เสียง แกร๊งๆ ดังออกมาจาก เครื่อง แล่ะ พัดลม

ชื่อกระทู้: เสียง แกร๊งๆ ดังออกมาจาก เครื่อง แล่ะ พัดลม

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เสียง แกร๊งๆ ดังออกมาจาก เครื่อง แล่ะ พัดลม

สวัสดีครับ

พอดีเวลา บิดแรงๆ ขี่แรงๆ จะได้ยินเสียง แกร๊งๆๆๆๆ ดัง มาจากพัดลม.. ขี่ช้าๆ กินลม ไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย
    ทีแรกก็นึกว่าเป็นเสียงที่ พัดลม มันไปกะทบกะอะไรสักอย่าง... พอดูแล้วก็ไม่ใช่...

เลยสงสัย ว่ามันน่าจะเป็นเสียง แหวน หรือเปล่าครับ?

อยากจะทราบว่า ซ่อมยากไหมครับ รื้อมาเปลี่ยนเองได้ไหม?

แล้วก็.. ถ้าขี่ปกติเรื่อยๆช้าๆ ก็คงไม่เป็นไร

แต่ถ้าขี่ทางไกล ไม่รู้ว่า รถมันจะไหวหรือป่าว เวลาได้ยินเสียงแกร๊งๆ ทีไร รู้สึกสงสารรถตัวเองมากครับ ถ้าเราฝืนมัน มันจะไหวไหม ?
    ตอนนี้ก็เลยต้องบิดเรื่อยๆ เวลาวิ่งทางไกล..

สปิ้น นะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ newbie-rookie อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ

พอดีเวลา บิดแรงๆ ขี่แรงๆ จะได้ยินเสียง แกร๊งๆๆๆๆ ดัง มาจากพัดลม.. ขี่ช้าๆ กินลม ไม่ได้ยินเสียงอะไรเลย
    ทีแรกก็นึกว่าเป็นเสียงที่ พัดลม มันไปกะทบกะอะไรสักอย่าง... พอดูแล้วก็ไม่ใช่...

เลยสงสัย ว่ามันน่าจะเป็นเสียง แหวน หรือเปล่าครับ?

อยากจะทราบว่า ซ่อมยากไหมครับ รื้อมาเปลี่ยนเองได้ไหม?

แล้วก็.. ถ้าขี่ปกติเรื่อยๆช้าๆ ก็คงไม่เป็นไร

แต่ถ้าขี่ทางไกล ไม่รู้ว่า รถมันจะไหวหรือป่าว เวลาได้ยินเสียงแกร๊งๆ ทีไร รู้สึกสงสารรถตัวเองมากครับ ถ้าเราฝืนมัน มันจะไหวไหม ?
    ตอนนี้ก็เลยต้องบิดเรื่อยๆ เวลาวิ่งทางไกล..

สปิ้น นะครับ
    รถผมก้อเป็นเหมือนกันคับ ..แต่ขี่ระยะไกลไม่มีปัญหาอะไรนะ ถามผู้รู้หน่อย
    Well begun is half done....

ahimc's Avatar
    สถานที่
    ---
    ขอบคุณ
    0

อาการนี้ผมก็เคยเป็นครับ ดังแกร๊งๆ ตรงแถวๆพัดลมเนี้ย ผมก็หายังไงก็ไม่เจอว่ามันดังมาจากไหน
    ขี่ไปซักพัก(หลายวันอยู่) พัดลมหลุดครับ ต้องไปย้ำใหม่
    รื้อเองก็ยากอยู่ครับ เพราะต้องถอดพัดลมออกมาย้ำใหม่

ขอบคุณ
    0

คือ... เวลาขี่ทางไกล ก็..เราต้องบิดจนสุดตลอดเวลา พอเราบิดสุด เครื่องมันก็..จะทำงานหนัก ก็เท่ากับว่า มันจะมีเสียง แกร๊งๆ ดังมาตลอดเลย..

ขี่ไป ก็สงสารรถอ่ะครับ

แต่ก็ถึงว่าดีนะครับที่ยังไม่มีปัญหาอะไร..

