ล้อ8 + เครื่องpx150

ชื่อกระทู้: ล้อ8 + เครื่องpx150

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ล้อ8 + เครื่องpx150

สวัสดีครับ

ผม ล้อ8 ซูเปอร์ แต่ เครื่อง px150...

วิ่งวิง่วิ่งไป.. หน้ามันจะสั่น วิ่งแรงไม่ได้

จิงไหม? ที่ ล้อ8 จะรับความแรง ของเครื่องpx ไม่ได้

ถ้าผมไปเปลี่ยน เป็น ล้อ10มันจะหายสั่นไหม ?

สังสัยเฉยๆนะครับ ถือว่าเป็นความรู้..

ขอบคุณครับ

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

ถ้าเปลี่ยนชุดหน้าเป็นของ px หมดเลยก็ดีนะครับถ้าจะเอาแบบใช้งานแล้วดีๆแบบไม่ยึดต ิดว่าจะหาว่าแปลงหรือไม่ตรงรุ่น แต่ถ้าไม่คิดมาก็เปลี่ยนก็ดีครับทั้งหน้าหลังเลยนะคร ับเป็นล้อ 10 แล้วรถจะวิ่งดีขึ้นด้วยครับ ขอแนะนำไว้แค่นี้ครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลย..
    ไม่ทราบว่ามันจะคุ้มไหม ที่จะเปลี่ยน ชุดล้อ8 เป็นลุ้อ10....

แต่ก็มีข้อสงสัยอีกแล่ะครับ

ว่า ซูเปอร์ หรือ 64 มันก็ เครื่อง 150 มันก็ยังใส่ล้อ8วิ่งได้ปกติ ไม่เห็นจะสั่น ไม่เห็นจะมีปัญหา

แต่ทำไม พอ ซูเปอร์ล้อ8 มาใส่ เครื่อง px ซึ่งมันก็ 150 เหมือนกัน .. มันก็ยังจะสั่น งงอ่ะครับ

ขอบคุณนะครับ

ALKAIDAH's Avatar
    สถานที่
    บังอาร์ตแลมแบร็ตต้า&เวสป้า
    ขอบคุณ
    0

แนะนําให้ขายครับ...แล้วมาโดนแลม(ชุดประหยัดครับ)เด๋ วจัดให้

/\/\/\โปรด...ดูและศึกษา กรุณา...วาจาอย่าเป็นเซียน /\ /\/\

รับซ่อม..ทําสี..ประกอบ...vespa&lambretta&HONDAตระก ูลC ( สุขาภิบาล2 ) และ..ละแวก
    ใกล้เคียง...084-0770493..คุยกันครับ
    e-mail : [email protected]

sure sleep - 70club - เครียร์

ขอบคุณ
    0

แหมมม ยังตามมาแซวอีกเนอะ 55 หวัดดีคับ

ขอบคุณ
    0

แล้วทุกวันนี้ ที่ 64 ล้อ8 ใส่เคื่อง px มันไม่สั่นหรือ? หรือว่า มันก็วิ่งได้เนียนๆ ทางไกลได้เนียนๆ ..?

roots's Avatar
    สถานที่
    โรงงานยาสูบ
    ขอบคุณ
    1

64 เครื่อง px ...แรกๆมันสั่นอยุ่คับ แต่ตอนนี้....มันไม่สั่นแล้วนะ นิ่งๆ ครับ ไม่รุ้เปนกับไรเหมือนกัน
    ปล.แต่ผมเติมลมหน้าอ่อนๆนิดส์ๆพอให้นุ่มๆน่ะนะคับ ไม่รุ้เกี่ยวไหม...)
    VESPA VBB 150 CC.
    ORIGINAL ITALY
    MAHASARAKHAM -

อะไหล่ + ของแต่ง vespa ทั้งเดิม และรีโปร
    link นี้ครับ >> http://www.thaiscooter.com/forums/sh...2#post10781542

