ขอถามอาจารย์ทั้งหลายหน่อยครับ ตอบด้วยนะ ผมงงมากๆ

ชื่อกระทู้: ขอถามอาจารย์ทั้งหลายหน่อยครับ ตอบด้วยนะ ผมงงมากๆ

Member ballwarm's Avatar
    สถานที่
    ท้ายวัง
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอถามอาจารย์ทั้งหลายหน่อยครับ ตอบด้วยนะ ผมงงมากๆ

ผมใช้รถ triumph t100 ปี1956เสื้อเนียมฝาเนียม เอารถไปเปลี่ยนปะเก็นชุดใหม่มา ชั่งก็ตั้งวาวให้เรียบร้อย เดินเบาปรกติใช้ได้สองวันวาวก็ยัย เอากลับไปตั้งอีกเหมือนเดิม สองวันวาวก็ยัน มันจะมาจากสาเหตุอะไรขนาด รอบสองผมบอกว่าให้ตั้งห่างๆก็ยัง ยัน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ballwarm อ่านข้อความ
    ผมใช้รถ triumph t100 ปี1956เสื้อเนียมฝาเนียม เอารถไปเปลี่ยนปะเก็นชุดใหม่มา ชั่งก็ตั้งวาวให้เรียบร้อย เดินเบาปรกติใช้ได้สองวันวาวก็ยัย เอากลับไปตั้งอีกเหมือนเดิม สองวันวาวก็ยัน มันจะมาจากสาเหตุอะไรขนาด รอบสองผมบอกว่าให้ตั้งห่างๆก็ยัง ยัน
    แล้วได้กวดน๊อตฝาสูบเพิ่มหลังจาก ตั้งวาวล์รึป่าวคับ แล้วก่อนหน้านั้น ได้ไปเปลี่นวาวล์หรือทำบ่ามาก่อนรึป่าวคับ
    GOLDEN FLASH 1951

สถานที่
    ท้ายวัง
    ขอบคุณ
    0

ยังไม่เคยเปลี่ยนวาวห์เลยครับ

มาตรฐาน ลองทำดูมั๊ยครับ

การตั้งวาวล์ เราจะตั้งได้ต่อเมื่อ ลูกสูบอยู่ในจังหวะ อัดสุด ถ้าไม่แน่ใจ ให้ถอดหัวเทียนออกแล้วใช้ไขควงแหย่ดูแล้วกันครับ ค่อยอ่านแล้วลองคิดตามครับ
    1.ถอดฝาครอบที่กระโหลกวาวล์ออก ทั้ง 4 ตัวครับ
    2.การหาว่าสูบไหนคือจังหวะอัด ก็คือ จังหวะที่วาวล์ไอดี กดลงสุดแล้วดีดตัวขึ้นสูงสุด แล้วลูกสูบขึ้นมาชนไขควงคุณเมื่อไหร่ นั่นแหละครับสูบนั้นคือจังหวะอัด
    3.พอเจอจังหวะอัดสุดของสูบนั้น เราก็ค่อยลงมือตั้งระยะ ห่างของกระเดื่องวาวล์ กับแกนวาวล์ ได้พร้อมกันทั้งไอดีและไอเสีย ของสูบนั้น (ตั้งแค่สูบนั้นสูบเดียวนะครับ เพราะสูบนี้อัดสุด สูบข้างๆ คือจังหวะ over lap โอเวอร์ แลป คือจังหวะที่วาวล์ไอเสียสูบนั้นกำลังจะปิด และวาวล์ไอดีกำลังจะเปิด ถ้าคุณตั้งจังหวะนี้ มันยันแน่นอนครับ)
    4.สูบที่เหลือก็ลองขึ้นไปอ่านอีกทีนะครับ ทำเหมือนเดิมครับ
    ถ้างงก็ 089 690 7637 ครับ

สถานที่
    ท้ายวัง
    ขอบคุณ
    0

อยากถามว่า รถของผมเนี่ยมันปีอะไรกันแน่ครับ จะเเยกให้ดูน่ะครับ
    1 ที่ถังมีตะแกรงสี่ช่อง มีคิ้วเส้นกลาง
    2 ตรงคอรถมี น็อต สำหรับตั้งองศาเวลาเลี้ยว
    3 สื้อเนี่ยมฝาเนี่ยม
    4 ดุมหน้า เป็นดุมเสี้ยว
    5 โลโก้เป็นแบบ**บเพลง

รูป รูป  

จากรูปรายละเอียดเด่น ๆ มันน้อยไปนิดน่ะครับ แต่เท่าที่ดูได้ กระบอกโช๊คอัพหน้า เป็นแบบประกับ ยึดแกนล้อ มันเป็นปี1957 มีน๊อตตั้งองศา วงเลี้ยวก็ 1957 แต่ในรูปเป็นกายาว เลยสับสนนิดนึงครับ ลองสังเกตุถ้วยคอตัวบน ว่าขนาดใหญ่เท่า ๆ ถ้วยคอตัวล่าง ก็น่าจะเป็นปี 1957 เนี่ยแหละครับ

Bookmarks