ถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ เกี่ยวกับการเตรียมตัวก่อนเดินทางไกลครับ

ชื่อกระทู้: ถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ เกี่ยวกับการเตรียมตัวก่อนเดินทางไกลครับ

Junior Member jibby's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ เกี่ยวกับการเตรียมตัวก่อนเดินทางไกลครับ

อยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ เตรียมตัวกันอย่างไรบ้างครับ
    อะไรที่ควรทำ ก่อนเดินทางไกล เพื่อเป็นความรู้เล็กๆน้อยครับ

ปล. ผมขับ C-70 ถ้าจะเดินทางไกลควรขับประมาณเท่าไรครับ(KM/Hr เครื่องเดิมๆนะครับ)

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Senior Member รถเต่าเมืองแป้'s Avatar
    สถานที่
    รถเฒ่าเมืองแป้
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน หวัดดีคับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jibby อ่านข้อความ
    อยากรู้ว่าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ เตรียมตัวกันอย่างไรบ้างครับ
    อะไรที่ควรทำ ก่อนเดินทางไกล เพื่อเป็นความรู้เล็กๆน้อยครับ

ปล. ผมขับ C-70 ถ้าจะเดินทางไกลควรขับประมาณเท่าไรครับ(KM/Hr เครื่องเดิมๆนะครับ)

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

........................อันดับแรก...เช็ครถ...รถพร้ อมคนก็พร้อม
    ...................ชุดปฐมพยาบาลเบื้องต้น...เช่นเปล ี่ยนหัวเทียน ปรับทองขาว(ถ้าทำได้) ปะ-เปลี่ยนยาง
    ......................สุดท้ายอย่าลืม เชือก(เผื่อลากจูง)
    ..............................ผมว่าถ้าวิ่งไกล น่าจะอยู่ที่ 60-70 กำลังดี
    .....................................โชคดีสไหรับกา รออกทริปคับ คงได้เจอกันในวันข้างหน้า
    ที่สำคัญอย่าลืมคับ
    ............ถึงรถจะเก่า คนขี่จะแก่ แต่ไม่เคยทำร้ายประเทศไทย จิงจิงนะจะบอกให้
    ร ถ เ ฒ่ า เ มื อ ง แ ป้
    081-7967656
    คิดคลาสสิค ทำคลาสสิค คบคลาสสิค ชีวิตมีแต่คลาสสิค
    พวกเรา คือ ผีเสื้อแห่งท้องถนน
    บอร์ด กลุ่มรถเฒ่าเมืองแป้

ผาล้อม คลาสสิก lek_aine's Avatar
    สถานที่
    ผาล้อม คลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

รถพร้อม กายพร้อม ใจอ่ะพร้อมเสมอ,,

เราว่าไปแบบช้าๆ คลาสสิคๆ ก้โอแร้วแหละ

ปลอดภัยดี แบบว่าใจเยนๆๆ

dreamer, but no money c900y80's Avatar
    สถานที่
    แผ่นดินดอยลอยฟ้า
    ขอบคุณ
    1

Talking ตอบ

รถพร้อม กายพร้อม ใจอ่ะพร้อมเสมอ,,

เราว่าไปแบบช้าๆ คลาสสิคๆ ก้โอแร้วแหละ

ปลอดภัยดี แบบว่าใจเย......
    ใช่ครับ
    ฉัน อุ้มผาง
    "แมกไม้เขียวสด ดอยหัวหมดชื่นชู ทีลอซูงามล้ำ ตระหง่านง้ำลอยฟ้า ล่องธาราแพไผ่ ชายแดนไทยอุ้มผาง"

เรา ลานพระบรมรูปทรงม้า
    ดูถูกอะไรก็ดูถูกได้ แต่อย่าดูถูกน้ำใจคน

Senior Member หมง หงจินเป่า's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถจักรยานยนต์โบราณหนองเรือ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ตอบแบบความรู้ งูๆ ปลาๆ นะครับ
    ขั้นแรก เตรียวตัว/หัวใจ
    2.น่าจะเป็นที่เตรียมรถ เช่น เชค น้ำมันเครื่อง ลมยาง ระบบเบรค
    ระบบไฟ(ไฟหน้า-หลัง-เลี้ยว) โซ่-สเตอร์
    3.น่าจะเป็นอุปกรณ์ที่ต้องเตรียมไปด้วย ชุดเครื่องมือ ประแจต่างๆ อุปกรณ์ในการปะยาง
    ยางใน ไฟฉาย หลอดไฟ(สำรอง)เผื่อขาด เต้นท์ที่พัก น้ำมันเครื่อง แผนที่(เอาไว้กันหลงทาง)
    4.ที่ขาดไม่ได้เลยสำหรับการเดินไม่ว่าไกลหรือไกล้ คือ เงิน เงินสด หรือ บัตร atm

ก็มีเพียงเท่านี้อะ นึกไม่ออกอะ ขอให้เดินทางปลอดภัย สนุก และมันๆๆ

อ๋อลืมบอกความเร็วอะ อันแล้วแต่บุคคล แล้วแต่ว่ารถของท่าน เอาเป็นประมาณ ไม่เกิน 90 กม/ชม.
    บ่อยครั้งที่เราไม่มีเวลาสำหรับมิตร แต่กลับทุ่มเทเวลาทั้งชีวิตกับศัตรู

dreamer, but no money c900y80's Avatar
    สถานที่
    แผ่นดินดอยลอยฟ้า
    ขอบคุณ
    1

