รบกวน พี่ปั๊บ หรือใครก็ได้ คับ ช่วยตอบที .................ปันหาใหญ่ คับบบบบ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: รบกวน พี่ปั๊บ หรือใครก็ได้ คับ ช่วยตอบที .................ปันหาใหญ่ คับบบบบ

Senior Member yomost's Avatar
    สถานที่
    UNDEATH CLASSIC BIKE
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวน พี่ปั๊บ หรือใครก็ได้ คับ ช่วยตอบที .................ปันหาใหญ่ คับบบบบ

คือเมื่อวัน พฤหัส ผมโดนจับ แถวๆ สาย 3 โดน สน ธรรมศาลา คับ

ผมรู้นะครับว่าผมผิด กระจกก็ไม่มี พรบก็ไม่มี ใบขับขี่ก็ไม่มี คุยกันจบ เสียไป 4000 ตรงนั้นเลย!!!!

แต่ปัญหาของผมก็คือ พ่อผมบอกให้ขายรถ

แต่ผมไม่อยากขาย เลยอยากจะรบกวนพี่ๆ ทีว่ามีวิธีไหน บ้างครับ

ผมเคยอ่านเจอจากกระทู้ ที่ไหนจำไม่ได้ เขาบอกว่าให้เอาใบอินวอยส์ไปชำระภาษีที่ กรมศุลฯ แล้วไปทำ พรบ

ยังไงตำรวจก็ ยึดรถไม่ได้จริง มั๊ยครับ แล้วตอนนี้ยังทำได้อยู่รึเปล่า ถ้าทำได้ ต้องทำยังไงมั่งครับ เสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คับ

รบกวนพี่ๆทีนะครับ เพราะผมก็ใจไม่กล้าพอที่จะขอเงินพ่อทำทะเบียนT T

แล้วก็ไม่อยากขายมันเลยซักนิด...................... ..

ขอบคุณ ทุกคำตอบนะครับem95
    SR IS VERY BEST em95

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อีกสักนิดครับ

เรื่องทะเบียนสวม ผมพอจะคุยหลังไมค์กะใครได้มั่ง .......

ขอเบอติดต่อ หรือ msn ก็ได้นะครับ

T T

มาตรฐาน เห็นจัยคับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ yomost อ่านข้อความ
    คือเมื่อวัน พฤหัส ผมโดนจับ แถวๆ สาย 3 โดน สน ธรรมศาลา คับ

ผมรู้นะครับว่าผมผิด กระจกก็ไม่มี พรบก็ไม่มี ใบขับขี่ก็ไม่มี คุยกันจบ เสียไป 4000 ตรงนั้นเลย!!!!

แต่ปัญหาของผมก็คือ พ่อผมบอกให้ขายรถ

แต่ผมไม่อยากขาย เลยอยากจะรบกวนพี่ๆ ทีว่ามีวิธีไหน บ้างครับ

ผมเคยอ่านเจอจากกระทู้ ที่ไหนจำไม่ได้ เขาบอกว่าให้เอาใบอินวอยส์ไปชำระภาษีที่ กรมศุลฯ แล้วไปทำ พรบ

ยังไงตำรวจก็ ยึดรถไม่ได้จริง มั๊ยครับ แล้วตอนนี้ยังทำได้อยู่รึเปล่า ถ้าทำได้ ต้องทำยังไงมั่งครับ เสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คับ

รบกวนพี่ๆทีนะครับ เพราะผมก็ใจไม่กล้าพอที่จะขอเงินพ่อทำทะเบียนT T

แล้วก็ไม่อยากขายมันเลยซักนิด...................... ..

