้านู่นนนนนนนนนนนละค้าบบ

ก้อหวังว่ามันจะเป็นทริปใหญ่ตากลมจริงๆอ่ะนะ
    เพราะตอนนี้มันยังเป็นแค่ทริปในฝัน ของไอ้บ้า3-4คนเอง
    ps:แล้วใครจะไปปัตตานีกะผมมั่งป่าว em87
    No Matter What You Ride Just Ride It With Your Pride

สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

เหอๆ ปั๊บ มี บ้านด้วย จะนอน บ้านปั๊บ หรือ ว่า นอนบ้าน พักราชการดี อิอิ ผม เคยอยู่ตอนเด็กๆ อ่ะสวย โคตร ส่วนตัวสุดๆ ศูนย์ชีววิทยาทางทะเล ภูเก็ต แหมพันวา เหอๆๆๆ บ้าไปแล้ว ตั้งปีหน้า ปีนี้ยังไม่รอดเลย รถก็ยังไม่มี แต่ ไปแน่ๆ ไม่ไหว ปีไหน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เหอๆ ปั๊บ มี บ้านด้วย จะนอน บ้านปั๊บ หรือ ว่า นอนบ้าน พักราชการดี อิอิ ผม เคยอยู่ตอนเด็กๆ อ่ะสวย โคตร ส่วนตัวสุดๆ ศูนย์ชีววิทยาทางทะเล ภูเก็ต แหมพันวา เหอๆๆๆ บ้าไปแล้ว ตั้งปีหน้า ปีนี้ยังไม่รอดเลย รถก็ยังไม่มี แต่ ไปแน่ๆ ไม่ไหว ปีไหน
    เป็นบ้านพักรับรองของกรมชลประทานครับ เป็นอ่างเก็บน้ำตัวใหม่ พ่อผมบอกว่าสร้างรอพวกเราไปพักครับ ยังไม่เคยมีใครไปพักเลย เพราะมันเป็นอ่างเก็บน้ำในป่า อยู่กลางเกาะถูเก็ต แถว อ.ถลางครับ ts23

สถานที่
    ไร้สังกัด
    ขอบคุณ
    0

ไปทะเล ต้องนอนติด ทะเล ฮ่าๆๆๆๆๆๆ ค่อยว่ากันเด้อ เอาปีนี้ให้รอดกันก่อน ฮ่าๆๆๆๆๆ ไปนอน มันทุกที่แหละปั๊บ ฮ่าๆๆ ที่ไหน ฟรีไปหมด แต่ที่สำคัญ ปล่อยข่าว เพื่อเตรียมตัวก่อน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ที่พักในภูเก็ต เป็นเกรสเฮาส์200-300 ก็มีครับ ผมมีข้อมูลอยู่ ts23

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เตรียมตัวกันหน่อย

สำหรับสมาชิกที่ยางเก่า ดอกหมด ยางแข็งหมดสภาพ แนะนำให้เปลี่ยนก่อนออกทริปนะครับ สำคัญมาก เราไม่รู้ว่าทางจะลื่น หรือโค้งจะโหดขนาดไหนครับ

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่ต้องรอปีใหม่ปีหน้าหรอก สงกรานต์ผมจะไปกับเล็ก ขวัญ ไปบ้านผมที่กระบี่
    ไผ่กลับมาเมืองไทยหรือเปล่า .. แต่ปีใหม่ใครเค้าเที่ยวทะเลกัน คลื่นแรงจะตาย

หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 14 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks