ข่าวดีที่ต้องรอ

ชื่อกระทู้: ข่าวดีที่ต้องรอ

Senior Member clubhm's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ข่าวดีที่ต้องรอ

ขอโทษสำหรับข้อมูลที่ผิดผลาดครับ
    คือผมไปถามจากพี่ที่ทำทะเบียนเรียบร้อยมาแล้วครับ สรุปได้ว่า
    การตรวจสภาพ กับ มสอ.ต้องเสียค่าธรรมเนียบการตรวจทั้งหมด27000
    ถ้าตรวจผ่านก็ได้จะได้ใบรับรอง มาสามารถจดทะเบียนได้ทุกที่ในประเทศไทย
    โยเสียค่าจดทะเบียน 3400 บาท ผมก็เลยถามต่อว่าต้องทำไงบ้าง
    เอกสารที่ต้องตรียมไป ใบอินวอย หรือใบซื้อขายก็ได้ ทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน
    ผมเลยถามต่อไปว่า พี่ช่วยได้ไหมเขาบอกว่าไม่ได้หรอก เขาบอกว่ามีวิธีให้ผ่าน
    ( คือ เรื่องเสียง และ มลพิษ ที่ไม่ค่อยผ่านกันเรื่อง มลพิษนั้นและ เขาบอกว่า
    ให้ใช้น้ำมันที่ใส่กับเครื่องบินจะทำให้ มีมลพิษน้อยกว่าน้ำมันเบนซินที่เราใช้กันอยู่
    จะมีโอกาศผ่านมากขึ้นและปรับจูนคาบูให้กินน้ำมันน้อย เอาแค่สตาติดก็พอ )
    แต่ถ้าเป็นsrก็คงต้องท่อเดิมและ แต่เขาบอกว่ารถญี่ปุ่นไม่ค่อยผ่านกัน
    ผมเลยถามต่อไป ว่า อ่าวพี่และรถที่มีทะเบียนที่ผมเคยถามๆมาก็ไม่เห็นต้อ งตรวจสภาพ นิ
    เขาบอกว่าพวกนั้นดำน้ำทำกัน เป็นทะเบียนแท้จริงแต่โอนไม่ได้ตอนนั้น ต้องรอให้
    ทะเบียนที่ทำมาอยู่ในจังหวัดนั้น1ปี ก่อนถึงทำการโอนต่อได้ แต่ผ่านใน1ปีนั้น กรมขนส่ง
    จะทำการตรวจว่ามีรถที่ขึ้นทะเบียนมาโดยไม่ผ่านการตรว จสภาพหรอป่าว ถ้าเจอก็ต้องดำเนิน
    คดีตามกฎหมาย หลายกระทงอยู่ แต่ถ้าเขาไม่ตรวจก็โชดดีไป แต่ถ้าถูกต้องตามกฎหมายก็สามารถ
    โอนได้เลย แถวบ้านผมเลยวัดใจไปตรวจผ่านมา 3 คัน มีทะเบียนเรียบร้อย รถที่ไปจด
    คือ BMW หมด 3 คัน ยังไง ลองหาทางดูครับ อยากให้มีทะเบียนกันเลยเอามาฝากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย clubhm : 07-11-2008 เมื่อ 01:21
    Anti Original Bike Customs Only my way !!

Senior Member yomost's Avatar
    สถานที่
    UNDEATH CLASSIC BIKE
    ขอบคุณ
    0

ติดตามอยู่นะครับ

........................
    SR IS VERY BEST em95

sr 400
    ขอบคุณ
    0

ข่าวดีที่น่าสนใจจริงๆตรับ

Member -เด็กพิษณุโลก-'s Avatar
    สถานที่
    ไม่มีอ่ะ แง๊ๆ
    ขอบคุณ
    0

น้ำมันเครื่อง บิน หรอ ครับ ไอเดียดีนะครับ เครื่องยนต์สะอาดเดินเรียบและเผาไหม้ หมดจดด้วยครับ
    เพราะเมื่อก่อนตอนผมเรียน อยู่ผมเคย ขับ แด๊คไบค์ ให้อู่ๆนึง อ่ะครับ เค้าใช้น้ำมันเครื่องบินเติมก่อนลง ผมรู้สึกว่ามันเผาไหม้ดีครับ ผมรอติดตามอยู่นะครับ เพราะ โบนัสออกจะไปทำทะเบียนมั้งครับ
    ถามใจตัวเองก่อน!!

ว่า..ชอบรถ ที่ตัว สมรรถนะ ของ รถ!!!

