ทำไมบอร์ดบีเอ็มถึงเงี๊ยบ.....เงียบ......

ชื่อกระทู้: ทำไมบอร์ดบีเอ็มถึงเงี๊ยบ.....เงียบ......

มาตรฐาน ทำไมบอร์ดบีเอ็มถึงเงี๊ยบ.....เงียบ......

ทำไมบอร์ดบีเอ็มถึงเงี๊ยบ.....เงียบ......
    คุยกันไม่ถูกคอเหรอจ๊ะ/\ /\ ....ถึงเงียบขนาดนี้......
    มาคุยกันบ่อยๆนะจ๊ะ....เราจะได้มีความรู้เรื่องบีเอ็ มเพิ่มขึ้นด้วย....แฮ่ะ..ๆๆ

:) :)

ผมเองก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับ
    จำได้ว่าสมัยที่ยังไม่ได้ปรับปรุงบอร์ด
    บอร์ด Bmw เฮฮามาก
    มีการเข้ามาพูดคุยกันในบอร์ดตลอด
    ตอนนั้นผมเองเพิ่งได้รถมาใหม่ๆ
    เลยเข้ามาแจมด้วย
    ต่อมาปรากฎว่าค่อยๆเงียบ
    ก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะผมหรือเปล่า??
    พอเข้ามาคนอื่นๆก็เลยหายไปหมด...อิ อิ
    แต่ผมเองก็เล่นรถอยู่คนเดียว
    ไม่ได้ขายอะไหล่ ไม่ได้เข้าก๊วน
    และก็ไม่เคยทำให้คนเล่น Bmw ช้ำใจ
    อ่านมาเรื่อยๆก็ฟังว่ามีสมาชิกหลายๆท่านโดนฟัน
    โดยเฉพาะจากคนที่รู้จักกันด้วย..
    ก้ได้แต่สงสัยอ่ะครับ
    หลังๆก็ได้แต่คอยอ่านกระทู้บอร์ด
    ไม่ค่อยได้เขียนกระทู้เท่าไรนัก
    /\7 Bmw/\7

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แสดงความคิดเห็นครับ

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่หารถอยู่ครับ แต่พอได้สัมผัสนานๆๆๆ
    ก็เริ่มท้อใจวงการนี้เหมือน ............ แต่ก็จะหาต่อไปครับ
    เพราะหลงไหลมนเสน่ห์ของพลังเครื่องยนต์ที่นุ่มนวล
    ช่วยกันโพส ความคิดเห็นที่มีต่อวงการนี้กันหน่อยครับ........... ....

รูป รูป  

Member BMW.'s Avatar
    สถานที่
    Van vintage bmw.
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ da bmw
    ผมเองก็สงสัยอยู่เหมือนกันครับ
    จำได้ว่าสมัยที่ยังไม่ได้ปรับปรุงบอร์ด
    บอร์ด Bmw เฮฮามาก
    มีการเข้ามาพูดคุยกันในบอร์ดตลอด
    ตอนนั้นผมเองเพิ่งได้รถมาใหม่ๆ
    เลยเข้ามาแจมด้วย
    ต่อมาปรากฎว่าค่อยๆเงียบ
    ก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะผมหรือเปล่า??
    พอเข้ามาคนอื่นๆก็เลยหายไปหมด...อิ อิ
    แต่ผมเองก็เล่นรถอยู่คนเดียว
    ไม่ได้ขายอะไหล่ ไม่ได้เข้าก๊วน
    และก็ไม่เคยทำให้คนเล่น Bmw ช้ำใจ
    อ่านมาเรื่อยๆก็ฟังว่ามีสมาชิกหลายๆท่านโดนฟัน
    โดยเฉพาะจากคนที่รู้จักกันด้วย..
    ก้ได้แต่สงสัยอ่ะครับ
    หลังๆก็ได้แต่คอยอ่านกระทู้บอร์ด
    ไม่ค่อยได้เขียนกระทู้เท่าไรนัก
    /\7 Bmw/\7

