ประกาศแจ้งรายละเอียดทริปหนาวกิ่วลม-น้ำตกปอย(ลำปาง-พิษณุโลก)

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ประกาศแจ้งรายละเอียดทริปหนาวกิ่วลม-น้ำตกปอย(ลำปาง-พิษณุโลก)

สุดยอดสมาชิก PaPaYa's Avatar
    สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

Exclamation ประกาศแจ้งรายละเอียดทริปหนาวกิ่วลม-น้ำตกปอย(ลำปาง-พิษณุโลก)

สรุปกันเรียบร้อยแล้วครับ สำหรับทริปปลายปีนี้ 5-7 ธันวาคมนี้
    โดยมีหมายกำหนดการดังนี้ครับ
    5 ธันวาคม ออกเดินทางจากกรุงเทพฯสู่จังหวัดลำปาง และพักที่แพเขื่อนกิ่วลม (นอนบนน้ำกัน)
    6 ธันวาคม ออกเดินทางจากกิ่วลมเข้าจังหวัดพิษณุโลก และพักที่น้ำตกปอย
    7 ธันวาคม เดินทางกลับกรุงเทพฯโดยสวัสดิภาพ
    ในวันออกเดินทาง 5 ธันวา เวลานัดคือ 04.00 น. เวลาล้อหมุนคือ 05.00 น. ที่ปั๊มปตท.หน้าม.กรุงเทพรังสิตครับ(ปั๊มjetเดิมตอนนี้เปลี่ยนเป็นปตท.แล้ว...อ่อปั๊มที่ เคยนัดกันเมื่อปีที่แล้วนั่นแหละครับ)ทริปนี้ขอให้ตรงต่อเวลานะครับ ใครมาช้ากว่าเวลาให้ขี่ตามไปเองครับ
    ทริปนี้รถเซอร์วิสเป็นรถปิคอัพ4ประตูของเดี่ยว ไม่มีค่าเช่าแต่พวกเราจ่ายค่าน้ำมันให้ครับ
    รถตู้เราตัดออกแล้วนะครับ เพราะถ้าคนที่จะใช้รถตู้มีจำนวนน้อยมันไม่คุ้มครับ

ส่วนเรื่องเงินกองกลางยังเป็นราคาเดิมนะครับ คือหัวละ 1,000 บาท สมาชิกที่จ่ายเงินมาแล้วตอนนี้ปั๊บได้ให้มาแล้วและผม ให้น้าเดชเป็นคนดูแลบัญชีตรงนี้อยู่ ใครที่จะจ่ายเงินก็ติดต่อที่น้าเดชได้เลยนะครับ 081-4864145
    สำหรับใครที่ยังไม่สะดวกก็ไปจ่ายกันที่หน้างานวันเดิ นทางก็ได้ครับ
    เรื่องที่พักตอนนี้ได้ติดต่อไว้เรียบร้อยแล้วทั้งสอง แห่ง ทั้งแพและบ้านพักที่น้ำตกปอย
    แพที่กิ่วลม (ลำปาง) เป็นแพสองชั้นความจุอยู่ที่ประมาณ 50 คน นอนกันได้แบบสบายๆ ราคาอยู่ที่ 4,000 บาท/คืน ส่วนเรื่องอาหารจะเป็นแบบเราสั่งไว้ก่อน แล้วมีแม่ครัวขึ้นไปปรุงอาหารให้เราบนแพ ซึ่งตรงนี้เอสเป็นผู้ติดต่อและดูแล การันตีว่าราคากันเอ๊งกันเอง ส่วนสุราเราจะซื้อก่อนเข้าแพคร้าบ
    น้ำตกปอย (พิษณุโลก) เป็นบ้านพักของอุทยาน ราคา 3,000 บาท/คืน หลังนึงพักได้ 15 คน เช่าไว้สองหลัง พอดีได้ส่วนลด 25% จากการใช้บัตรข้าราชการของจ่าหรีดเราจอง สุทธิอยู่ที่ 4,500 บาทสองหลังครับ ส่วนเรื่องอาหารเดี่ยวเป็นคนจัดการให้ครับ(คนพื้นที่ คร้าบ)
    Catch the Wind
    ตา-กลม ตาก-ลม สังคม สองล้อ
    PaPaYa

สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

ต่อไปเรามาดูสถานที่ที่เราจะไปเที่ยวกันดีกว่า
    เริ่มที่ เขื่อนกิ่วลม

สถานที่ตั้ง : อำเภอเมือง จังหวัดลำปาง
    ลักษณะเขื่อน เป็นเขื่อนคอนกรีตขนาดใหญ่ สร้างด้วยคอนกรีตเสริมเหล็กแบบ Gravity Dam ตัวเขื่อนสูง 26.50 เมตร สันเขื่อนยาว 5,035 เมตร กว้าง 135 เมตร เก็บกักน้ำได้ 112ล้านลูกบาศก์เมตร มีปริมาณน้ำไหลเข้าอ่างเฉลี่ยปีละ 578 ล้านลูกบาศก์เมตร

เขื่อนกิ่วลม เป็นเขื่อนเอนกประสงค์เพื่อการชลประทาน สร้างกั้นแม่น้ำวัง ที่ตำบลบ้านแลง อำเภอเมือง จังหวัดลำปาง ก่อสร้างเมื่อ พ.ศ.2511 ตัวเขื่อนสร้างเสร็จเมื่อ พ.ศ.2515 งานระบบส่งน้ำเสร็จพ.ศ. 2524 เป็นเขื่อนที่อยู่ในความดูแลของกรมชลประทาน ใช้ประโยชน์เพื่อการเพาะปลูกในเขตโครงการส่งน้ำและบำ รุงรักษาแม่วังกิ่วลม ในฤดูในได้พื้นที่ประมาณ 55,000 ไร่ นอกจากนี้ยังใช้น้ำเพื่อการประปาและช่วยบรรเทาอุทกภั ย ในเขตจังหวัดลำปาง

บริเวณนี้เป็นช่องแคบระยะทางประมาณเกือบๆ 1 กิโมตรซึ่งเป็นที่มาของชื่อ"เขื่อนกิ่วลม"เรียกว่า "ผางาม"เป็นหน้าผาที่สวยงามมากและหากมองจากน้ำขึ้นไป เราจะเห็นต้นจันผาที่เรียงรายกันอยู่บนหน้าผาซึ่งเป็ นพันธุ์ไม้ที่หายากและปัจจุบันได้ขึ้นทะเบียนเป็นไม้ สงวนไปแล้วบางครั้งโชคดีอาจจะมองเห็นฝูงลิงสีดำ อาศัยอยู่บริเวณแห่งนี้และฝูงนี้เป็นฝูงสุดท้ายของจั งหวัดลำปาง ซึงมีเหลืออยู่ประมาณ 10 กว่าตัวนอกจากนี้บริเวณด้านล่างของหน้าผา ยังมีถ้ำ ที่มีชื่อว่า"ถ้ำสมบัติ"ที่เป็นแหล่งท่องเที่ยวที่น่ าสนใจอีกแห่งหนึ่ง

(ขอบคุณภาพและข้อมูลจากเวบของสถานที่ท่องเที่ยวจังหว ัดลำปางครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PaPaYa : 29-10-2008 เมื่อ 17:31
    PaPaYa

สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

มาดูบรรยากาศรอบๆกัน

PaPaYa

สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

ภาพนี้"ผางาม"ครับ

แพที่เราจะไปล่องกันก็น่าจะแนวๆเนี๊ยะ

PaPaYa

สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

เช้าๆใครอยากใส่บาตร หลวงพ่อท่านก็มีเรือมารับบาตรครับ

ที่นู่นเค้าหาปลากันแบบนี้ครับ เรือห่วงยางกับเบ็ดชิงหลิว

PaPaYa

สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

ต่อไปมาดูที่เที่ยวคืนที่สองกัน น้ำตกปอย และ สวนป่ากระยาง
    อยู่ในอำเภอวังทอง จังหวัดพิษณุโลก ระหว่าง กม. ที่ 59-60 ทางหลวงหมายเลข 12 มีทางแยกไปน้ำตกปอยอีก 2 กิโลเมตร ซึ่งตั้งอยู่บริเวณสวนป่ากระยาง ในความดูแลขององค์การอุตสาหกรรมป่าไม้ เป็นน้ำตกที่มีทัศนียภาพสวยงาม สภาพโดยรอบร่มรื่นเหมาะเป็นที่พักผ่อนหย่อนใจ และในบริเวณสวนป่ายังมีเส้นทางศึกษาธรรมชาติสำหรับผู ้ที่สนใจ และมีบริการบ้านพักสำหรับประชาชนทั่วไป บริเวณก่อนถึงน้ำตก จัดเป็นลานกว้าง ปลูกไม้ประดับ ไม้ดอกหลายชนิด เป็นน้ำตกชั้นเดียว เหมือนที่อื่นๆ ต่างกันตรงที่ มีน้ำและโขดหิน มากกว่าน้ำตกอื่นๆ