หรือ ชอบที่ ยี่ห้อ เพื่อ ที่จะเอาราคา ขาย ต่อ.....

em23em23em23em23em23em23em23em23em23em23em23em23

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆครับ em95
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

ต๊อบ ข่าวล่าสุด รู้มาว่า รถที่ต่อจากนี้จะจดทะเบียนได้ ต้อง เป็นหัวฉีดเท่านั้นหว่ะ คาร์บูหมดสิทธิ์ !!!
    เช็คหน่อยดิ ว่า จริงแท้แค่ไหน แต่ เท่าที่สังเกตุ ตอนนี้นะ พวกฮาเล่ย์ไม่ซื้ออีโวเลย ซื้อแต่ทวินแคม ส่วนโกดังปีหน้ามีแววว่า รถคาร์บูราคาไม่ถูกลงก้อเท่าเดิม ... แต่หัวฉีดหน่ะ แพงขึ้น
    ขี่ไป .... มีชีวิตก็ขี่ไป

คุณเป็นใคร ...
    คุณเป็นคุณ ไม่ใช่เพราะงานที่คุณทำ คุณเป็นคุณ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเงินในธนาคารของคุณ คุณเป็นคุณ ไม่ได้อยู่ที่ว่า คุณมีเงินในกระเป๋าเท่าไร คุณเป็นคุณ ใช่ว่าเพราะคุณสวมใส่เสื้อผ้าอะไร บี่รถ ขับรถอะไร ...
    ทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณครอบครองอยู่นั้น ท้ายที่สุดแล้วพวกมันก็จะครอบงำคุณเสีย แต่ถ้าหากคุณสูญสิ้นทุกสิ่งเมื่อใด คุณก็จะกล้าทำอะไรต่อมิอะไรได้อย่างไร้กังวลตลอดไป

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ -เด็กพิษณุโลก- อ่านข้อความ
    น้ำมันเครื่อง บิน หรอ ครับ ไอเดียดีนะครับ เครื่องยนต์สะอาดเดินเรียบและเผาไหม้ หมดจดด้วยครับ
    เพราะเมื่อก่อนตอนผมเรียน อยู่ผมเคย ขับ แด๊คไบค์ ให้อู่ๆนึง อ่ะครับ เค้าใช้น้ำมันเครื่องบินเติมก่อนลง ผมรู้สึกว่ามันเผาไหม้ดีครับ ผมรอติดตามอยู่นะครับ เพราะ โบนัสออกจะไปทำทะเบียนมั้งครับ
    ลองหาข้อมูลดูดีๆนะครับ น้ำมันเครื่องบินหน่ะ มันดีกว่าแค่น้ำมันก๊าด แต่ ค่าอ๊อกเทนมันต่ำกว่า เบ็นซิล 91
    เวลากลั่นน้ำมันดิบในหอกลั่น น้ำมันที่เอามาทำน้ำมันเครื่องบิน มันจะใช้อุณหภูมิในการกลั่นที่อยู่ระหว่าง นม.ก๊าด
    กับ นม.เบ็นซิล
    เครื่องยนต์เครื่องบินในปัจจุบัน ใช้เครื่องยนต์เทอร์ไบด์ คือเมื่อจุดระเบิดแล้ว มันสามารถใช้มันมันคุณภาพต่ำๆได้
    เพียงแค่เลี้ยงให้จุดระเบิดต่อเนื่องได้เท่านั้นก็พอ เมื่อตอมที่ทำงานอยู่ศูนย์วิจัยปตท ผมยังเอาเครื่องยนต์เทอร์ไบด์
    มาดัดแปลงใช้แก๊ส ngv มาใช้ปั่นไฟฟ้าใช้ในโรงงานเลย (ngv มันก็แค่เศษแก๊สที่เค้าเผาทิ้งที่ปล่อง ในแท่นเจาะ
    กลางทะเล แต่นำมาเบ็นใหม่เพื่อคัดสารตัวอื่นออก ให้เหลือโพรเพนในการเผาไหม้เท่านั้น)
    ยอมรับในข้อที่มันเป็นเชื้อเพลิงที่สะอาด เพราะหลังจากกลั่น จนนำมาใช้ มันไม่ได้ผสมแอดิทีฟ สีหรือสารเพิ่ม
    คุณภาพใดๆเพิ่ม ถ้าจำไม่ผิด ค่าอ๊อกเทนมันแค่ 82 เองมั้ง
    ถ้านำมาใช้โดยหวังผลในเรื่อง เพอพอม้าน ลืมไปได้เลย ใช้ 91 ธรรมดาดีกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sup148 : 10-11-2008 เมื่อ 10:09

Senior Member clubhm's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gbman อ่านข้อความ
    ต๊อบ ข่าวล่าสุด รู้มาว่า รถที่ต่อจากนี้จะจดทะเบียนได้ ต้อง เป็นหัวฉีดเท่านั้นหว่ะ คาร์บูหมดสิทธิ์ !!!
    เช็คหน่อยดิ ว่า จริงแท้แค่ไหน แต่ เท่าที่สังเกตุ ตอนนี้นะ พวกฮาเล่ย์ไม่ซื้ออีโวเลย ซื้อแต่ทวินแคม ส่วนโกดังปีหน้ามีแววว่า รถคาร์บูราคาไม่ถูกลงก้อเท่าเดิม ... แต่หัวฉีดหน่ะ แพงขึ้น
    จะลองหาข้อมูล มาให้ ครับที ได้เรื่องไง เดียวจะแจ้งให้ ทราบแต่ล่าสุด ยังทำได้อยู่
    Anti Original Bike Customs Only my way !!

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gbman อ่านข้อความ
    ยังไงระบบราชการไทย ผมว่าก็ยังพอมีช่องทางทำได้นะ /\3
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

Bookmarks