เห็นด้วยเหมือนกันครับพี่ da bmw/\4

ผมเห็นด้วยหลายๆอย่างครับ กับคนเล่นBMW ผมว่ามันก็มีทั้งคนดีและคนเห็นแก่ตัวเหมือนที่คุณBur engnong ว่า....ทำให้คนที่เล่นจริงๆรักจริงๆเกิดการเบื่อหน่า ย และเหมารวมๆกันไปว่าคนเล่นBMWส่วนใหญ่ไม่ดี เห็นแก่ตัวบ้าง พูดจาเชื่อถือไม่ได้บ้าง ไม่มีน้ำใจบ้าง............เฮ่อ....
    เนื่องด้วยคนเล่นส่วนใหญ่ผมคิดว่าค่อนข้างมีสตางค์ อันนี้ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่ง เล่นกันไปเล่นกันมา คุยข่มกันไปข่มกันมา มันก็กลายเป็นเรื่องของศักดิ์ศรีไป คนนั้นไปได้ของแต่งมาอย่างนั้นราคาขนาดนั้นเจ๋งขนาดน ั้น อีกคนขี่รถรุ่นเดียวกันก็ไม่ยอมน้อยหน้า ไปทำมาบ้าง ไปหามาบ้าง แพงเกินเหตุก็ไม่ว่า(เพราะมีตังค์)
    กลายเป็นพ่อค้าก็เลยสบายไป พ่อค้าก็เลยได้ใจ.....โคกสับราคาเราต่อมาเรื่อยๆ
    กลับมาคุยกันอีก รถเราวิ่งได้ขนาดนี้นะ โอ้ยทำมาแล้วดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ อีกคนก็ไม่ยอมศักดิ์ศรีมันมีอยู่ ก็เอารถไปทำบ้าง แพงก็ยอมอีก ถูกช่างฟันหัวแบะก็ยอมจ่าย เลยทำให้ช่างทำรถนิสัยเสียไปด้วย ว่าจะทำต้องเป็นราคานี้นะ เพราะทำให้รถคนนั้นยังทำราคานี้เลย...
    .......ทั้งๆที่บางทีทำแล้วรถออกมายังห่วยเลย......5 5555......
    ส่วนคนที่ซื้อขายรถ เป็นนายหน้าบ้าง เป็นผู้รู้จักคนเยอะในวงการบ้าง พอรู้ว่าคนนี้อยากได้รถตัวนี้ ก็ไปมาให้ แล้วเอามาปล่อยราคาแพงจนเว่อร์ เพราะคนซื้อมีตังค์ แต่ไม่มีเวลาหารถ คนซื้อก็ซื้อไป มารู้อีกทีไม่ใช่แค่ราคาแพงอย่างเดียว โดนสับของ เปลี่ยนอะไหล่ ย้อมแมวกัน.... ก็ยังมีเยอะแยะ....คนที่ทำแบบนั้นบางคนยังมาเดินลอยห น้าลอยตาอยู่ในวงการเลย...... แล้วมาบอกว่า เป็นคนเล่นแนวหน้าๆ รถตัวเองเจ๊งอย่างนั้นอย่างนี้ ทั้งๆที่เอาอะไหล่คนอื่นมาใส่....หรือไม่ก็เอาสับเอา อะไหล่ที่ดีๆคนอื่นมาขายเอาเงินเข้ากระเป๋า

แล้วคนเล่นBMW ที่ดีๆไปไหนกันหมด...........
    คนเล่นBMWดีๆก็ยังมีอยู่ครับ แอบๆอยู่ เล่นกันไปตามประสา...แบบเงียบๆกันไป อยู่เป็นกลุ่มเล็กๆ คน สอง คน ก็เล่นกันไป

แล้วจะทำยังไงให้คนกลุมเล็กๆแบบนี้มารวมตัวกันหน่อย เพื่อจะได้ให้ข้อมูลข่าวสารกัน ช่วยเหลือกันและเพื่อจะได้ป้องกันและระแวดระวัง ไม่ให้พวกคนที่ไม่ดีมาข้องแวะกับคนที่รัก BMWจริงๆ
    ฝากเป็นข้อคิดเล็กๆให้กับพี่ๆน้องๆที่รักBMW ครับ

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dangkem : 17-06-2006 เมื่อ 13:09
    This and a little
    kick will get you
    and your BMW
    about anywhere.

