รถอิตาลีกับรถอินเดียต่างกันตรงไหนบ้างครับ(มือใหม่)

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: รถอิตาลีกับรถอินเดียต่างกันตรงไหนบ้างครับ(มือใหม่)

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รถอิตาลีกับรถอินเดียต่างกันตรงไหนบ้างครับ(มือใหม่)

ผมอยากได้รถ vaspa ซักคันเลยอยากรู้ความ

แตกต่างระหว่างรถอิตาลี กับ รถอินเดียต่างกันตรงไหนบ้างครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ j&t อ่านข้อความ
    ผมอยากได้รถ vaspa ซักคันเลยอยากรู้ความ

แตกต่างระหว่างรถอิตาลี กับ รถอินเดียต่างกันตรงไหนบ้างครับ
    อิตาลี่มีทะเบียน เลขเครื่อง เลขโครง .คับ. /\2
    Well begun is half done....

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

อินเดีย อิตาลี่ เป็นรถ เวสป้าไม่แตกต่างกันเลยคับ ล้อเล่นนะ

อินเดียอิตาลี่แตกต่างกันที่ ประเทศที่ผลิต
    รุ่นที่ผลิตออกมาก็จะไม่เหมือนกันซะทีเดียว เช่น ตัวถัง แฮนด์รถ
    ยกตัวอย่างเช่น 64 อินเดียกะอิตาลี่ก็จะแตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด โดยเฉพาะส่วนหัวรถ
    หรือ อย่าง sprint(อิตาลี่) ทางอินเดียเค้าก็มีหัวโตๆ แต่เป็น bajaj หรือ บาโก้ ก็จะหน้าตาคล้ายๆ กันแต่ไม่เหมือนกัน
    ด้านเครื่องยนต์ ก็ไม่แตกต่างกัน บางท่านบอก อิตาลี่ทนทานกว่า บางท่านบอกอินเดียก็ทนทานกว่า
    แต่สำหรับผม ผมว่าอิตาลี่ทนกว่าคับ แต่!!! ก็มีบางอย่างที่อินเดียทำมาแล้วดีกว่าเหมือนกัน
    ส่วนเลขเครื่องเลขโครงอิตาลี่ กับอินเดียก็มีเหมือนกันคับ แต่รหัสจะไม่เหมือนกันคับ
    ***ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วยนะครับ***
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

jing's Avatar
    สถานที่
    สีแดงหมากสุก+ต้นประดู่แดง
    ขอบคุณ
    0

รุ่นไหนครับ sprint หรือ vespa150cc 1964y
    ถ้าความแตกต่างเรื่องเครื่องยนต์(เครื่องเดิม) แน่นอนอยู่แล้วครับคนไทยติด แบร์เนม ต้องอิตารี่
    ส่วนบอดี้ ตามความรู้(สึก) และเห็นรถมาก็เยอะ รถ64 ที่ทำขายใหม่ๆเขาว่า (ไม่รู้จริงหรือเเปล่า) มาจากอินเดีย
    นั้นเหมือรถไม่ได้ทรง คล้ายๆเหล็กตีขึ้มาใหม่(หรือว่าเขาตีขึ้มาใหม่) แต่รถอิตารี่นั้นทรงดี แข็งแรง

แต่เดี๋ยวนี้ไม่ต้องคิดมาก รถ64 หนึ่งคันมีทั้ง อินเดียครึ่ง ไทยหน่อย อิตารี่นิด เวียดนามน้อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jing : 02-09-2008 เมื่อ 00:40

oung's Avatar
    สถานที่
    Maeklong Classic Club
    ขอบคุณ
    0

มันไม่ใช่แค่อิตาลี หรืออินเดียนะครับ
    มันยังมีการกลายพันธุ์และแปลงร่างกันอีกด้วย
    ขอแนะนำเก็บตัง อดใจรอ ใจเย็นๆ กำตังไว้ หารถมีทะเบียนโอนดีๆ ซักคัน ดูรายละเอียดรถให้ดีล่ะ..
    ช้า ๆ จะไม่ผิดหวังนะครับ...em94
    ถ้าแยกไม่ได้ ว่า Nos กับ Repro ต่างกัน อย่ามาเล่นสกูตเตอร์เถอะน่ะ...
    ขี่ รถเทพๆ กินข้าวแกง แต่... ขี่ รถบ้านๆ กิน MK

ความศรัทธามันยังคงอยู่ถ้า...คุณยังเป็นคนดีของสังคมนี้
    "อัง"
    08-1116-1600
    08-7508-7744

virgo_saga@hotmail.com
    Rachata Tippayasotayan
    ธ.กรุงไทย 74800-62400

เยี่ยมชม Maeklong Classic Club

[/CENTER]

แป๊ะตง_888's Avatar
    สถานที่
    มิคกี้เมาส์สกู๊ตเตอร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up ขอให้ได้รถดีๆสมใจ เร็วๆนี้นะครับผม

