ขอความกระจ้างช่วยผมดูหน่อย

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ขอความกระจ้างช่วยผมดูหน่อย

Member Nus@lampang's Avatar
    สถานที่
    So-boost
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอความกระจ้างช่วยผมดูหน่อย

ซื้อรถมาใหม่ช่วยผมดูหน่อยครับเป็น สปิ้น หรือbajaj จริงๆไม่ซีเรียจนะครับ แต่อยากรู้ อะครับ แล้วที่เครื่องมัน มีปั้มbajaj ฝาครอบคาบิวก็ปั้มครับ รถมีทะเบียนเลขตรงนะครับ ตอกเลขมารึป่าวหรือเปลี่ยนเครื่องมา ผู้รู้ช่วยบอกทีครับ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nus@lampang : 30-10-2008 เมื่อ 21:34
    เล่นรถเก่าต้องทำใจ กำลังภายในต้องล้ำเลิศ

รับจำนำ จักรยานนต์ รถยนต์ รถคลาสสิค ลำปางนะครับ 0841699356

candy สายแว้น unseenooan's Avatar
    สถานที่
    candy scooter
    ขอบคุณ
    0

ชัดเกินคับ มองมะเหนหรือผมเมาไม่รู้ ลองพิมมาเลยดีก่า เหอะๆๆ
    ขอบคุณมิตรภาพดีๆๆ
    ..........
    <<อยากเห็นคนไทยขี่เวสป้า>>
    Candy's scooter Gang
    ชื่อบัญชีทวีศักดิ์
    107-2-78201-8 ธ.กสิกรไทย
    สาขาพิษณุโลก

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

......เครื่อง vbb 1m 42193 ใช่มั๊ยครับ?
    - ถ้าผมดูไม่ผิด เป็น อิตาลี ปี1961 150cc.
    - เลขโครงถ้าเป็น vbc 1t 41742 เป็นรุ่น super 150 ปี 1966
    แล้วที่เครื่องมัน มีปั้มbajaj ฝาครอบคาบิวก็ปั้มครับ
    - ผมคิดว่ามันสลับเปลี่ยนกันได้ครับ.....

ปล.ผิด-ถูก ประการใดขออภัยด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KaiJae : 31-10-2008 เมื่อ 16:56

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

สถานที่
    So-boost
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kaijae อ่านข้อความ
    ......เครื่อง vbb 1m 42193 ใช่มั๊ยครับ?
    - ถ้าผมดูไม่ผิด เป็น อิตาลี ปี1961 150cc.
    - เลขโครงถ้าเป็น vbc 1t 41742 เป็นรุ่น super 150 ปี 1966
    แล้วที่เครื่องมัน มีปั้มbajaj ฝาครอบคาบิวก็ปั้มครับ
    - ผมคิดว่ามันสลับเปลี่ยนกันได้ครับ.....

ปล.ผิด-ถูก ประการใดขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณครับ ผมก็คิดแบบนั้นนะครับ(เข้าข้างตัวเองไว้ก่อน) อิอิ ท่านอื่นมีข้อมูลยังไงช่วยดูหน่อยครับ ไม่ซีเรียจ ครับ
    เล่นรถเก่าต้องทำใจ กำลังภายในต้องล้ำเลิศ

รับจำนำ จักรยานนต์ รถยนต์ รถคลาสสิค ลำปางนะครับ 0841699356

Junior Member mama81's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ

ของผมเพิ่งซื้อมาเหมือนกัน แต่เลขโครงตอกที่คออ่ะ ไม่มีตัวหนังสือ มีแต่ตัวเลข 012-0013-51
    แต่พอก้มลงไปดูที่โครงเห็นลางๆว่าเป็น VLB1T แล้วเลขต่อจากนั้นก็ 012 เหอะๆ หลังจากนั้นมองม่ายออกหล่ะ
    ส่วนเลขเครื่อง VLB1M 028154 มีตัวพี

ตอนแรกๆซื้อมาคิดว่ามันเป็น sprint เหลี่ยม แต่พอสังเกตุฝากระโปรงมันเล็กกว่า sprint ที่วิ่งตามท้องถนนอ่ะ
    ฝาเล็กเหมือนจะเป็น super เพราะมีรูเจาะขีดด้านข้างตรงด้านเครื่อง 5 ขีดอ่ะ พอไปถามช่างๆบอกว่านี่มันฝา baco นี่
    เหอะๆ...งง เลยทีนี้ ตกลงมันเป็นอะไรกันนี่ ว่าจะตัดสติกเกอร์ติดหน้ารถหล่ะว่า "...พันธ์ผสม..."

ช่วยบอกผมให้กระจ่างด้วยเหถอะครับ.....ตอนนี้ไม่ได้ค ิดอะไรมากแล้ว เพราะขับทุกวันเครื่องนิ่งดีมากมาย
    แต่อยากจะตามหาสัญชาติ มันเท่านั้นเอง จะได้ทำพาสปอร์ต ให้มันหน่อย.....อิอิ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mama81 อ่านข้อความ
    ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ

ของผมเพิ่งซื้อมาเหมือนกัน แต่เลขโครงตอกที่คออ่ะ ไม่มีตัวหนังสือ มีแต่ตัวเลข 012-0013-51
    แต่พอก้มลงไปดูที่โครงเห็นลางๆว่าเป็น vlb1t แล้วเลขต่อจากนั้นก็ 012 เหอะๆ หลังจากนั้นมองม่ายออกหล่ะ
    ส่วนเลขเครื่อง vlb1m 028154 มีตัวพี

ตอนแรกๆซื้อมาคิดว่ามันเป็น sprint เหลี่ยม แต่พอสังเกตุฝากระโปรงมันเล็กกว่า sprint ที่วิ่งตามท้องถนนอ่ะ
    ฝาเล็กเหมือนจะเป็น super เพราะมีรูเจาะขีดด้านข้างตรงด้านเครื่อง 5 ขีดอ่ะ พอไปถามช่างๆบอกว่านี่มันฝา baco นี่
    เหอะๆ...งง เลยทีนี้ ตกลงมันเป็นอะไรกันนี่ ว่าจะตัดสติกเกอร์ติดหน้ารถหล่ะว่า "...พันธ์ผสม..."

ช่วยบอกผมให้กระจ่างด้วยเหถอะครับ.....ตอนนี้ไม่ได้ค ิดอะไรมากแล้ว เพราะขับทุกวันเครื่องนิ่งดีมากมาย
    แต่อยากจะตามหาสัญชาติ มันเท่านั้นเอง จะได้ทำพาสปอร์ต ให้มันหน่อย.....อิอิ
    ขอโทษทีครับ ขอแก้ข้อมูลใหม่ผมตอบผิดรุ่นครับ
    vlb คือ สปิ้น 150 เครื่อง ผลิตในปี1966 ครับ
    ผมขออภัยด้วยครับ ช่วงนี้ตามันเบลอๆอ่ะครับ......อิอิอิ
    รุ่นด้านล่างอ่ะครับพี่น้อง....

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KaiJae : 01-11-2008 เมื่อ 22:27

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณครับ ใจชื้นขึ้นมาหน่อย....อิอิ
    จะได้พาไปทำพาสปอร์ตถูกซะที
    แต่ส่งสัยจะโดนถอดของเก่าออกเยอะเหมือนกัน เพราะเห็นช่างบอกว่ามีแต่ของอินเดีย

หล่อหล่ะคราวนี้.........

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mama81 อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ ใจชื้นขึ้นมาหน่อย....อิอิ
    จะได้พาไปทำพาสปอร์ตถูกซะที
    แต่ส่งสัยจะโดนถอดของเก่าออกเยอะเหมือนกัน เพราะเห็นช่างบอกว่ามีแต่ของอินเดีย

หล่อหล่ะคราวนี้.........
    ผมขอแก้ข้อมูลข้างบนใหม่นะครับ
    สปิ้นอะไหล่ตามไม่ยากครับ...ปลุกมาเลยครับ
    สปิ้นของผมเองก็รอปลุกเหมือนกัน...อิอิๆๆ อยากหล่อกะเค้ามั่ง....

สถานที่
    So-boost
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kaijae อ่านข้อความ

ขออีกทีครับ แสดงว่ารถผมมันเป็น ซุปเปอร์ แปลงมาเป็นสปิ้นใช่ไหมครับ เพราะตอนนี้ทั้งหัว บังโคลนหน้า ฝาข้าง ล้อ10 มาหมดแล้วอะครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ผมคิดว่าก็คงเป็นอย่างงั้นครับ เพราะ หัว,บังโคลน,ฝาข้าง,ล้อรวมทั้งตัวเครื่องเองก็เปลี่ย นใส่กันได้หมด
    แต่ถ้าคิดจะเปลี่ยนกลับมาเป็น ซุปเปอร์เหมือนเดิม คงหมดอีกเยอะครับ เพราะอะไหล่ซุปเปอร์จะแพงกว่าสปิ้นครับ
    ปล. ผิด-ถูกอย่างไร ท่านอื่นๆช่วยเพิ่มเติมความคิดเห็นช่วยกันด้วยนะครับ

ขอบคุณ
    0

ขอความกระจ่างอีกรอบ

รถที่ตอกคอ กับรถที่ไม่ตอกคอ นี่มันต่างกันยังไงครับ

แล้วอันใหนมีโอกาศจะเป็นรถแท้ๆ ได้กว่ากัน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รถที่ตอกคอ กับรถที่ไม่ตอกคอ นี่มันต่างกันยังไงครับ
    - รถที่ตอกคอ คือรถที่ขึ้นเลขทะเบียนใหม่โดยขนส่งจะเป็นคนตอกให้นะ ครับ กรณีที่จะตอกเลขใหม่ที่คอได้ อาจด้วยเหตุผลเป็นต้นว่า เลขตำแหน่งเดิมเลือนลาง หรือโดนตัดออกไป เป็นต้นครับ
    - รถที่ไม่ตอกเลขที่คอ ก็ต้องเห็นเลขรหัสโครงตำแหน่งเดิมชัดเจน
    แล้วอันใหนมีโอกาศจะเป็นรถแท้ๆ ได้กว่ากัน
    - มันก็ต้องแบบที่มาเดิมๆสิครับ ไม่ต้องสงสัยเลยครับถ้ารหัสและเลขโครง ตรงกับรุ่นและตำแหน่งเดิม...แท้แน่นอนครับ แต่ไม่ได้หมายความว่ารถที่ตอกคอมาใหม่จะไม่แท้ทุกคัน นะครับ
    ต้องดูร่องรอยเลขที่เหลืออยู่ด้วย และปี พศ.ที่จดในเล่มด้วย ฯลฯ
    ปล.ข้อมูลผิดพลาดประการใด ขอความคิดเห็นท่านอื่นๆกรุณาช่วยแสดงความคิดเห็นด้วย ครับ....

Bookmarks