ยินดีตอบคำถามเกี่ยวกับทะเบียน แบบถูกต้องตามกฎหมาย - หน้า 3

หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 38 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ยินดีตอบคำถามเกี่ยวกับทะเบียน แบบถูกต้องตามกฎหมาย

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ billy bear
    แล้วถ้าจะสวมทะเบียนจะง่ายกว่าไหมครับ แล้วจะมีผลกระทบอย่างไรบ้าง เจ้าหน้าที่จะรู้หรือไม่
    แล้วจะขับขี่ได้ตามปกติหรือเปล่าครับ
    เพราะในทะเบียน(กระดาษใบเดียว)ชื่อเจ้าของมันเป็นชื่ อบริษัทอ่ะครับอยู่สุราษธานีนู่นน่ะครับ
    ส่วนตัวผมอยู่กรุงเทพมันลำบากมากเลยอ่ะครับ
    คุณคนเดียวคลับ(ขับคนเดียว)คิดว่าควรทำยังไงกรุณาให้ ความเห็นด้วยนะครับ
    ขอบพระคุณมากครับ :)
    จริงๆผมเคยคุยกับคุณกวางเค้าว่าทำได้นะครับเคสนี้แต่ น่าจะหมดมากอยู่นะครับ แต่ถ้าจะให้แนะนำ ควรขายแล้วซื้อใหม่เลยครับ ชัวร์สุดๆ แต่ถ้าจะเอาจริงๆลองโทรไปคุยกับคุณกวางดูอะครับ 06-7030077

poonpoon's Avatar
    สถานที่
    https://www.facebook.com/dogheadsunglasses
    ขอบคุณ
    0

ถามหน่อยครับ คือ 50s No-Bookใช่ป่ะ แต่ว่าจะขอทะเบียนใหม่ได้มั้ย
    แบบถูกกฎหมาย จะเสียตังค์เท่าไหร่อ่ะครับ
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ poonpoon
    ถามหน่อยครับ คือ 50s No-Bookใช่ป่ะ แต่ว่าจะขอทะเบียนใหม่ได้มั้ย
    แบบถูกกฎหมาย จะเสียตังค์เท่าไหร่อ่ะครับ
    ทำไม่ได้ครับ เพราะรถ50ซีซีไม่รับจดทะเบียนแล้ว

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Wink ช่วยตอบปัญหาเรื่องทะเบียนหน่อยครับ

คือผมมีทะเบียนเป็นกระดาษใบเดียวขาดต่อมาตั้ง20กว่าป ีแล้วครับ เลขเครื่องก็ไม่ตรงแต่เลขตัวถังตรง
    เจ้าของคนเก่าเป็นชื่อบริษัทคงตามไม่ได้แล้วอ่ะครับ ไม่ทราบว่าจะต่อทะเบียนได้หรือป่าวครับ
    หรือถ้าต่อได้แล้วจะโอนได้หรือเปล่าครับ;)
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aboboya
    คือผมมีทะเบียนเป็นกระดาษใบเดียวขาดต่อมาตั้ง20กว่าป ีแล้วครับ เลขเครื่องก็ไม่ตรงแต่เลขตัวถังตรง
    เจ้าของคนเก่าเป็นชื่อบริษัทคงตามไม่ได้แล้วอ่ะครับ ไม่ทราบว่าจะต่อทะเบียนได้หรือป่าวครับ
    หรือถ้าต่อได้แล้วจะโอนได้หรือเปล่าครับ;)
    คงยากแล้วอะครับ แต่ถ้าบริษัทยังอยู่ไม่ล้มไปก่อนก็ไม่ยากครับพอจะมาท างออก

poonpoon's Avatar
    สถานที่
    https://www.facebook.com/dogheadsunglasses
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สาวก Vespa & Lam
    ทำไม่ได้ครับ เพราะรถ50ซีซีไม่รับจดทะเบียนแล้ว
    มีโอกาสจะเปิดรับมั้ยครับ
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ poonpoon
    มีโอกาสจะเปิดรับมั้ยครับ
    ไม่มีโอกาศเลยครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเรื่องการโอนรถหน่อยครับ

ขอถามหน่อยครับไม่รู้ว่าเคยตอบคนอื่นไปหรือยัง ไม่ได้อ่านทุกข้อความครับ ขอถามใหม่ก็แล้วกัน