หาของชิ้นไหนอยู่ ลอง pm มาดูครับ...ถ้ามีจะขายให้ ไม่มีก็หาช่วยครับ อิอิ

singhadum's Avatar
    สถานที่
    Singhadum racing
    ขอบคุณ
    0

เครื่องPx หรือระบบเฟืองPx ทำมาสำหรับใส่ล้อ10 เมื่อนำไปลงล้อ8 แรงTorqueหรือแรงดึงจะมากกว่าปกติ รอบเครื่องมาไวกว่าปกติ เมื่อสุดรอบเครื่อง เครื่องจะคราง และสั่น ลองเปลี่ยน ล้อหลังเป้น ล้อ10 จะหายสั่นครับ เนื่องจาก รอบมันเหลือเกินขนาดกะทะล้อ เรียกง่ายๆว่ามีแรงดึงดีกว่าปกติ แต่ปลายมันไม่ไหล พอใส่10 รถจะไหลได้อีก เหมือน ลองเร่งเครื่องเกียว่างที่รอบกลางๆไล่ไปจนสุดคันเร่ง อาการสั่นจะมากตามรอบเครื่อง ส่วนเรื่องช่วงหน้า ต้องดูว่าใส่ตะเกียบไรมา (ในกรณีที่โช๊คและสปริงสภาพดีปกติ) อาจเป็นตะเกียบสปิ๊นใส่มาดื้อๆ ไม่ได้ตัดทำให้ช่วงหน้าลอยกว่าเดิมนิดหน่อย ถ้าใส่ช่วงหน้าของล้อ10 ต้อง ตัดตะเกียบ ตามด้วยครับ มีผลต่อการกระจายน้ำหนัก เกี่ยวเนื่องสัมพันธ์กะการเข้าโค้ง ยิ่งถ้ามีคนซ้อนหลัง แล้วช่วงหน้าลอยๆ กลิ้งได้ง่ายๆ เพราะการกระจายน้ำหนักผิดเพี้ยนครับ ทุกอย่างของรถต้องสัมพันธ์กันแบบบูรณาการ เท่านี้พอสังเขปครับ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย singhadum : 17-11-2008 เมื่อ 17:24
    Singhadum Racingสามแยกไฟฉาย กทม 085 - 138 - 6176 [email protected]
    ของแต่ง+อะไหล่เวสป้า http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=209551
    ยางสกูตเตอร์ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=79007

Px ONLY !!!! Nine_px177's Avatar
    สถานที่
    UNDERGROUND SCOOTER
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ singhadum อ่านข้อความ
    เครื่องpx หรือระบบเฟืองpx ทำมาสำหรับใส่ล้อ10 เมื่อนำไปลงล้อ8 แรงtorqueหรือแรงดึงจะมากกว่าปกติ รอบเครื่องมาไวกว่าปกติ เมื่อสุดรอบเครื่อง เครื่องจะคราง และสั่น ลองเปลี่ยน ล้อหลังเป้น ล้อ10 จะหายสั่นครับ เนื่องจาก รอบมันเหลือเกินขนาดกะทะล้อ เรียกง่ายๆว่ามีแรงดึงดีกว่าปกติ แต่ปลายมันไม่ไหล พอใส่10 รถจะไหลได้อีก เหมือน ลองเร่งเครื่องเกียว่างที่รอบกลางๆไล่ไปจนสุดคันเร่ง อาการสั่นจะมากตามรอบเครื่อง ส่วนเรื่องช่วงหน้า ต้องดูว่าใส่ตะเกียบไรมา (ในกรณีที่โช๊คและสปริงสภาพดีปกติ) อาจเป็นตะเกียบสปิ๊นใส่มาดื้อๆ ไม่ได้ตัดทำให้ช่วงหน้าลอยกว่าเดิมนิดหน่อย ถ้าใส่ช่วงหน้าของล้อ10 ต้อง ตัดตะเกียบ ตามด้วยครับ มีผลต่อการกระจายน้ำหนัก เกี่ยวเนื่องสัมพันธ์กะการเข้าโค้ง ยิ่งถ้ามีคนซ้อนหลัง แล้วช่วงหน้าลอยๆ กลิ้งได้ง่ายๆ เพราะการกระจายน้ำหนักผิดเพี้ยนครับ ทุกอย่างของรถต้องสัมพันธ์กันแบบบูรณาการ เท่านี้พอสังเขปครับ^^
    กูรูสายแรงมาตอบแล้วนะครับ หวังว่าคงกระจ่างขึ้นอีกเยอะนะครับ ทุกอย่างถูกต้องครับตามนี้ๆ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากมากครับ ตัวจิงเสียงจิงมาเอง ขอบคุณครับ
    จะลองไป เอาล้อ10 มาใส่ล้อหลังครับ

Senior Member kuk_01's Avatar
    สถานที่
    สลิม สไตล์ สกูตเตอร์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 555

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ alkaidah อ่านข้อความ
    แนะนําให้ขายครับ...แล้วมาโดนแลม(ชุดประหยัดครับ)เด๋ วจัดให้
    555เเน่นนอนจิงตามนั้นจัดไปต้า!!!