ใครแต่ง Bobber Rat Oldschool

ชื่อกระทู้: ใครแต่ง Bobber Rat Oldschool

Junior Member MonkeyR's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใครแต่ง Bobber Rat Oldschool

ใครแต่งแนว Bobber OldSchool Rat Rigid มั่งครับ

โชว์ได้ทุกยี่ห้อทุกรุ่นนะครับ แต่ขอที่เปป็นแนวตามที่บอกไว้นะครับ

Bobber Style

ZכU‡

โลกสวยแค่เอียงคอไปทางซ้าย

Junior Member MonkeyR's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Rat Style หายากนะครับ ผมว่าไม่ค่อยมีหรอกในไทยเพราะรูปทรงมันประหลาดมากๆ

ZכU‡

ขอบคุณ
    0

ต่อไปแนว Old School แนวที่มีในบ้านเราและรู้จัก แต่หาได้น้อยถ้าไม่ใช่ในกลุ่มชอปเป้อ

ผมอยากได้คำจำกัดความของคำว่า Old School จังว่าต้องแต่งอะไรมั่งถึงจะเรียกว่า Old School

อย่างเช่นคันนี้ คล้ายแนวเดิมๆ ไม่ก้อ Cafe มาก แต่ทางเว็บบอกว่าเป็น Old School

ZכU‡

Exclamation

BOB กำลังจะมาแล้ว สินะ !!

5555....

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รากสัตว์ : 27-05-2010 เมื่อ 01:53
    Classic of My Life
    ~ SAVE THE WORLD into.. THE FUTURE ~

ความสุขของกู มิใช่การมีกลุ่มที่เด่นดังหรือการได้ลงหนังสือ
    ความสุขของกู คือการมีรถและตัวกูเท่านั้น...
    ยังยืนยันกูจะ Underground

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ MonkeyR อ่านข้อความ
    ต่อไปแนว Old School แนวที่มีในบ้านเราและรู้จัก แต่หาได้น้อยถ้าไม่ใช่ในกลุ่มชอปเป้อ

ผมอยากได้คำจำกัดความของคำว่า Old School จังว่าต้องแต่งอะไรมั่งถึงจะเรียกว่า Old School

อย่างเช่นคันนี้ คล้ายแนวเดิมๆ ไม่ก้อ Cafe มาก แต่ทางเว็บบอกว่าเป็น Old School

Old School คำจำกัดความมันไม่ยากเลยครับ เพียงแต่เข้าใจรากศัพท์มันรึยังครับ ถ้าแปลออก เข้าใจความหมายของคำจริงๆ นั่นละครับ Concept ของมัน ไม่มีหรอกครับ ไอ้ที่บอกว่า Old School ต้องแต่งแบบนี้ ใส่ของแต่งอะไร นั่นมันมั่วแล้วครับ ทุกอย่างเริ่มมาจาก Concept ครับ ไม่ใช่เริ่มจาก Option
    ~*: Ride The Wind :*~
    Tel. 081-1727944
    Email : [email protected]

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับที่ให้ความ รู้ กระผมความรู้น้อยอยากรุ้ว่ามันแปลว่าไรอ้ะครับ เห็นนแนวการแต่งมันคล้ายๆ จิ๊กโก๋ กะพวก ชอบเป้อ มากเลยอ้ะคับ แหะๆ concept มันว่ายังงัยหรอคับ ขอบคุณล่วงหน้าคับ
    ZכU‡

Exclamation

OLD นี่จะเป็นการนำเครื่องเก่ามา รีบิ้วใหม่น่ะครับ

อย่างคันนี้ เรียก สไตล์ Old school ก็ไม่น่าเกลียดถึงไม่ใช่แฮนด์โหน ไม่ใช่เครื่องเก่า
    แต่.. การสร้างคือ สไตล์รถดั้งเดิม

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รากสัตว์ : 28-08-2010 เมื่อ 17:53
    ~ SAVE THE WORLD into.. THE FUTURE ~

ความสุขของกู มิใช่การมีกลุ่มที่เด่นดังหรือการได้ลงหนังสือ
    ความสุขของกู คือการมีรถและตัวกูเท่านั้น...

