ลมยางในโตรเจน

ชื่อกระทู้: ลมยางในโตรเจน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Question ลมยางในโตรเจน

ลมยางในโตรเจนแตกต่างอย่างไรคับกับลมแบบธรรมดา ส่วนตัวผมเติมในโตรเจนคับ ความรู้สึกที่ได้มันนุ่มขึ้นคับในการขับขี่ ส่วนข้ออื่นยังไม่รู้ว่ามีอะไรอีกบ้าง อยากรู้เพิ่มเติมอีกอะคับ สงสัยจิง!!!!!!em99

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

เติมลมยางไนโตรเจน ผลสรุปการวิจัยครับ

" ปัจจุบันการเติมลมยางไนโตรเจน เป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่กำลังได้รับความนิยม เพราะมีข้อดีหลายอย่าง ในระยะเริ่มต้น มีเติมเฉพาะยางล้อเครื่องบิน และ รถแข่งเท่านั้นครับ "

ข้อดีของการเติมลมยางด้วยไนโตรเจนมีดังนี้ครับ

1.ช่วยประหยัดน้ำมัน จากการพิสูจน์ในอเมริกา รถที่เติมลมด้วยไนโตรเจน อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันจะลดลง โดยจำนวนระยะทางที่วิ่งได้ต่อน้ำมัน 1 แกลอน จะสูงขึ้น 1 ถึง 1.5 ไมล์

เหตุผล ด้วยอุณหภูมิของล้อที่ลดลง เมื่อใช้ลมยางไนโตรเจน จะช่วยลดแรงเสียดทานในการหมุนของยาง จึงช่วยประหยัดน้ำมัน

2.ปลอดภัยยิ่งขึ้น ทำให้อุบิตเหตุที่มีสาเหตุจากยางลดลง

เหตุผล เพราะไนโตรเจนจะช่วยรักษาอุณหภูมิของยางอย่างที่กล่า วมาข้างต้น ทำให้ความดันภายในลมยางขายตัวได้น้อย จึงช่วยรถอุบัติเหตุจากการระเบิดของยางที่เกิดจากควา มร้อน

3.ไม่ต้องตรวจเช็คลมยางบ่อย อันนี้คงเหมาะกับสุภาพสตรีทั้งหลายที่ไม่มีความชำนาญ เรื่องการดูแลรักษารถ

เหตุผล เพราะไนโตรเจนมีอะตอมขนาดใหญ่กว่า ออกซิเจนมาก ทำให้ซึมเข้าออกเนื้อยางได้ยากกว่าออกซิเจน ดังนั้นลมยางจึงไม่ค่อยลดลง

4.ช่วยยืดอายุยาง มีผลมากกับยางที่ใช้น้อยแต่ใช้มาเป็นเวลานานๆ

เหตุผล เพราะการเติมลมยางปกติ ที่มีออกซิเจนผสมอยู่มากจะเข้าไปทำปฎิกิริยากับเคมีใ นเนื้อยาง ทำให้เสื่อมสภาพเร็วกว่าไนโตรเจน นอกจากนี้การที่อุณหภูมิร้อนน้อยกว่าทำให้ยากสึกหรอน ้อยกว่าอีกด้วย

ที่มา บริษัทบริดจสโตนเซลล์ (ประเทศไทย) จำกัด
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

ParAdisE K!2S...'s Avatar
    สถานที่
    Bangkok, Thailand, Thailand
    ขอบคุณ
    0

แล้ว หา เติมได้ที่ไหน พี่ แล้ว ..น่าจะแพงกว่า เติมลมฑรรมดา ม่ะ ครับ
    ทุกสิ่งคือประสบการณ์...

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ParAdisE K!2S... อ่านข้อความ
    แล้ว หา เติมได้ที่ไหน พี่ แล้ว ..น่าจะแพงกว่า เติมลมฑรรมดา ม่ะ ครับ
    ก็มีที่ ACT B-Quick แล้วก็ค๊อกพิท รถยนต์เริ่มต้นที่ ล้อละ50 บาท เติมครั้งต่อไปน่าจะครั้งละ 2.5-5 บาทต่อครั้งครับ ส่วนมอร์เตอร์ไซด์ไม่รู้ราคาครับ ร้านพวกนี้พี่ไปทุกวัน เดี๋ยวจะถามให้ครับ ว่ามอร์ไซด์เขาคิดยังไง
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

Bookmarks