มือใหม่ ควรมีอะไรติดรถไว้บ้างค้าบบบเวลาเสียฉุกเฉิน

ชื่อกระทู้: มือใหม่ ควรมีอะไรติดรถไว้บ้างค้าบบบเวลาเสียฉุกเฉิน

Member tle_vespaclassic's Avatar
    สถานที่
    บาเซกูร์ Classic
    ขอบคุณ
    0

Red face มือใหม่ ควรมีอะไรติดรถไว้บ้างค้าบบบเวลาเสียฉุกเฉิน

แบบมือใหม่ๆซิงๆๆเลยคับ ทำไรไม่เปนเลยยยยยย

อยากรู้ว่า ควรมีอะไหล่ติดรถไว้บ้าง และควรซ่อมอาไรเป็นบ้างแบบจำเป็น

เผื่อขับๆไปเจอปัญหาจาได้แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้คับ

ขอบคุณคับพี่ๆๆเซียนๆ ทุกคนคับ

linkin park's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ต้องมีเครื่องมือติดไว้ครับตั้งแต่ประแจเบอร์เล็กถึง ใหญ่ครับพวกคีมจับก็สำคัญมากครับลืมไม่ได้เลยนะ/\2/\2

อยากรู้ว่า ควรมีอะไหล่ติดรถไว้บ้าง และควรซ่อมอาไรเป็นบ้างแบบจำเป็น

เผื่อขับๆไปเจอปัญหาจาได้แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้คับ

ขอบคุณคับพี่ๆๆเซียนๆ ทุกคนคับ[/quote]

1เงินในโทรสับ
    2เบอช่างหรือเพื่อน ที่ซ่อมเปน
    3ไขควงปากแบน แหลม
    4ปะแจเบอต่างเท่าทีจำเปน
    5อาวุธคับอันตรายนะตอนกลางคืน เด๋วนี้มันรู้ราคากันหมดแล้วคับ
    JeSuS___Is___LoVe

โทรมา 0839096080
    แอดมา [email protected]
    แอดมา pin 26913BE3
    เฟดมาhttp://th-th.facebook.com/people/Junior-Junior/1421154519
    โอนมา ธ.ทหารไทย 1132160837
    ส่งมา ศานติ เดชสุภา 31/28 บางขุนนนท์ บางขุนนนท์ บางกอกน้อย กทม. 10700

เมี่ยงคุง PX200E & ET3 PX200E's Avatar
    สถานที่
    Chiang Mai, Thailand, Thailand
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ...

บล็อคหัวเทียน + หัวเทียน
    ถ้าล้อ สิบก็ ประแจ แหวน เบอร์ 12-13 แล้วก็ล้ออะไหล่
    ขอสองข้อพอ เดี๋ยวมีท่านอื่นมาบอกอีกหลายอย่าง อิอิ
    <<<<รถคันนี้ไม่ได้มีไว้แข่ง!!
    [email protected]

http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=45

VIP fiatking_hero's Avatar
    สถานที่
    Amigo Cafe'
    ขอบคุณ
    0

สายคลัช สายเกียร์ ด้วยเพราะถ้าเกิดขี่แล้วขาดขึ้นมาก็ยุ่งเลย ถ้วยตวงน้ำมันถ้ามีก็ดีนะสำหรับมือใหม่อะเพราะว่าบาง ทีเราไม่รู้ว่าผสมน้อยหรือมากไปก็ใช้ถ้วยตวงนี้ก็ได้
    VESPA SUPER 125 CC

Amigo Cafe'

roots's Avatar
    สถานที่
    โรงงานยาสูบ
    ขอบคุณ
    1

2t ด้วยหน่อยคับ......ไว้ผสม
    VESPA VBB 150 CC.
    ORIGINAL ITALY
    MAHASARAKHAM -

อะไหล่ + ของแต่ง vespa ทั้งเดิม และรีโปร
    link นี้ครับ >> http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10781542

หาของชิ้นไหนอยู่ ลอง pm มาดูครับ...ถ้ามีจะขายให้ ไม่มีก็หาช่วยครับ อิอิ

Junior Member warmup's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของผมก็มี