Exclamation

BoB... BoB...

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รากสัตว์ : 03-05-2009 เมื่อ 23:58

Wink

เอางี้ครับ Old school ถ้าให้แปล หรือพูดกับฝรั่ง จะมีหลายความหมายแล้วแต่สถานการณ์ขณะนั้นๆครับ (จริงๆคำว่า Old school ใช้กับทุกๆอย่าง รถ มอเตอร์ไซค์ จักรยาน เสื้อผ้า ทรงผม แต่งบ้าน ETC. ) ถ้าเอาให้เห็นภาพ ผมจะยกตัวอย่างภาพนะครับ อย่างลายของเสื้อยืดในรูป เรียกว่าลายแนว Old school อันจะเห็นได้ว่า Font และการจัดวางLayout ของโลโก้ จะให้ความรู้สึกเก่า อีกตัวอย่างนะครับลองดู BMX แนว Old school กับแบบ Modern ดูครับ จะเห็นได้ว่า สีที่ใช้ตกแต่ง รูปแบบเฟรม และ Option จะต่างกัน ให้ความรู้สึกคนละแบบ

ถ้าให้อธิบายเป็นกลางๆ Old school คือการตกแต่งซึ่งให้ความรู้สึกย้อนยุค เก่า ของสิ่งนั้นๆ กลับไปในยุคแรกเริ่ม หรือยุคที่เฟื่องฟู ดังนั้น ถ้ากล่าวถึงมอเตอร์ไซค์ Old school คงไม่ใช่แค่ แฮนด์โหน เบาะเดี่ยว ล้อโต อย่างเดียวครับ มอเตอร์ไซค์ยังมีรูปแบบที่โด่งดังในอดีตมากมาย ลองไปค้นๆมอเตอร์ไซค์ยุคเก่าๆดูครับ อาจได้ Old school ในแบบที่แตกต่าง ถูกใจ และไม่ซ้ำๆกับที่ทำกันอยู่ทุกวันนี้

รูป รูป    

Wink

แบบสมัยใหม่ครับ

ส่วน RAT แปลตรงตัวว่า หนู เป็นสัญญะ ของความสกปรก
    ดังนั้นถ้ารถคันไหนบอกว่าตกแต่งแนว RAT___ก็จะเห็นว่าจะดูให้ความรู้สึกสกปรก ยุ่งๆ รกรุงรัง หยิบเอาของเก่าใหม่ผสมกัน ประมาณนี้
    RAT จึงใช้ประกอบการตกแต่งได้ทุกแนวครับ

ส่วน Bobber ว่างๆจะมาคุยด้วยครับ วันนี้นอนก่อน

หมายเหตุ : แต่งรถให้วางแนวทางก่อนว่าต้องการให้ออกมารู้สึกแบบใ ด แล้วจึงลงมือทำ อย่ายึดติดกับของแต่งมากนักจะหลงทาง ทุกแนวทางการตกแต่ง มันมีพิมพ์นิยม ซึ่งทำให้หลายๆคนรู้สึกว่า แนวนั้นๆมันต้องเป็นแบบนี้ แต่สิ่งสำคัญคือเมื่อแต่งออกมาแล้วให้ความรู้สึกตามแ นวที่พูดหรือเปล่า ซึ่งอันที่จริงไม่ต้องตามพิมพ์นิยมก็ได้ครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Biker : 30-09-2008 เมื่อ 00:43

ขอบคุณ
    0

โอ้

ผมได้ความรุ้เยอะมากเลย ครับ เข้าใจและครับ ว่า Old School มันเปนยังงัย

อย่าลืมมาบอกแนว bobber นะครับ ผมเหนว่ามันคล้ายๆ Old school เลย

บางคันก้แฮนโหน บางคันก้ต่ำ
    ZכU‡

Exclamation

ชัดเจนเปลี่ยน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รากสัตว์ : 20-09-2010 เมื่อ 21:42

