ราเล่ห์กระเหรี่ยงคอยาวจริงๆแล้ว12นิ้ว

ชื่อกระทู้: ราเล่ห์กระเหรี่ยงคอยาวจริงๆแล้ว12นิ้ว

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน ราเล่ห์กระเหรี่ยงคอยาวจริงๆแล้ว12นิ้ว

เมื่อวันเสาร์ไปเที่ยวที่บ้านจักรยาน นั่งๆเดินอยู่ที่นั่นเกือบสามชั่วโมง นึกอะไรได้ก็ถ่ายรูปไปเรื่อย จำได้ว่านานแล้วที่อาจารย์เคยเอาตลับเมตรมาวัดคอรถรา เล่ห์กระเหรี่ยงคอยาวที่เค้าว่ากันว่าคอ13"ให้ดู ว่าแท้ที่จริงแล้วหากวัดกันเฉพาะข้อต่อคอบนถึงล่างแล ้วได้ประมาณ12"เท่านั้นเอง
    วานนี้ก็เลยเดินหาตลับเมตรมาวัดแล้วถ่ายรูป แต่หาไม่ได้ ก็เลยเอาบรรทัดเหล็กฉากยาว12"มาวัดแทน กะไว้ว่าหากไม้บรรทัดยาวไม่พอก็จะใช้นิ้วทาบต่อเปรีย บเทียบเอา แต่ปรากฏว่าว่าเมื่อเอาบรรทัดเหล็กยาว12"มาวัดแล้วก็ ได้ความยาวพอดี เลยมาตั้งกระทู้ให้ทราบกันครับ เพราะหากเอาไปคุยในกระทู้คนบ้ารถถีบ คิดว่าเดี๋ยวก็หายไปอยู่หน้าไหนแล้วก็ไม่รู้
    เนื่องจากเมื่อวานนี้วัดแต่คอรถ ก็เลยหารูปรถตอนที่ถ่ายเต็มๆคันมาลงประกอบกัน

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ดังนั้นเวลาคิดความยาวคอรถ คิดว่าน่าจะวัดกันเฉพาะโครง เพราะหากวัดรวมถ้วยคอบน-ล่างรวมแหวนเข้าไปอีก คงได้ความยาวไม่เท่ากัน ที่เมื่อก่อนเค้าเรียกว่า13" ไม่รู้ว่ารวมถ้วยคอบนและล่างรวมทั้งความหนาแหวนบวกหล ักไฟไปด้วยหรือเปล่า

รูป รูป    

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

พอคุยถึงรถกระเหรี่ยงแล้วก็ขอคุยต่อสักนิดนึง
    ว่ารถผู้หญิงขนาดล้อ28" ที่เราเรียกกันว่าคานโค้ง, คานอ่อน,ท้องช้าง,ท้องเปล ส่วนรถราเล่ห์รุ่นที่คอยาวมากๆเหมือนดังภาพ เค้าก็เลยเรียกเปรียบเทียบไปกับกระเหรี่ยงคอยาวๆ เพราะอันนั้นคอยาวพิเศษจริงๆ และเห็นตอนหลังๆก็เรียกรถผู้หญิงๆรวมๆไปทั้งหมดว่ากร ะเหรี่ยง เป็นที่รู้กันว่าเรียกรถผู้หญิง

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

ส่วนตัวผมคิดว่า น่าจะเรียกพวกที่คอยาวๆกว่าปกติทั่วไป ว่า”กระเหรี่ยง”ดีแล้วครับ เพราะจะได้ถือเป็นศัพท์ที่ใช้ในวงการ แต่หากใช้พร่ำเพรื่อ ก็ไม่ได้ความ เช่น เจอรถกระเหรี่ยง
    คันหนึ่ง แสดงว่าได้ของหายากแล้ว แต่ถ้าหากว่าเจอคานโค้งคันหนึ่ง แสดงว่าเจอรถ 28 หญิง หากเป็น 26 คงหายาก

ในกรณีเดียวหากเราไม่ใช้ศัพท์พวกนี้ ก็อาจจะเรียกรถ 26 หญิง ว่ารถคานคู่ แทนจะที่จะไปเรียกรถ 28 ชาย อีกอย่างเวลาคุยกัน ความหมายก็ไม่ต้องไปตีความ แล้วเข้าใจผิดกัน
    ครับ เช่น คนขายบอกขายรถกระเหรี่ยง 28 คนซื้อเข้าใจว่าเป็นพวก 13 นิ้ว แต่พอได้รถกลับเป็นรถ 28 หญิง คอสั้นซะอีก

สรุปคือ สนับสนุนให้ใช้ศัพท์ของแต่ประเภทครับ ไม่พร่ำเพรื่อ
    em94

รูป รูป  
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    67
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    ส่วนตัวผมคิดว่า น่าจะเรียกพวกที่คอยาวๆกว่าปกติทั่วไป ว่า”กระเหรี่ยง”ดีแล้วครับ เพราะจะได้ถือเป็นศัพท์ที่ใช้ในวงการ แต่หากใช้พร่ำเพรื่อ ก็ไม่ได้ความ เช่น เจอรถกระเหรี่ยง
    คันหนึ่ง แสดงว่าได้ของหายากแล้ว แต่ถ้าหากว่าเจอคานโค้งคันหนึ่ง แสดงว่าเจอรถ 28 หญิง หากเป็น 26 คงหายาก

ในกรณีเดียวหากเราไม่ใช้ศัพท์พวกนี้ ก็อาจจะเรียกรถ 26 หญิง ว่ารถคานคู่ แทนจะที่จะไปเรียกรถ 28 ชาย อีกอย่างเวลาคุยกัน ความหมายก็ไม่ต้องไปตีความ แล้วเข้าใจผิดกัน
    ครับ เช่น คนขายบอกขายรถกระเหรี่ยง 28 คนซื้อเข้าใจว่าเป็นพวก 13 นิ้ว แต่พอได้รถกลับเป็นรถ 28 หญิง คอสั้นซะอีก

สรุปคือ สนับสนุนให้ใช้ศัพท์ของแต่ประเภทครับ ไม่พร่ำเพรื่อ
    em94
    "สรุปคือ สนับสนุนให้ใช้ศัพท์ของแต่ประเภทครับ ไม่พร่ำเพรื่อ"

good...
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail [email protected]

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

Bookmarks