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เยี่ยมครับ..............................

คนดีดีในวงการ bm มีเยอะครับที่ให้คำแนะนำที่ดีดีครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ dangkem
    ผมเห็นด้วยหลายๆอย่างครับ กับคนเล่นBMW ผมว่ามันก็มีทั้งคนดีและคนเห็นแก่ตัวเหมือนที่คุณBur engnong ว่า....ทำให้คนที่เล่นจริงๆรักจริงๆเกิดการเบื่อหน่า ย และเหมารวมๆกันไปว่าคนเล่นBMWส่วนใหญ่ไม่ดี
    เนื่องด้วยคนเล่นส่วนใหญ่ผมคิดว่าค่อนข้างมีสตางค์ อันนี้ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่ง เล่นกันไปเล่นกันมา คุยข่มกันไปข่มกันมา มันก็กลายเป็นเรื่องของศักดิ์ศรีไป คนนั้นไปได้ของแต่งมาอย่างนั้นราคาขนาดนั้นเจ๋งขนาดน ั้น อีกคนขี่รถรุ่นเดียวกันก็ไม่ยอมน้อยหน้า ไปทำมาบ้างไปหามาบ้าง แพงเกินเหตุก็ไม่ว่า(เพราะมีตังค์)
    กลายเป็นพ่อค้าสบายไป พ่อค้าก็เลยได้ใจ.....
    กลับมาคุยกันอีก รถเราวิ่งได้ขนาดนี้นะ โอ้ยทำมาแล้วดีอย่างนั้นดีอย่างนี้ อีกคนก็ไม่ยอมศักดิ์ศรีมันมีอยู่ ก็เอารถไปทำบ้าง แพงก็ยอมอีก ช่างฟันหัวแบะก็ยอมจ่าย เลยทำให้ช่างนิสัยเสียไปด้วย ว่าจะทำต้องราคานี้นะ ทำให้คนนั้นยังราคานี้เลย..........บางทีทำแล้วรถออก มายังห่วยเลย......555
    คนที่ซื้อขายรถเป็นนายหน้าบ้าง เป็นผู้รู้จักคนเยอะในวงการบ้าง รู้ว่าคนนี้อยากได้รถตัวนี้ ก็ไปมาให้ มาปล่อยราคาแพงจนเว่อร์ เพราะคนซื้อมีตังค์ แต่ไม่มีเวลาหารถ คนซื้อก็ซื้อไป มารู้อีกทีไม่ใช่ราคาแพงอย่างเดียว โดนสับของ เปลี่ยนอะไหล่ ย้อมแมวกัน....ก็ยังมีเยอะแยะ....คนที่ทำแบบนั้นบางค นยังมาเดินลอยหน้าลอยตาอยู่ในวงการเลย......

แล้วคนเล่นBMW ที่ดีๆไปไหนกันหมด...........
    คนเล่นBMWดีๆก็ยังมีอยู่ครับ แอบๆอยู่ เล่นกันไปตามประสา...แบบเงียบๆกันไปเป็นกลุ่มเล็กๆคน สองคน

แล้วจะทำยังไงให้คนกลุมเล็กๆแบบนี้มารวมตัวกันหน่อย เพื่อจะได้ให้ข้อมูลข่าวสารกัน ช่วยเหลือกันและเพื่อจะได้ป้องกันและระแวดระวัง ไม่ให้พวกคนที่ไม่ดีมาข้องแวะกับคนที่รักBMWจริงๆ

ฝากเป็นข้อคิดเล็กๆให้กับพี่ๆน้องๆที่รักBMW ครับ

ขอบคุณครับ
    อ่านแล้วมันก็เป็นอย่างนั้นจริงๆครับ ก็เลยพูดไม่ออก บอกใครก็ไม่ได้ ใจก็รักบีเอ็ม ก็เลยต้องเล่นอยู่ แบบเงียบๆไปเรื่อยๆ ก็มีความสุขดีครับ