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Biker อ่านข้อความ
    เอางี้ครับ Old school ถ้าให้แปล หรือพูดกับฝรั่ง จะมีหลายความหมายแล้วแต่สถานการณ์ขณะนั้นๆครับ (จริงๆคำว่า Old school ใช้กับทุกๆอย่าง รถ มอเตอร์ไซค์ จักรยาน เสื้อผ้า ทรงผม แต่งบ้าน ETC. ) ถ้าเอาให้เห็นภาพ ผมจะยกตัวอย่างภาพนะครับ อย่างลายของเสื้อยืดในรูป เรียกว่าลายแนว Old school อันจะเห็นได้ว่า Font และการจัดวางLayout ของโลโก้ จะให้ความรู้สึกเก่า อีกตัวอย่างนะครับลองดู BMX แนว Old school กับแบบ Modern ดูครับ จะเห็นได้ว่า สีที่ใช้ตกแต่ง รูปแบบเฟรม และ Option จะต่างกัน ให้ความรู้สึกคนละแบบ

ถ้าให้อธิบายเป็นกลางๆ Old school คือการตกแต่งซึ่งให้ความรู้สึกย้อนยุค เก่า ของสิ่งนั้นๆ กลับไปในยุคแรกเริ่ม หรือยุคที่เฟื่องฟู ดังนั้น ถ้ากล่าวถึงมอเตอร์ไซค์ Old school คงไม่ใช่แค่ แฮนด์โหน เบาะเดี่ยว ล้อโต อย่างเดียวครับ มอเตอร์ไซค์ยังมีรูปแบบที่โด่งดังในอดีตมากมาย ลองไปค้นๆมอเตอร์ไซค์ยุคเก่าๆดูครับ อาจได้ Old school ในแบบที่แตกต่าง ถูกใจ และไม่ซ้ำๆกับที่ทำกันอยู่ทุกวันนี้
    ถูกต้องครับ แต่บางเว็ปไซด์ก็หมายถึงรถเก่า ลองดูครับ เปิดหน้าฟอรัม Old school ไว้ให้ดูกัน

http://www.advrider.com/forums/forumdisplay.php?f=35

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pup87 : 01-10-2008 เมื่อ 01:11
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

Exclamation

ใครมีรถสร้างแนวนี้ แบ่งกันชมมั่งซิครับ

อยากดูไทยทำ

goomaiba's Avatar
    สถานที่
    อิสระชน
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลองดูอันนีร้คับ

ลองดูรุปนี้เลยคับรับรองว่า bobber แท้แน่นอน ลองดูเลยคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย goomaiba : 22-11-2008 เมื่อ 21:59
    " ทำไมเราต้องไปทำอะไรตามใครเค้า...ในเมื่อใจเรามันไม่ เหมือนใคร "
    สอบถาม ติดต่อซื้อขาย พูดคุย
    ซื้อของจากผม โอนเงินเข้าบัญชีนี้บัญชีเดียวน่ะครับนอกจากนี้ไม่ใช ่ผม !!!
    เลขบัญชี 960-2-07142-9 ธ.กสิกรไทย ออมทรัพย์ สาขาลพบุรีราเมศวร์
    ชื่อ บัญชี นายภควัต สังข์แก้ว
    086-9668935 ต้นคับ ADD line , whatapp มาคุยกันได้ครับ มีเบอร์นี้เบอเดียวน่ะครับ ถ้าเบอร์อื่นล่ะไม่ใช่ผม
    งดต่อรองหน้า กระทู้ น่ะจ๊ะ
    <<<<<<<<<<<<>>>>>>>>>>>>>>
    จุดที่ลงตัวไม่มีหรอกตราบใดที่ความพอใจของคนเราไม่มี ที่สิ้นสุด....