ถามผู้รู้เครื่องยนต์เวสป้า ครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ถามผู้รู้เครื่องยนต์เวสป้า ครับ

Junior Member aukubb's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามผู้รู้เครื่องยนต์เวสป้า ครับ

อยากรู้ว่ารถผมเพิ่งทำเครื่องมาใหม่ ต้องรันอิน นานเท่าไหร่ครับ แล้วก็ถ้ามีความจำเป็นต้องเดินทางไกล จะมีผลเสียต่อเครื่องยนต์ระยะยาวรึเปล่าครับบ

แนะนำทีครับ พอดีงานเข้า..............ขอบคุงค๊าบบบ

jing's Avatar
    สถานที่
    สีแดงหมากสุก+ต้นประดู่แดง
    ขอบคุณ
    0

ตามคู่มือเวสป้าsprint และ150cc รันอินหลังจาก 600 miles หรือประมาณ1000 กิโล แล้วถ่ายน้ำมันเครื่อง
    หลังจาก600miles แล้วทุกๆ 5000miles ถ่ายน้ำมันเครื่อง 1ครั้ง

อยู่ที่ว่าทำอะไรบ้างถ้ายกเครื่องเลยผมแนะนำว่าควรรั นอินนานหน่อย ประมาณ 5000กิโล แล้วใส่ออโตลูปให้เยอะห่อย ถ่ายน้ำมันเครื่องประมาณ เดือนละครั้ง ทำเครื่องมาแพง ใจเย็นๆครับอย่าพึ่งซัดยาวเลย

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jing อ่านข้อความ
    ตามคู่มือเวสป้าsprint และ150cc รันอินหลังจาก 600 miles หรือประมาณ1000 กิโล แล้วถ่ายน้ำมันเครื่อง
    หลังจาก600miles แล้วทุกๆ 5000miles ถ่ายน้ำมันเครื่อง 1ครั้ง

อยู่ที่ว่าทำอะไรบ้างถ้ายกเครื่องเลยผมแนะนำว่าควรรั นอินนานหน่อย ประมาณ 5000กิโล แล้วใส่ออโตลูปให้เยอะห่อย ถ่ายน้ำมันเครื่องประมาณ เดือนละครั้ง ทำเครื่องมาแพง ใจเย็นๆครับอย่าพึ่งซัดยาวเลย

ของผมคว้านมาครับ ครับ........แล้วงี้งานเข้าผมทำไงดีครับ.......ขอผลเ สียหน่อยครับ

ทำเครื่องเดิมๆนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aukubb : 02-09-2008 เมื่อ 01:18

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ถ้าไม่ได้คว้านลูกสูบใหม่ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าคว้านมาแล้วก็ต้องขี่พ้นรันอินซักเกือบพันไม่ง ั้นก็ต้องรีบขี่เยอะๆซัดบ้างผ่อนบ้างก็จะช่วยได้เยอะ ว่างๆก็จอดให้เครื่องเดินไว้ตลอดๆ ก๊จะดี ครับ ถ้าไม่งั้นก็ถอดเสื้อสูบไปขัดเลยครับ

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ djboatbeat อ่านข้อความ
    ถ้าไม่ได้คว้านลูกสูบใหม่ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าคว้านมาแล้วก็ต้องขี่พ้นรันอินซักเกือบพันไม่ง ั้นก็ต้องรีบขี่เยอะๆซัดบ้างผ่อนบ้างก็จะช่วยได้เยอะ ว่างๆก็จอดให้เครื่องเดินไว้ตลอดๆ ก๊จะดี ครับ ถ้าไม่งั้นก็ถอดเสื้อสูบไปขัดเลยครับ
    คว้านมาครับ พอดีที่ว่างานเข้านี่จะนำไปร่วมงานที่สระบุรีครับ คาดการไว้ว่ารถน่าจะเสร็จใกล้ๆถึงวันงานพอดีเลย

แล้วทีนี้ต้องทำยังไงครับ ระยะทางจากบ้านผมถึงสระบุรีก็ประมาณเกือบ 300 โล ได้ถ้าจะขี่ไปต้องขี่ยังไงครับ

แล้วก็เติมออโต้ลูป ยังไงครับ

แล้วถ้าขัดเสื้อสูบนี่ต้องทำยังไงครับ แล้วมีผลเสียรึเปล่าครับ ? (ระยะยาวนะครับ)

ขอบคุณล่วงหน้าครับem87
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aukubb : 02-09-2008 เมื่อ 01:00

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ลูกสูบหลวมเร็วครับ แต่ถ้าลูกยังไม่หลวมก็ยังไม่ต้องคว้านใหม่ตอนฟิตเครื ่องหลังจากกลัจากงานค่อยคว้านก็ได้ครับ จะได้ขี่สบายไม่สูบติด

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

แป๊ะตง_888's Avatar
    สถานที่
    มิคกี้เมาส์สกู๊ตเตอร์คลับ
    ขอบคุณ
    0

กลัวมากจอดอยู่บ้านดีกว่าไอ่น้อง แล้วนั่งรถไปกับพี่ 555 หุหุหุem97
    <><><><> MiCkEy MoUsE ScOoTeR ShOp <><><><>

นายชานนท์ กุลชาติชัย
    เลขบัญชี 360 - 0 - 87777 - 7
    บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์
    ธนาคารกรุงเทพจำกัด(มหาชน)
    สาขาวังทอง ( จ.พิษณุโลก )
    Tel.084 - 6886 - 456
    เว็บไซต์ตรวจเช็คสิ่งของ และ พัสดุไปรษณีย์ไทยครับ

http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx
    ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++ ++++++++
    Copy light @ Made In Thailand.

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ แป๊ะตง_888 อ่านข้อความ
    กลัวมากจอดอยู่บ้านดีกว่าไอ่น้อง แล้วนั่งรถไปกับพี่ 555 หุหุหุem97
    จัดไปเลยค๊าบบบบแล้วอย่างงี้แล้วสก๊อยน้องนี่ ต้องเอาไปด้วยรึเปล่าค้าบบบ 5555

Bookmarks