ช่วยด้วยครับ บัตรประชาชนหมดอายุ

ชื่อกระทู้: ช่วยด้วยครับ บัตรประชาชนหมดอายุ

Member Dell's Avatar
    สถานที่
    ProPerTire CLUB.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยด้วยครับ บัตรประชาชนหมดอายุ

เรื่องมีอยู่ว่าผมโอนลอยหมูมายังจังหวัดที่อยู่แล้ว แต่ติดปัญหาเล็กน้อยทำให้บัตรประชาชนเจ้าของเดิมหมดอ ายุ แล้วอย่างนี้ผมจะโอนได้มั้ยครับ รบกวนผู้รู้ตอบทีขอบคุณล่วงหน้าครับ

Member อาทก่าก้อย's Avatar
    สถานที่
    ๐Suzuki Club๐
    ขอบคุณ
    0

ไม่ได้แน่นอนครับคอมเฟริม ติดต่อให้เจ้าของส่งสำเนามาใหม่เลยคับ

รถขยะ...? xingfu's Avatar
    สถานที่
    classic a lai kun
    ขอบคุณ
    0

วิธีใต้ดินครับ.....ไปถามพวกเดินทะเบียนตามขนส่งดู (มีทุกที่ละครับ)
    จ้างให้เขาไปคันบัตรมาให้ใหม่ครับ ไม่เกินพัน

Member Dell's Avatar
    สถานที่
    ProPerTire CLUB.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ...

ดำเนินการเรียบร้อยแล้วครับ
    เริ่มต้นจากว่า

1.ตอนที่โอนจากสังกัดเดิม (จังหวัดที่เจ้าของอยู่) บัตรประชาชนยังไม่ขาด ทำการต่อภาษีที่ขาดต่อของเก่า(เคลียร์ให้หมดก่อน) จากนั้นโอนย้ายมาที่จังหวัดที่เราอยู่ (โดยมีตัวเราเองเป็นผู้รับมอบอำนาจ , รับสิทธิการโอน)

2.หลังจากที่โอนมาดันทะลึ่งอยากได้เลขสวย ไว้ใจคนนู้นคนนี้ว่ารับจัดการให้ได้ สุดท้ายบัตรประชาชนเจ้าของเดิมขาด (หมดอายุ) ทำไงล่ะทีนี้หวังพึ่งพวกรับจัดการต่อทะเบียนให้ (ทั้งบนดินและใต้ดิน เชื่อผมเถอะครับ ถ้าไม่รักกันจริงส่วนใหญ่ผมว่าเค้าก็หวังเงินเรากันท ั้งนั้นแหละ) บางคนบอกว่า 5000 บาทจบ 3500 บาทจบ จนสุดท้าย

3.ผมสอบถามกับขนส่งเอง พบว่าเมื่อเราเป็นผู้รับมอบอำนาจแล้วนั้นก็ไม่ต้องห่ วงเรื่องบัตรเจ้าของเดิมอีก เขาบอกว่าให้ดูที่วันที่ดำเนินการครั้งแรก (การโอนจากสังกัดเดิม) จากนั้นผมจึงหาเวลาว่างเดินเข้าขนส่งไปเองเลย (อาจจะขับรถเข้าไปก็ได้) ทำการตรวจสภาพรถ (อาจมีการใช้วิชามารเล็กน้อย) จากนั้นก็ทำการตามขั้นตอนต่างๆ เช่นต่อ พรบ. เสียภาษี แล้วจากนั้นจะได้รับป้ายวงกลม และป้ายทะเบียน ส่วนเล่มอาจต้องใช้เวลารอสัก 1 อาทิตย์ ก็ต้องรอต่อไป เบ็ดเสร็จแล้ว ผมเสียเงินโอนเข้าจังหวัดผมดังนี้ ค่าพรบ. 301 บาท ค่าต่อภาษี 320 บาท ค่าปรับเนื่องจากดำเนินการโอนล่าช้ากว่า 15 วัน 400 บาท สรุป เสียเงิน 1021 บาท ไม่รวมค่าน้ำมันที่ขนรถไป

ปล. การที่เราจะใช้บริการของผู้รับต่อทะเบียนเสียภาษีนั้ นต้องทำใจว่าจะต้องให้ค่าเหนื่อยกับเค้าด้วย ผมรับได้ แต่ที่รับทำแล้วดองงาน หรือขูดเลือดเกินไปผมว่าไม่ค่อยยุติธรรมกับผู้บริโภค ครับ

สุดท้ายนี้ผมหวังว่าเรื่องของผมจะเป็นประโยชน์กับผู้ ที่เผชิญขะตากรรมเดียวกับผมนะครับ ขอโทษด้วยหากว่าคำถามที่โพสต์ในตอนแรกไม่ค่อยเคลียร์ เท่าไหร่

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

จ่ายเเล้วลอยนวล

มีเยอะแยะะ ~

อาเมนน ~

loong-sawasdee's Avatar
    สถานที่
    นครศรีฯคลาสสิก
    ขอบคุณ
    1
    Blog Entries
    1

เคยได้ยินได้ฟังมาว่า
    1) สำหรับบัตรประชาชนที่ขาดอายุ ขนส่งเขาสามารถขยายเวลาให้ 90 วัน ถอยหลังไปถึงวันที่ขาด
    แต่ถ้าเป็นบัตรข้าราชการ(พนักงานของรัฐ) ขยายไม่ได้เลย
    2) เดี๋ยวนี้ชุดโอนเขาไม่ต้องใช้สำเนาทะเบียนบ้านประกอบ แล้ว ใช้แต่สำเนาบัตรเท่านั้น

ลองเอาไปถามเจ้าหน้าที่เขาดูนะครับว่าเป็นจริงตามนี้ หรือไม่ ใครได้ข้อเท็จจริงมาอย่างไร นำมาบอกกล่าวกันด้วย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

โทรมาครับ เราทำได้ 0844692270

Bookmarks