ต่างกันเด่นๆคือก็คือ ในเรื่องของสมรรถนะของเครื่องยนต์ อะไหล่อิตาลีทนกว่ามากสำหรับชิ้นส่วนใหญ่ๆนะครับ และ รายละเอียดเล็กๆก็ใช้ได้ดีพอๆกับอะไหล่อิตาลี แต่ความคงทน หรือ วัสดุในการหล่อ หรือ ผลิตขึ้นมาสู้ไม่ค่อยได้ แต่ถ้าภายนอกก็ต่างกันไม่ค่อยเยอะครับ เลขบอดี้ โลโก้ที่ตีตราเครื่อง และอื่นๆ ปล.ถ้ามีงบจำกัด หรือ แค่กำลังมองหารถในราคา 40000กว่าๆ ผมแนะนำให้เก็บเงินอีกสักนิด ซื้อรถ 64 มีทะเบียนโอนได้ เลขตรง ไม่ขาดต่อ มีตัวให้เลือกอีกเยอะครับ ถ้ามีใจที่จะขี่ และ ต้องการที่จะซื้อคันเดียวจบก็ต้องอดทนรออีกนิดดีกว่า ครับ อนาคตสดใสแน่นอน จะได้ไม่ต้องเสียเวลามานั่งขายรถอินเดีย เพื่อไปซื้อรถอิตาลี ในอนาคตต้องคิดแบบนี้แน่นอนครับ เพราะผมเห็นมีเยอะล่ะครับ ที่ลงขายเพราะจะไปซื้อรถแท้ และ มีทะเบียนแท้ๆ รถประวัติดีๆยังมีอีกเยอะครับสำหรับ 64 และ สปิ้น
    <><><><> MiCkEy MoUsE ScOoTeR ShOp <><><><>

นายชานนท์ กุลชาติชัย
    เลขบัญชี 360 - 0 - 87777 - 7
    บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์
    ธนาคารกรุงเทพจำกัด(มหาชน)
    สาขาวังทอง ( จ.พิษณุโลก )
    Tel.084 - 6886 - 456
    เว็บไซต์ตรวจเช็คสิ่งของ และ พัสดุไปรษณีย์ไทยครับ

http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++
    Copy light @ Made In Thailand.

Junior Member aukubb's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ แป๊ะตง_888 อ่านข้อความ
    ต่างกันเด่นๆคือก็คือ ในเรื่องของสมรรถนะของเครื่องยนต์ อะไหล่อิตาลีทนกว่ามากสำหรับชิ้นส่วนใหญ่ๆนะครับ และ รายละเอียดเล็กๆก็ใช้ได้ดีพอๆกับอะไหล่อิตาลี แต่ความคงทน หรือ วัสดุในการหล่อ หรือ ผลิตขึ้นมาสู้ไม่ค่อยได้ แต่ถ้าภายนอกก็ต่างกันไม่ค่อยเยอะครับ เลขบอดี้ โลโก้ที่ตีตราเครื่อง และอื่นๆ ปล.ถ้ามีงบจำกัด หรือ แค่กำลังมองหารถในราคา 40000กว่าๆ ผมแนะนำให้เก็บเงินอีกสักนิด ซื้อรถ 64 มีทะเบียนโอนได้ เลขตรง ไม่ขาดต่อ มีตัวให้เลือกอีกเยอะครับ ถ้ามีใจที่จะขี่ และ ต้องการที่จะซื้อคันเดียวจบก็ต้องอดทนรออีกนิดดีกว่า ครับ อนาคตสดใสแน่นอน จะได้ไม่ต้องเสียเวลามานั่งขายรถอินเดีย เพื่อไปซื้อรถอิตาลี ในอนาคตต้องคิดแบบนี้แน่นอนครับ เพราะผมเห็นมีเยอะล่ะครับ ที่ลงขายเพราะจะไปซื้อรถแท้ และ มีทะเบียนแท้ๆ รถประวัติดีๆยังมีอีกเยอะครับสำหรับ 64 และ สปิ้น
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ข้อมูลแน่นๆ.............ถ้าใจรักที่จะขี่ใจเย็นๆครั บ ตามสุภาสิท ที่ว่า ช้าๆได้พร้าเล่มงามนะคร้าบบบบบ

Junior Member aukubb's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ แป๊ะตง_888 อ่านข้อความ
    เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ข้อมูลแน่นๆ.............ถ้าใจรักที่จะขี่ใจเย็นๆครั บ ตามสุภาสิตไทย ที่ว่า ช้าๆได้พร้าเล่มงามนะคร้าบบบบบ

roots's Avatar
    สถานที่
    โรงงานยาสูบ
    ขอบคุณ
    1

หลายคนหลายความเห็น ถามคนขับอิตาลี่ เขาก็ว่าของเขาดี ถามคนขี่อินเดีย ก็บอกไม่แพ้กัน.....

ถ้าอดใจรอไม่ไหวก็....นั่งอินเดียก็ได้ครับ งบน้อย...แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะด้อยเสมอไป
    ถ้าใจเย็น...ก็รอนั่งรถอิตาลี่ไปเลยครับท่าน...
    VESPA VBB 150 CC.
    ORIGINAL ITALY
    MAHASARAKHAM -

อะไหล่ + ของแต่ง vespa ทั้งเดิม และรีโปร
    link นี้ครับ >> http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10781542

หาของชิ้นไหนอยู่ ลอง pm มาดูครับ...ถ้ามีจะขายให้ ไม่มีก็หาช่วยครับ อิอิ

Bookmarks