PaPaYa

สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

อันนี้แผนที่ทางไปน้ำตก รายละเอียดเรื่องเส้นทางผมจะมาอัพเดทอีกทีนะครับ

PaPaYa

Member kissdo's Avatar
    สถานที่
    คนชอบขี่
    ขอบคุณ
    0

ถ้าใจมันอยากไป แค่นิดเดียวก็ถึง

สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อัพเดทรายชื่อผู้ที่ชำระเงินกองกลางแล้วครับ

คริต 1,000
    ปู 1,000
    อ้วนพัทยา 1,000
    เดช 1,000
    เก่งเล็กและแฟน 2,000
    เก่งใหญ่ 1,000
    มอส 1,000
    ศักดิ์ 1,000
    ยู 1,000
    แบงค์ 1,000
    หมิง 500
    พงษ์ 500
    จ่าหรีด 1,000

ส่วนสมาชิกที่ยังยืนยันว่าจะไปด้วยลงชื่อเพิ่มได้เลย ครับ
    เงินกองกลางเก็บอีกทีวันเดินทางครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PaPaYa : 30-10-2008 เมื่อ 15:50
    PaPaYa

Senior Member keng bankal's Avatar
    สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ดีจัง

ของดีมีคูณภาพอีกแล้วครับท่าน
    ปล มีตังก็ซื้อไม่ได้ 555555
    กินเหล้าโว้ย5555555555555
    แก้ผ้าด้วยเนอะพี่5555555555

Junior Member mit18's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าขออนุมัติจากท่าน ผบ.ได้ จะแว้บไปนอนที่เขื่อนกิ่วลมด้วยนะครับพี่ปัน .... เดี๋ยวจะลองชวนเพื่อนชาวDoveRiderไปจอยด้วยนะครับ

สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mit18 อ่านข้อความ
    ถ้าขออนุมัติจากท่าน ผบ.ได้ จะแว้บไปนอนที่เขื่อนกิ่วลมด้วยนะครับพี่ปัน .... เดี๋ยวจะลองชวนเพื่อนชาวDoveRiderไปจอยด้วยนะครับ
    ยินดีครับมิตร ยังไงก็ขอให้ท่านผบ.อนุมัตินะคับ

มามะ....มาจอยกันจอยกัน.......มาซิมา...มาเจอกันเจอก ัน
    PaPaYa

Senior Member yomost's Avatar
    สถานที่
    UNDEATH CLASSIC BIKE
    ขอบคุณ
    0

เที่ยวให้สนุกนะครับ

ชาวตากลม

^ ^
    SR IS VERY BEST em95

thitinan thi_tinan's Avatar
    สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

ระวังตกน้ำกันด้วยนะคร๊าบ ถ้าไม่ติดอะไรเดี๋ยวไปส่งที่ปั๊มได้ปะครับพี่น้องขอม ีเอี่ยวด้วยนิดนึงฮะๆ
    TAKLOM MOTO GARAGE
    จงอย่าลืมตัวตนของคุณ

สถานที่
    กลุ่ม ตากลม
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ thi_tinan อ่านข้อความ
    ระวังตกน้ำกันด้วยนะคร๊าบ ถ้าไม่ติดอะไรเดี๋ยวไปส่งที่ปั๊มได้ปะครับพี่น้องขอม ีเอี่ยวด้วยนิดนึงฮะๆ
    ไม่ต้องห่วงเรื่องตกน้ำเพราะพี่มีห่วงยางน้อยๆติดตัว อยู่แล้วอั้น
    อ้าว...แล้วตอนนี้อั้นติดอะไรอยู่ล่ะ ถ้าเลิกไม่ได้เด๋วพี่พาไปเลิกที่ถ้ำกระบอกก็ได้นะ อุอุ
    ตกลงไม่ไปด้วยกันจิงๆเหรอ เรื่องสอบเด๋วให้น้าเดชโทรไปขู่วางระเบิดให้ เอาป่าวๆ
    PaPaYa

Bookmarks