ผมจะซื้อเวสป้า เจ้าของอยู่คนละจังหวัดกับผม รถทะเบียนขาดต่อเกิน 3 ปี เจ้าของรถจะทำหลักฐานการโอนส่งมาให้พร้อมรถ (คนที่จะขายไม่ใช่เจ้าของทะเบียน ชื่อในทะเบียนเป็นอีกคนหนึ่งแต่เขามีชุดโอนให้) ขอสอบถามดังนี้ :o
    1. ผมสามารถนำหลักฐานการโอนมาดำเนินการได้ในจังหวัดที่ผ มอยู่ได้เลยหรือไม่ ทั้งการ เสียภาษีย้อนหลัง และการจดทะเบียนใหม่
    2. ตอนตรวจสภาพรถเวสป้า เขาตรวจกระจกและไฟเลี้ยวด้วยหรือเปล่า
    3.หลักฐานต่างๆในการโอนมีอะไรบ้างในกรณีของผม (จะได้สอบถามเจ้าของรถว่ามีครบหรือไม่)
    4.ถ้าเปลี่ยนสีใหม่ต้องนำใบเสร็จจากร้านที่รับทำมาแส ดงที่ขนส่งด้วยใช่หรือไม่ (ถ้าใช่เป็นใบเสร็จแบบธรรมดาทั่วไปได้หรือไม่)
    5.เสียเงินค่าดำเนินการเปลี่ยนสีที่ขนส่งเท่าไร
    ถามหลายข้อ ต้องขอโทษด้วย แบบว่าเห็นตอบปัญหาให้คนอื่นได้เข้าใจดี ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ขอบคุณครับ /\2
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nitty
    ขอถามหน่อยครับไม่รู้ว่าเคยตอบคนอื่นไปหรือยัง ไม่ได้อ่านทุกข้อความครับ ขอถามใหม่ก็แล้วกัน

ผมจะซื้อเวสป้า เจ้าของอยู่คนละจังหวัดกับผม รถทะเบียนขาดต่อเกิน 3 ปี เจ้าของรถจะทำหลักฐานการโอนส่งมาให้พร้อมรถ (คนที่จะขายไม่ใช่เจ้าของทะเบียน ชื่อในทะเบียนเป็นอีกคนหนึ่งแต่เขามีชุดโอนให้) ขอสอบถามดังนี้ :o
    1. ผมสามารถนำหลักฐานการโอนมาดำเนินการได้ในจังหวัดที่ผ มอยู่ได้เลยหรือไม่ ทั้งการ เสียภาษีย้อนหลัง และการจดทะเบียนใหม่
    2. ตอนตรวจสภาพรถเวสป้า เขาตรวจกระจกและไฟเลี้ยวด้วยหรือเปล่า
    3.หลักฐานต่างๆในการโอนมีอะไรบ้างในกรณีของผม (จะได้สอบถามเจ้าของรถว่ามีครบหรือไม่)
    4.ถ้าเปลี่ยนสีใหม่ต้องนำใบเสร็จจากร้านที่รับทำมาแส ดงที่ขนส่งด้วยใช่หรือไม่ (ถ้าใช่เป็นใบเสร็จแบบธรรมดาทั่วไปได้หรือไม่)
    5.เสียเงินค่าดำเนินการเปลี่ยนสีที่ขนส่งเท่าไร
    ถามหลายข้อ ต้องขอโทษด้วย แบบว่าเห็นตอบปัญหาให้คนอื่นได้เข้าใจดี ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ขอบคุณครับ /\2
    ตอบที่ละข้อนะครับ 1.เสียภาษีย้อนหลักต้องทำที่จังหวัดต้นทะเบียนครับจด ใหม่สามารถจดที่จังหวัดไหนก็ได้
    2.ถ้าจดใหม่ตรวจครับ(บ้างจังหวัดก็ไม่ตรวจ)
    3.เล่มทะเบียน สำเนาบัตร สำเนาทะเบียนบ้าน ใบมอบอำนาท ใบซื้อขาย ใบโอน
    4.ใบเสร็จของร้านที่จดทะเบียนถูกต้องตามกฎหมายเท่านั ้นครับ
    5.15บาทครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอถามต่ออีกหน่อยครับ