ผมลองไปถามพวกช่างซ่อมดู เค้าก็บอกว่า ยังขี่ได้อยู๋ แต่ให้เติม 2ที แก่ๆ หน่อย.. อ่ะครับ

candy สายแว้น unseenooan's Avatar
    สถานที่
    candy scooter
    ขอบคุณ
    0

เคยมีเหมือนกันแก็กๆๆนี่
    ดังจากแหวนลูกสูบเพราะลูกมันหลวมแล้วทำไปทำมาบิดหนัก มือไป แตกสิคับ เสื้อสูบเปนรอย
    หนักเลยข้ามไป2ไซเลย

อีกอย่างก้อหน้าจะเปนเสียงลูหปืนข้อเหวี่ยงหลวมอะคับ
    แต่ไม่รู้ขี่เรวๆจะดังป่าวนะ ลองเอามือจับที่ใบฟัด แล้วกำครัตมันจะดันออกมา
    ปล.จับตอนไม่ได้ติดเครื่องนะอิอิ ตอบเท่าที่ความรู้มีนะคับผิดประการไดขอโทษด้วย
    ขอบคุณมิตรภาพดีๆๆ
    ..........
    <<อยากเห็นคนไทยขี่เวสป้า>>
    Candy's scooter Gang
    ชื่อบัญชีทวีศักดิ์
    107-2-78201-8 ธ.กสิกรไทย
    สาขาพิษณุโลก

ขอบคุณ
    0

แล้วทำไงดีละทีนี้ จะออกงานแล้วด้วยยย จะเสร็จทันไหมเน้อ

Junior Member lippersix's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ฮาโหลลลลลลลลลล....อย่าไปตกใจเพื่อนๆ....รถผมเป็นมาห มดแล้วลุยมาหมดแล้ว...จะบอกอธิบายที่เคยเปลี่ยนมานะ. ..
    ถ้าเพื่อนบอกว่ามันเป็นเพราะแหวน....ก็เปลี่ยนมันซะ. ...ไม่ยากอย่างที่คิด....ไม่ต้องยกเครื่องลง...แค่ถอ ดฝาเสื้อสูปมา...แล้วก็เสื้อสูปมาก็แค่นั้น...ถอดลูก สูปก็ถอดสลักที่ล็อกลูกสูปออกง่ายจะตายร้านทั่วไปก็ท ำได้...ค่าลูกพร้อมแหวน...350บ ค่าควานเสื้อไม่เกิน150
    ผมจัดการมาหมดแล้วด้วยตัวเอง...เวลาใส่ก็ใส่ให้ตรงล็ อกนะครับ...แล้วที่สำคัญสลักล๊อกลูกนะใส่ให้ชัวนะ..ก ันหลุด..

แต่อีกกรณีถ้าถอดเสื้อออกไม่ได้ก็ถอดแกนเครื่องตอกออ กนิดนึงแล้วดันๆเครื่องหน่อยพอที่จะถอดเสื้อมันออกได ้ก็พอ...

แล้วมาถึงอีกกรณี...ไอ้ที่ดังแก้กๆนะคงจะไม่ใช้เสียง เกียร์นะ...เพราะไอ้ที่บอกว่าเสียงมันน่ากลัวเหมือนเ ครื่องจะพังแล้วสงสารรถเนี่ย...ผมเป็นมาแล้ว...งานนี ้ต้องผ่าเครื่องครับ...งานใหญ่....แต่แนะนำนะครับ... ยังไงเพื่อนก็ต้องทำเพราะมันจะดีสำหรับเรา
    ผ่าแล้วทำให้หมดอย่าค้างคาพอใช้ได้ เพราะมันจะมีผมเสียตามมา...อายุมันนานแล้วนะครับ.... ผมคนนึงที่หมดกับรถไปหลาย...แต่มันก็ภูมิใจที่เราได้ ทำมัน...ขอให้เท่กันทุกท่านครับ....อาไหล่ผมซื้อร้าน เจ้นะครับ...อิอิ
    Whatever you do
    Whatever you say
    Yeah I know it's alright

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณค้าบบบ พี่น้องงงงงง~~~~
    ขอบคุณมากมากสำหรับคำตอบ ครับ .. คำตอบแบบนี่แล่ะครับ ที่ผมรออยู๋ :)

คิดว่าน่าจะเป็นเรื่องแหวนน่ะ.. เพราะเอาไปให้ช่างดู เค้าฟังเสียง ตอนผมเบิ้ล แรงๆ เค้าก็บอกว่า แหวนหลวม (แต่ผมนี่ งง แหวน อะไรว่ะ แหวนไหน อยุ่ไหน งง) แล้วช่างก็บอกว่า ประมาน พันบาท..(พอดีอยุ่ต่างจังหวัด และร้านนี้ ขึ้นชื่อว่า ฟัน..)

แล้วช่างก็บอกว่า ไม่เป็นอะไรมาก ยังพอวิ่งไหวอยู่.. เพราะว่า ผมว่าจะวิ่งเข้า กทม อ่ะครับ ไม่รู้จะไหวหรือป่าว ประมาน250โล จะเอามาให้ช่างที่ กทม ซ่อมให้อ่ะค้าบ.

เสียง ก็แบบที่บอกอ่ะครับ เสียง แกร๊งๆ ๆ (ไม่ใช่แก็กๆ นะครับ)

ขอบคุณอีกทีค้าบ

ขอบคุณ
    0

ถ้าจะไปร้าน เจ๊ บอก เจ๊ ว่าอะไร จะได้บอก แกถูก ครับ.. รถผม อยุ่ต่างจังหวัด แต่ตัวอยุ่ กทม..

ค่าลูกพร้อมแหวน...350บ

ค่าควานเสื้อไม่เกิน150 << ค่าควานเสื้อ นี่ .. มันเปนไงค้าบ? ถ้าทำเอง ไม่ต้องเสียใช่ปะค้าบ

ว่าจะซื้อมาทำเองนะค้าบ พอดีที่บ้านพอมีเครื่องมือ อยู่ :)

ผมสปิ้น นะค้าบ

Junior Member lippersix's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เพื่อน....ควานเสื้อนี่เพื่อนต้องเอาเสื้อไปร้านควาน พร้อมลูกนะครับ...ไอ้ที่บอกจะควานเองนะ...คงเข้าใจผิ ดแล้ว...เครื่องควานนี้มันตัวเป็นแสนๆนะ...เข้าใจผิด แล้วมั้ง...เอาเป็นว่าเพื่อนเอาเสื้อไปร้านควานดีกกว ่า....หรือแล้วให้ช่างเค้าดูว่าลูกไซรอะไร....ร้านมอ ไซที่ต่างจังหวัดน่าจะมีนะ...แต่ลูกเนี่ยคงยากหน่อย. ...ไม่งั้นก็เอาเสื้อมาให้ร้านเจ้ก็ได้...เดี๋ยวเจ้เ ค้าให้คนทำให้เองแหละ
    Whatever you do
    Whatever you say
    Yeah I know it's alright

ขอบคุณ
    0

ถ้าต้องเปลี่ยนลูกสูบ นี่ต้อง มาทำ รัน-อิน ไหมครับ?

แล้วถ้าเปลี่ยนแหวนเฉยๆ วิ่งไดเลยป่าวครับ ?

Member Xzeed_888's Avatar
    สถานที่
    ไปเรื่อยๆเนื่อยก็พัก
    ขอบคุณ
    0

Exclamation ขอภัยนะครับ

ขออภัยนะครับถ้าผิดพลาด

อย่างแรกคือถ้าแหวนหลวมจะช้าจะเร็วก็ดัง
    ส่วนลูกสูบพร้อมแหวน 350 ไม่รวมค่าควาน เป็นลูกไต้หวันอะครับ
    ถ้าลูกอิตาลีไงก็ 700+

อย่างที่สองถ้าลูกปืนข้อเหวี่ยงสึกหรือหอน
    จะช้าหรือเร็วมันก็ดังนะครับ
    ถ้าเสียจิงผ่าเครื่องอย่างเดียว

เหลือสองอย่างอะครับ
    ครัชกับจานไฟ
    -ถ้าครัชต้องถอดเช็กเอาอะครับว่าราวหรือบูทหลวม(บูทนี ้มีส่วนเล็กน้อยถ้าบูทหลวมออกตัวจะกระชากหรือวืด)
    -มาถึงจานไฟลองไล่น๊อตแน่นดูนะครับ(จานไฟถ้าเป็นจานไฟ อินเดียไงก็ดัง)

ปล.อาจผิดพลาดนะครับแต่ส่วนตัวว่าน่าจะเป็นที่ครัช
    โพรงกระต่ายลึกกว่าที่คุณคิด ชีวิตจริงอยู่เหนือความคาดหมายเสมอ

Member Xzeed_888's Avatar
    สถานที่
    ไปเรื่อยๆเนื่อยก็พัก
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ newbie-rookie อ่านข้อความ
    ถ้าต้องเปลี่ยนลูกสูบ นี่ต้อง มาทำ รัน-อิน ไหมครับ?

แล้วถ้าเปลี่ยนแหวนเฉยๆ วิ่งไดเลยป่าวครับ ?
    เปลี่ยนลูกต้องรันอิน 1000 กม.อย่างต่ำอะครับชัดแล้วผ่อน

ถ้าแหวนดังเปลี่ยนแหวนใหม่อาจจะหายดังไม่นานก็ดังบ้า งทีอาจไม่หายก็ได้ครับ

ขออภัยถ้าผิดพลาด
    โพรงกระต่ายลึกกว่าที่คุณคิด ชีวิตจริงอยู่เหนือความคาดหมายเสมอ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากมากนะครับ

แสดงว่า... ยังไง มันก็จะมีเสียงดัง แกร๊งๆ ไม่ว่าจะซ่อมอะไรยังไง... งี้หมดอีกเยอะแน่ๆ เลย

Bookmarks