ผมเข้ามาดู bord bmw หลายครั้งแต่เห็นไม่ค่อยมีอะไรเคลื่อนไหวเลยไม่ได้สม ัครสมาชิคมาโพสอะไรเลย แต่อ่านข้อความของคุณ dangkem แล้วก็น่าคิดแสดงว่าคุณ dangkem คงโดนไปเยอะไช่ไหมครับ /\4 คุณ dangkem คงมีประสพการณ์กับพวกนี้เยอะนะครับถึงได้รู้ว่าใครเล ่นรถกันยังไง พวกช่างซ่อมที่ชอบฟันทั้งหลาย ถ้าไม่รังเกียจผมขอเบอร์คุณแดงเข้มได้ไหมครับ ผมมีรถอยู่กับเขาเหมือนกัน แต่ขี่ไม่ได้ ต้องเอาไปซ่อม ไม่รู้จะปรึกษาใครดีเลย ::

ตอบคุณสะใบทอง นะครับ
    ถามผมว่าผมโดนไปเยอะไม๊ .
    ....คำตอบคือไม่เยอะหรอกครับ ถ้าเปรียบเทียบกับคนอื่น จะบอกว่าเคยโดนบ้างไม๊....ผมถือว่าว่าผมโดนมาแบบธรรม ดาพอรับได้หน่ะครับ
    ถามผมว่า มีประสบการณ์เยอะหรือเปล่า......ไม่เยอะเลยครับถือว่าผมเพิ่งเริ่มเล่นด้วยซ้ำ แต่ที่เขียนมานั้นมาจากการที่ได้เข้าไปเห็นมาบ้าง ไปสัมผัสมาบ้าง ก็เลยขอมาเขียนระบายความรู้สึกบ้างเล็กๆน้อยๆ จริงๆมีอีกหลายเรื่องที่อยากเขียนมาเล่าสู่กันฟังอีก ครับ แต่เดี๋ยวพวกรุ่นใหญ่เขาจะหมั่นไส้เอา /\

ผมมีอะไรช่วยได้ก็อยากช่วยนะครับ แต่เท่าที่ฟังคุณสะใบทอง ว่ามาเหมือนกับว่าคุณสะใบทอง อยากทราบว่าช่างที่ไหนซ่อมดี ราคาสมเหตุสมผล (ไม่ฟัน) จริงแล้วมันยังมีมากกว่านั้นอีกเยอะครับ
    สมมุติว่า มีช่างที่ซ่อมดีราคาไม่แพง แต่ ซ่อมรถกว่าจะเสร็จใช้เวลาซัก1-2ปี อย่างนี้เรียกว่าช่างที่ดีหรือเปล่าครับ หรือ แอบถอดของที่ดีๆแท้ๆของเราไป หรือซ่อมไปซ่อมมาบอกว่าไอ้นี่ก็เสีย ไอ้นั่นก็เสีย จะเปลี่ยนไม๊ จะซ่อมเพิ่มไม๊ แต่ราคาหน่ะไม่แพง เพราะจริงๆไม่ได้เสีย แค่มันหลวมขันน็อตนิดหน่อย สองวันผ่านมาบอกว่าซ่อมแล้ว เปลี่ยนอะไหล่ให้ด้วยนะ แต่ราคาไม่แพง........555....
    ฉะนั้นมันยังคงมีองค์ประกอบอยู่อีกหลายอย่างครับในกา รเลือกช่าง เท่าที่ผ่านมาผมยังไม่เห็นมีช่างคนไหนเฟอร์เฟคนะครับ ตามความคิดผม คงต้องเลือกเอาเป็นกรณี กรณีไป นะครับ:D

ว่างๆเข้ามาคุยกันบ่อยๆนะครับ ในนี้ผมว่ายังมีพี่ๆน้องๆที่รักBMW จริงๆ ที่นิสัยน่ารักๆและเป็นคนดีๆอีกหลายคนนะครับ แต่บางทีพวกเค้าคงเบื่อกับคนบางจำพวกอ่ะครับ เลยไม่ค่อยได้มาแสดงตัว แต่มีอะไรก็ลองเข้ามาสอบถามในนี้ได้นะครับ :D
    ขอบคุณครับผม
    /\7 /\7
    (.....ส่วนเบอร์โทรผมผมส่งไปให้ในข้อความส่วนตัวแล้ว นะครับ....)
    This and a little
    kick will get you
    and your BMW
    about anywhere.

Bookmarks