ขอบคุณ ทุกคำตอบนะครับem95
    ถ้าทำ พรบ. แล้ว อย่าลืมทำใบขับขี่ด้วยนะคร๊าบ จะได้เซฟอีกเรื่อง เป็นกำลังใจให้ผ่านปัญหาไปได้ด้วยดีนะคับ
    ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน
    ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา

Senior Member Juk-ka-duy's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ของพี่ มอส เขาดีจิงๆ รวดเร็วทันจัย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกคนมากคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เอ่อ รบกวน พี่ปัน หน่อยนะครับ

หรือใครก็ได้ช่วยตอบคำถามหน่อยนะ

เรื่องนำอินวอยส์ไปชำระภาษีอ่า ต้องไปชำระที่ไหนเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ แล้วต้องนำเอกสารอะไรไปมั่งคับ

...........................ขอบคุณครับ............. .............

เงินยังไม่พอจะทำทะเบียนจริงๆ อ่า t____________t

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

น่าเห็นใจครับ ถ้าเรื่องเสียภาษีต้องเสียกับทางสรรพสามิตหรือป่าวนะ ไม่แน่ใจ กรมศุลเราเสียตั้งแต่รถนำเข้ามาแล้ว ต้องให้พี่ปันมาตอบนะครับ รู้สึกว่าเคยตอบไว้นานมากๆ

ข้อควรปฏิบัติ ณ ตอนนี้ สำหรับน้องYomost
    1.พยายามใช้รถให้น้อยลง เพราะอาจโดนซ้ำได้
    2.ไปทำใบขับขี่ซะให้เรียบร้อย
    3.ใส่กระจก อุปกรณ์ต่างๆให้ครบ ท่อควรเงียบ ไม่อย่างนั้นจะโดนอีก
    4.หากมีเหตุจำเป็นต้องใช้รถ เวลาเจอด่าน หรือใกล้ทางแยกที่มีประวัติการจับ ให้หลีกเลี่ยง หรือ ตีเนียนและใช้สายตาให้เป็นประโยชน์ที่สุด
    กรุณา อย่าแหกค่าน แต่ถ้าแหกก็อย่าให้โดนจับ ที่สำคัญควรเรียนรู้จักช่วงเวลาของการตั้งด่าน หรือ หลีกเลี่ยงการขับขี่ในเวลาราชการ
    5.เมื่อจนมุม หรือเผลอวิ่งเข้าด่าน ให้พูดจากับเจ้าหน้าที่ด้วยความสุภาพ หนักจะได้เป็นเบา
    6.ถ้าใช้รถทุกวัน หรือบ่อยๆ แนะนำให้ทำทะเบียน(หลังไมด์เลยครับ)

ส่วนเรื่องขายรถ ถ้าอยากได้รถแรงมีทะเบียน แนะนำ Ninja 250 ดาวน์ 50000 ผ่อนเดือนละ 3000 กว่าๆ ราคาเต็ม150000 แต่มันไม่คลาสสิคนะ

พี่ปัน 086-3865797

ปั๊บ 084-3189891 ยินดีช่วยเหลือครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pup87 : 16-11-2008 เมื่อ 18:13
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

ยกมาให้อ่านทำความเข้าใจกันครับ

การดำเนินการให้ถูกต้องนั้น มีวิธีการและขั้นตอน ดังต่อไปนี้
    1.ต้องยื่นเรื่องเสียภาษีสรรพสามิตได้ที่ว่าการอำเภอ ทุกแห่ง หรือยื่นที่กรมสรรพสามิต กรุงเทพฯ ซึ่งจะมีความเชี่ยวชาญมากกว่า โดยสรรพสามิตจะได้พิจารณค่าธรรมเนียมตามระเบียบหลักเ กณฑ์ที่กำหนด พิจารณาจาก รุ่น ยี่ห้อ ชนิดรถ ราคากลาง ตามอัตราที่กฎหมายกำหนดไว้ (ที่พี่ปันลงไว้ 400cc อยู่ที่ 9000-10000 บาท)