Wink โหๆ

y80 ผมวิ่ง70 ไฟออกท่อคับ ไส้กรองเปนรัยไม่รุ สงสัยจะต้องเปลี่ยนไรมั่งอ่ะคับผม
    ฉัน อุ้มผาง
    "แมกไม้เขียวสด ดอยหัวหมดชื่นชู ทีลอซูงามล้ำ ตระหง่านง้ำลอยฟ้า ล่องธาราแพไผ่ ชายแดนไทยอุ้มผาง"

เรา ลานพระบรมรูปทรงม้า
    ดูถูกอะไรก็ดูถูกได้ แต่อย่าดูถูกน้ำใจคน

Senior Member c50's Avatar
    สถานที่
    8-riew tiny group
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผมเตรียมไปจริงๆ

สำหรับผมแล้วผมเตรียมตัวกันนานครับก่อนเดินทางผมต้อง ผ่าเครื่องประกอบใส่แต่ของใหม่แท้ครับเน้นสด เตรียมเครื่องมือต่างๆในการซ่อมแบบว่าเหมือนเปิดอู่ก ลางทางได้เลย เตรียมของที่เป็นข้อด้อยของรถครับ อย่างผมเตรียมคอยสตาร์ทที่มักจะพัง ข้อเหวี่ยงที่มักจะพัง ในทริปล่าสุดเตรียมเสื้อสูบพร้อมลูกและฝาสูบไปด้วยได ้ใช้หมดทุกอย่างเลยครับ ที่สำคัญที่สุดคือเงินและเวลาต้องมีมากหน่อย
    คนแก่ กับ รถเก่า
    http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=75
    รักการเดินทางและธรรมชาติ
    Today a man, tomorrow a mouse[/COLOR][/SIZE]
    who never a mistake never made a discovery

Facebook,msn & e-mail panu*[email protected]
    I'm traveller,I'm not photographer.

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Question

em90 สำหรับผม สิ่งที่สำคัญมากเป็นอันดับ 1 ก็คือ ใจ ที่เกิน 100 เพราะว่าสภาพรถจะดีสักแค่ไหน แต่ว่า ใจ ไม่ได้ก็ไม่มีทางไปถึงหนทางที่แสนไกล

Senior Member Atipan's Avatar
    สถานที่
    สนิมโนนสูง โคราช นครราชสีมา
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมไปเลยครับพี่สำหรับ คำแนะนำดีๆครับ em90
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หมง หงจินเป่า อ่านข้อความ
    ตอบแบบความรู้ งูๆ ปลาๆ นะครับ
    ขั้นแรก เตรียวตัว/หัวใจ
    2.น่าจะเป็นที่เตรียมรถ เช่น เชค น้ำมันเครื่อง ลมยาง ระบบเบรค
    ระบบไฟ(ไฟหน้า-หลัง-เลี้ยว) โซ่-สเตอร์
    3.น่าจะเป็นอุปกรณ์ที่ต้องเตรียมไปด้วย ชุดเครื่องมือ ประแจต่างๆ อุปกรณ์ในการปะยาง
    ยางใน ไฟฉาย หลอดไฟ(สำรอง)เผื่อขาด เต้นท์ที่พัก น้ำมันเครื่อง แผนที่(เอาไว้กันหลงทาง)
    4.ที่ขาดไม่ได้เลยสำหรับการเดินไม่ว่าไกลหรือไกล้ คือ เงิน เงินสด หรือ บัตร atm

ก็มีเพียงเท่านี้อะ นึกไม่ออกอะ ขอให้เดินทางปลอดภัย สนุก และมันๆๆ

อ๋อลืมบอกความเร็วอะ อันแล้วแต่บุคคล แล้วแต่ว่ารถของท่าน เอาเป็นประมาณ ไม่เกิน 90 กม/ชม.
    เวปบอร์ดกลุ่ม : http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=199
    แฟนเพจ Facebook กลุ่มสนิมโนนสูง โคราช : http://www.facebook.com/pages/Oxide-...13434232087450
    Msn & mail : [email protected]
    "แม้เวลาเนิ่นนานผ่านจากนี้ แต่สิ่งดีจะยังอยู่ไม่หวั่นไหว
    ถึงเวลาจะผ่านนานเท่าไร แต่จิตใจมีเพื่อน ตลอดมา"

<EMBED style="WIDTH: 489px; HEIGHT: 370px" pluginspage=http://www.macromedia.com/go/getflashplayer align=middle src=http://www.crazyprofile.com/clocks/my_clock04.swf width=489 height=370 type=application/x-shockwave-flash FlashVars='pic=201021825XviDds305864-02.jpg&fldr=2_2010&widt=479&hight=360&sclr=undefin ed&typcl=undefined&typhnd=undefined&scol=0xc66&mcol=0xff&hcol=0x3399&threecl=0xff00ff&sixcl=0x ff00ff&ninecl=0xff00ff&twelvecl=0xff00ff' quality="high" wmode="transparent" allowScriptAccess="sameDomain">

Bookmarks