อยากวีธีถอดเปลี่ยนผ้าเบรคหน้า-หลัง

ชื่อกระทู้: อยากวีธีถอดเปลี่ยนผ้าเบรคหน้า-หลัง

Junior Member boysaosim's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Unhappy อยากวีธีถอดเปลี่ยนผ้าเบรคหน้า-หลัง

ts23อยากวีธีถอดเปลี่ยนผ้าเบรคหน้า-หลัง

Member luckynumber's Avatar
    สถานที่
    Ride Alone Club
    ขอบคุณ
    0

การถอดผ้าเบรกหน้านะครับ(ผมทำแบบนี้ไม่รู้ว่าถูกขั้น ตอนเหรือป่าว)

1.ขันน๊อต 4 ตัวถอดล้อหน้าออกมานะครับ
    2.ถอดฝาจีบ(จานดรัมพ์เบรก)ออกมา จะเห็นก้ามเบรกหน้าอยู่
    3.ใช้ประแจเบอร์ 8 หรือคีม หมุนตัวล๊อกสายเบรกออก จากนั้นใช้คีมถ่าง ๆ ก้ามเบรกที่ติดกันออก จากนั้นให้ ดันตัวที่อยู่ระหว่างก้ามเบรกให้หลุดออกจากดุมล้อ
    4.จะเห็นว่า ก้ามเบรกทั้งสองจะมีสปริงเกี่ยวกันไว้ ทำให้เราถอดก้ามเบรกไม่ได้ ดังนั้นเราต้องถอดก้ามเบรกอีก อีกด้านที่มันยึดกับหลัก(อันเดียวกับฐานสปริง) ให้ออกมาก่อน
    5. เมื่อก้ามเบรกอีกด้านออกมา 1 อันแล้วให้ถอดทีละอันนครับ เพราะว่าถอดครั้งละ 2 อัน จะทำให้ก้ามเบรกมันหักได้ จะทำให้การถอดผ้าใบเบรกง่ายมากครับ

ล้อหลังก็ทำคล้าย ๆ กันครับ แต่ล้อหลัง จะมี Nut ตัวใหญ่ ๆ อยู่ ถ้าเราขันออกไม่ได้ ก็ให้ร้านที่มี บล๊อกลมยิงออกให้ แป๊บเดียวครับ เวลาใส่ก็ทำตามขั้นตอนที่ถอดเลยก็ได้ครับ ลองทำดูครับ
    "ซ้อนคนเมาระวังไม่ถึงที่ ซ้อนท้ายพี่ถึงบ้านปลอดภัย"

"งดให้ความช่วยเหลือสำหรับผู้ที่ใช้ภาษาไทย ไม่ถูกต้อง"

http://www.yofukuyashop.com เปิดรับ Pre order สินค้าจากญี่ปุ่น สนใจดูรายละเอียดด้านในเลย

Bookmarks