1. บล๊อคหัวเทียน + หัวเทียน : เจอบ่อยครับ รถชอบวูบ พอดีว่าจานไฟผมไม่ค่อยดีเท่าไหร่

2. ไขควงปากแบน : เอาไว้ตั้งไฟครับ (รถมีปัญหาเรื่องจานไฟจริงๆ)

3. สายเกียร์ + สายคลัช เอาติดไว้ก่อน ถ้าสายขาดจริงๆก็จูงเข้าอู่อะไรก็ได้ แล้วลงมือเองเลย เอาไว้กันท่อหลุดด้วย ใช้แก้ได้หลายอย่าง

หมดแล้วครับ ไม่ชอบเอาติดรถเยอะ

ส่วนใหญ่ผมจะส่งรถเข้าร้านประมาณ 2 - 3 เดือนครั้งน่ะครับ เปลี่ยนสายคลัช

แล้วก็ตั้งสายเบรค อะไรที่คิดว่ามันจะมีปัญหาก็บอกช่างไปเลย

สายมันจะเกือบขาดพอดี ตอนนั้นไปเหลือลวดอีกไม่เกิน 5 เส้นจะขาด ฮาๆๆๆ

เข้าร้านไม่นานหรอกครับ ของพวกนี้ 10 นาทีก็เสร็จ

Senior Member barbies_69's Avatar
    สถานที่
    Amigo cafe'
    ขอบคุณ
    0

ขอแจมด้วยนะครับ ( อันนี้เป็นของที่ผมพกไว้ติดรถประจำ ) สำหรับสิ่งที่จำเป็นที่ควรมีติดรถไว้ก็มี
    1. สายสำรองทุกสาย ( เบรก ครัช เกียร์ คันเร่ง )
    2. ทองเหลืองล๊อคสายครัช ( ถ้ามันขาดแล้วไอ้ตัวนี้หลุดหายไปก็งานเข้าเหมือนกัน )
    3. ประแจ เบอร์ 7 ( ไว้สำหรับไขตัวล็อคสายเกียร์ สายครัช จะได้ไขได้สะดวกยิ่งขึ้น )
    4. ไขควงปากแบน - แฉก
    5. คีมล๊อค ( ช่วยได้หลายกรณี )
    6. หัวเทียนสำรอง
    7. บล๊อกหัวเทียน
    8. คีมปากจิ้งจก หรือปากตุ๊กแก ( แล้วแต่ )
    9. ไฟฉาย
    10. ยางใน ( ถ้าให้ดีล้ออะไหล่พร้อมใช้จะดีกว่า )
    11. ประแจที่มันเลื่อนได้ ( ก็ใช้ดี )
    12. กระดาษทราย
    13. ประแจเบอร์ 8 - 15 ( เวลาจะใช้มักจะไม่มีที่ต้องการ )
    14. หลอดไฟสำรอง
    15. เบอร์โทรเพื่อน หรือช่างที่พร้อมจะให้ความช่วยเหลือเราทุกเวลาแม้วัน มามาก
    16. น้ำใจ ( กรณีที่เห็นรถเพื่อนๆ คันอื่นจอดเสียอยู่ แม้จะขี่เลยไปแล้วก็ย้อนมาดูกันหน่อย ช่วยไม่ได้ซ่อมไม่เป็นถีบไปส่งก็ยังดี เวสช่วยแลม แลมช่วยเวส ได้ทั้งนั้นครับ )
    SCOOTER THE WAY OF MY LIFE

----- AMIGO CAFE' -----

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ barbies_69 อ่านข้อความ
    16. น้ำใจ ( กรณีที่เห็นรถเพื่อนๆ คันอื่นจอดเสียอยู่ แม้จะขี่เลยไปแล้วก็ย้อนมาดูกันหน่อย ช่วยไม่ได้ซ่อมไม่เป็นถีบไปส่งก็ยังดี เวสช่วยแลม แลมช่วยเวส ได้ทั้งนั้นครับ )

ชอบมากครับ

ถึงจะขี่เลยไปแล้ว หรือจะเดินเลยไปแล้ว ก็ยังย้อนกลับมาดูหน่อย ก็๋ยังดีครับบ

Bookmarks