2.หลังจากเสร็จเรื่องจากสรรพสามิตเรียบร้อยแล้ว ก็ให้นำรถที่ประกอบเองนั้นไปที่ สำนักงานมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม(สมอ.) ที่กรุงเทพฯ นะครับ เพื่อยื่นเรื่องขอตรวจสภาพ โดย สมอ.จะส่งให้สถานที่ตรวจของเอกชนเป็นผู้ดำเนินการ ซึ่งมีอยู่ 2 ที่ ได้แก่ นิคมอุตสาหกรรมบางปู จว.สมุทรปราการ และนิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง จว.ชลบุรี (น่าจะเป็นบริษัท มิตซูบิชิ จำกัดนะครับ)
    การดำเนินการเจ้าของก็ต้องยื่นเรื่องคำขอต่อ สมอ. ซึ่งจะพิจารณาตามลำดับในการส่งตรวจ และรอรับผลการตรวจสอบจากหน่วยงานทั้ง 2 แห่ง ว่าผ่านการตรวจหรือไม่ผ่านการตรวจ โดยมีค่าธรรมเนียมการตรวจเริ่มต้นที่ 27,000 บาท (ชำระก่อนนำรถไปตรวจสภาพนะครับ)

3.ระหว่างนั้นก็ให้ผู้มีใบรับรองวิศวกรรมเครื่องกล ทั้งจากหน่วยงานราชการหรือเอกชน หรือตามวิทยาลัยเทคนิคก็ได้ รับรองความมั่นคง แข็งแรงในการประกอบ เพื่อออกเอกสารนำประกอบการพิจารณา
    4.เมื่อได้ดำเนินการทั้ง 3 ขั้นตอนเสร็จสิ้นเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ก็รวบรวมเอกสารดังกล่าวยื่นจดทะเบียนต่อขนส่งจังหวัด นั้นๆที่ขอจดทะเบียน หากเอกสารถูกต้องก็จะใช้เวลาประมาณ 1 สัปดาห์
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่ปั๊ปมากคร๊าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

ยังไงจะลองโทรไปถามพี่ปันดูนะครับ

ส่วนเรื่อง ninja250 เน่คงไม่ไหวอ่าครับ หุหุ

ยังไงซะ ก็ขอบคุณมาก ๆ นะครับ พี่ๆ ทุกคนที่เข้ามาให้คำตอบ

ป.ล. รักนะ ตากลม ^ ^

Ton up Boy Mellow's Avatar
    ขอบคุณ
    0

น่าเห็นใจครับ จริงๆ...
    ประเด็นการโดนจับนั้น มันหลากหลายครับ

1. หากพบตำรวจใจดี น้องก็สบายครับ คุยสุภาพ อ้างเหตุผลที่ฟังได้ เขาปล่อย หรือเต็มที่ หลักร้อยครับ
    2. หากน้องมาโล่งๆแบบนี้คือ ไม่มีพื้นฐานของการขับขี่ที่ถูกต้อง(ใบขับขี่ พรบ. กระจก) รับข้อหาเต็มๆ
    3. ขับรถใหญ่ สำคัญมากคือต้องสุภาพ ไม่สร้างตัวให้เป้นจุดสำคัยในทุกกรณี ไม่โชว์เหนือในที่ชุมชน
    4. หากเจอด่านจริง ๆ ก็จอดครับ ใช้การพูดคุยกันดีที่สุด
    5. เลี่ยงด่านนะครับ ไม่ใช่กลัวขึ้นสมอง แต่อย่าเสี่ยงถ้าไม่จำเป็น ที่นี่ประเทศไทย
    6.ก็รู้จักตำรวจจราจรไว้บ้าง(กรณีอยู่ ตจว.) เขาทักเรา อ้าวไง...ไปไหน เราก็...สวัสดีครับพี่ไปธุระครับ ช่วยได้ครับ
    ที่เหลือก็ทำตัวดีดีครับ ใครพบเจอก็ไม่หมั่นไส้ แคล้วคลาดนะครับ

Mellow'
    The Return of the Cafe' Racer

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ครับ

ขอบคุณ อีก ครั้งงงงงงงง

^ ^

Bookmarks