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำตอบ /\2 แต่ผมขอถามต่ออีกหน่อยครับ (เด็กใหม่)
    1.ผมให้คนอื่นไปดำเนินการที่จังหวัดต้นทะเบียนแล้วโอ นเป็นชื่อผมได้หรือไม่ในการต่อภาษี และการโอนพร้อมจดทะเบียนใหม่ หรือว่าผม(เจ้าของรถคนใหม่)ต้องไปต่อภาษีเองเท่านั้น
    2.ใบซื้อขายจำเป็นต้องมี ไม่มีไม่ได้ใช่ไหมครับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ
    ขอบคุณมากๆๆๆๆๆ

ปล.เดี๋ยวโอกาสหน้าจะมารบกวนใหม่:d
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nitty
    ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำตอบ /\2 แต่ผมขอถามต่ออีกหน่อยครับ (เด็กใหม่)
    1.ผมให้คนอื่นไปดำเนินการที่จังหวัดต้นทะเบียนแล้วโอ นเป็นชื่อผมได้หรือไม่ในการต่อภาษี และการโอนพร้อมจดทะเบียนใหม่ หรือว่าผม(เจ้าของรถคนใหม่)ต้องไปต่อภาษีเองเท่านั้น
    2.ใบซื้อขายจำเป็นต้องมี ไม่มีไม่ได้ใช่ไหมครับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าอีกครั้งครับ
    ขอบคุณมากๆๆๆๆๆ

ปล.เดี๋ยวโอกาสหน้าจะมารบกวนใหม่:d
    ตอบครับ 1.ให้คนอื่นไปแทนก็ได้ครับมอบอำนาทให้เค้าไป
    2.จำเป็นต้องมีครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกคำตอบครับ /\2
    Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อยากจะสอบถามเรื่องการขอขึ้นทะเบียนรถใหม่เลยอ่ะครับ
    ว่ามีขั้นตอนการทำยังไงต้องใช่เอกสารอะไรบ้าง( อย่างละเอียด )

และอยากจะรู้ว่าทางขนส่งมีการเปิดพ่อนผันให้รถที่ขาด ต่อทะเบียนหลายปีให้ไปต่อทะเบียนได้เมื่อไหร่ครับ

.....ขอคุณที่ตอยคำถามครับ /\2
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ billy bear
    อยากจะสอบถามเรื่องการขอขึ้นทะเบียนรถใหม่เลยอ่ะครับ
    ว่ามีขั้นตอนการทำยังไงต้องใช่เอกสารอะไรบ้าง( อย่างละเอียด )

และอยากจะรู้ว่าทางขนส่งมีการเปิดพ่อนผันให้รถที่ขาด ต่อทะเบียนหลายปีให้ไปต่อทะเบียนได้เมื่อไหร่ครับ

.....ขอคุณที่ตอยคำถามครับ /\2
    เรื่องจดทะเบียนถ้าจะเอาแบบละเอียดๆโทรมาคุยได้ครับไ ม่กัดครับ ส่วนเรื่องที่ผ่อนผันคงอีกนานครับ 041527771 หนุ่มครับ

Junior Member Manor_•'s Avatar
    สถานที่
    บางมด คลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยตอบด้วยครับ

รถผมนั้นทะเบียนเป็นกระดาษแผ่นเดียวซึ่งเช็คแล้วเจ้า ของเดิมตายไปเมื่อปี 42 แล้วผมต้องให้ทายาทเขาเป็นผู้รับมรดกแล้วถึงโอนมาได้ ใช่ไหมครับ แล้วอยากถามพี่ว่า ต้องใช้เอกสารอะไรมั่ง ที่จะให้เขาทำเรื่องรับมรดก แล้วขั้นตอนในการทำ จนถึงการโอนมาเป็นของเรา ขอแบบละเอียดเลยนะครับ ขอบคุณเป็นอย่างสูง ลืมบอกไปผมตามญาติเขาเจอแล้วนะครับ

อะหลั่ยเก่าหลายรายการจ้า >> Click!!!
    เสื้อมือสอง สภาพสวย มีหลากหลายมากมายให้ท่านเลือก >> Click!!!
    ขาย Converse & Vans และอื่นๆ : made in USA >> Click!!!

!! เช็ครหัสสินค้า !!

เลขบัญชี 686-2-08571-8 สาขาโฮมโปร บางนา นายพัชรพงษ์ ศรีแสง ธ.กสิกรไทย
    e-mail : [email protected]
    Tel. 080 - 077 - 7375
หน้าที่ 3 จากทั้งหมด 38 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks