เรียนท่านเจ้าของจยย...... - หน้า 50

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100
หน้าที่ 50 จากทั้งหมด 63 หน้า แรกแรก ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: เรียนท่านเจ้าของจยย......

มาตรฐาน สวยมากครับ

ความรู้เพิ่มมาอีกหน่อยเยี่ยมเลยพี่ em95 พีการขับเป็นงัยบ้างครับผม ช่วยบอกด้วยนะครับพี่ ผมได้มาคัน อารม มันต่างกับราเลยเลย ช่วงตัว ส่วนสูงไม่เท่ากันเลยพี่ พริ้วกว่าเยอะเลย แต่ของไม่ครบ ขนาดใส่ล้อราเลย์ ดุม สเตอมี่ ยังปั่นไม่เหมือนกันเลยพี่ ดูแล้วคล่องตัวกว่ากันน่ะ ถึงว่้าราคาต่างกันมาก ผมว่ามันอยู่การขับเคลื่อนนี่เอง(ปล ถ้าได้ชุดเกียร์แท้ สักชุด มันจะขนาดไหนเนี่ยะ 55) อ่านกระทู้เก่าแล้วเพลินมากเลยพี่ อย่าลืมผมด้วยนะครับ เมลอ่ะ rongmax007@hotmail.com ขอด้วยคนครับพี่ ขอคุณมากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย rongmax007 : 04-08-2009 เมื่อ 10:15

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PH_UD อ่านข้อความ

ขอโทษที่นอกเรื่องไปการถ่ายภาพ
    พี่พลเล่นหลายอย่างแฮะ ... กะแว้วว่าพี่ต้องเล่นกล้องด้วย ...
    ผมเคยบ้า SLR อยู่พักนึงสมัยเรียน ตอนหลังขายกินหมดแล้ว
    ว่าจะหา DSLR มาเล่น แต่ไม่มีความรู้ DSLR เลย

ตอนนี้ผมเล็ง Canon 500D พี่ว่าเป็นไงครับ ...
    ประกันร้านต่างจากประกันศูนย์ ประมาณ 5000-5500 บาท
    ราคาพร้อมเลนส์คิด ห่วย ๆ ของ Canonครับ 18-55 mm มั๊งครับ
    เดี๋ยวโทรไปคุยดีก่า ... พักนี้งานเข้าครับ แทบไม่ได้อยู่ Office เลย

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PH_UD อ่านข้อความ
    ประวัติย่อๆของรถคันนี้ครับ(โดยน้องเบน) /\7
    "คันสีดำ ไปเอาแถว Wendover คุณปู่เจ้าของชื่อจอห์น เล่าประวัติย่อๆของจักรยานคันนี้ให้ฟังว่า คุณแม่ของคุณปู่จอห์นเป็นแลนลอร์ด มีผู้อาศัยเป็นชายวัยเกษียณซึ่งเป็นเจ้าของจักรยานคน แรก(ซื้อตอนปี 1946 หลังสงครามโลกครั้งที่สองจบหนึ่งปี) หลังจากผู้อาศัยผู้นี้จากไป จักรยานจึงตกเป็นของแม่ของคุณปู่จอห์น หลังจากนั้นจักรยานคันนี้ถูกจอดอยู่ในโรงเก็บเป็นเวล าเกือบยี่สิบปี หลังจากนั้น ลูกชายคุณปู่ได้เอาจักรยานคันนี้มาขับไปผับแถวบ้านทุ กวัน เนื่องจากปัจจุบันลูกชายของคุณปู่มีอายุห้าสิบกว่า ขี่ไม่ไหว ก็เลยคิดจะขาย

สภาพโดยรวมถือว่าเดิม ทั้งสี ทั้งบอดี้ ที่สูบลมและอานหนังยังเป็นยี่ห้อ BSA

สมรรถนะการขับขี่ถือว่าใช้ได้ ผมลองขับจากสถานีมาลีโบนกลับมายังที่บ้าน แม้ว่าฝนจะตกหนัก แต่การทรงตัว ระบบเบรกยังใช้ได้ เทียบกับที่ปั่นจักรยานพับได้แล้ว คันนี้ขี่สบายกว่ามาก

หลังจากได้มาก็ทำการแยกชิ้นส่วน แฮนด์ไปทาง ล้อหน้าไปทาง อานไปทาง ทั้งหมดถูกแยกเป็นส่วนๆ เป็นกองๆ สุดท้ายแล้วจักรยานทั้งหมดก็ไปจุดหมายปลายทางเดียวกั นคือเมืองไทย"

รูปเจ้าของรถครับ(คุณปู่จอนห์น)
    โอ้..ขออภัยนะครับ ที่ไปทำรุ่นรถเค้าเสียหาย em87
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Member gniyevol's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Exclamation

อยากมีประวัติ อย่างนี้บ้างจัง.....
    ต้องกลับไปถามบ้างแล้ว....

Senior Member PH_UD's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rongmax007 อ่านข้อความ
    ความรู้เพิ่มมาอีกหน่อยเยี่ยมเลยพี่ em95 พีการขับเป็นงัยบ้างครับผม ช่วยบอกด้วยนะครับพี่ ผมได้มาคัน อารม มันต่างกับราเลยเลย ช่วงตัว ส่วนสูงไม่เท่ากันเลยพี่ พริ้วกว่าเยอะเลย แต่ของไม่ครบ ขนาดใส่ล้อราเลย์ ดุม สเตอมี่ ยังปั่นไม่เหมือนกันเลยพี่ ดูแล้วคล่องตัวกว่ากันน่ะ ถึงว่้าราคาต่างกันมาก ผมว่ามันอยู่การขับเคลื่อนนี่เอง(ปล ถ้าได้ชุดเกียร์แท้ สักชุด มันจะขนาดไหนเนี่ยะ 55) อ่านกระทู้เก่าแล้วเพลินมากเลยพี่ อย่าลืมผมด้วยนะครับ เมลอ่ะ rongmax007@hotmail.com ขอด้วยคนครับพี่ ขอคุณมากครับ
    --------------------------------------------------------------------------------

เบิร์ดยังรอพี่ผลอยู่ อยากมีรถดีกะเค้าบ้าง
    ขอบคุณผู้ใหญ่ทุกคนที่ให้ความรู้ และคอยช่วยเหลือ
    ดุมBSAขี่ดีมากๆครับ ดูจากข้างนอกเหมือนๆกันนะ
    แต่ที่ใส่รุ่นสูงจะคุณภาพดีกว่าที่ใส่ในรุ่นต่ำๆ
    รู้สีกตอนซ่อมซันบีมชายของผม ช่างแกเล่าว่าไส้ในไม่เหมือนกันกับคันอ็อกฟอร์ดซี่งก ็ใช้ดุมBSA
    ว่างๆจะถามช่างมาให้ครับ/\7
    ส่วนรถคันนี้เป็นของคุณชูชาติ เดี๋ยวให้คุณชูชาติมาเล่าเรื่องการขับขี่ดีกว่า ผมแค่เรือจ้าง

รูป รูป    

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    พี่พลเล่นหลายอย่างแฮะ ... กะแว้วว่าพี่ต้องเล่นกล้องด้วย ...
    ผมเคยบ้า SLR อยู่พักนึงสมัยเรียน ตอนหลังขายกินหมดแล้ว
    ว่าจะหา DSLR มาเล่น แต่ไม่มีความรู้ DSLR เลย

ตอนนี้ผมเล็ง Canon 500D พี่ว่าเป็นไงครับ ...
    ประกันร้านต่างจากประกันศูนย์ ประมาณ 5000-5500 บาท
    ราคาพร้อมเลนส์คิด ห่วย ๆ ของ Canonครับ 18-55 mm มั๊งครับ
    เดี๋ยวโทรไปคุยดีก่า ... พักนี้งานเข้าครับ แทบไม่ได้อยู่ Office เลย
    ใช้50D หรือ40D ดีกว่า500D ตระกูลนี้ซี่รีย์ตัวเลขน้อยๆเป็นตัวเก่งกว่าครับ
    เช่น 5D 50D 500D

รูป รูป  

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    โอ้..ขออภัยนะครับ ที่ไปทำรุ่นรถเค้าเสียหาย em87
    วานคุณเค หาข้อมูลของรถรุ่นนี้มาลงใหม่หน่อยครับ/\7

parisCN's Avatar
    ขอบคุณ
    222

ดุมBSAขี่ดีมากๆครับ ดูจากข้างนอกเหมือนๆกันนะ
    แต่ที่ใส่รุ่นสูงจะคุณภาพดีกว่าที่ใส่ในรุ่นต่ำๆ
    รู้สีกตอนซ่อมซันบีมชายของผม ช่างแกเล่าว่าไส้ในไม่เหมือนกันกับคันอ็อกฟอร์ดซี่งก ็ใช้ดุมBSA
    ว่างๆจะถามช่างมาให้ครับ/\7
    ส่วนรถคันนี้เป็นของคุณชูชาติ เดี๋ยวให้คุณชูชาติมาเล่าเรื่องการขับขี่ดีกว่า ผมแค่เรือจ้าง
    ต้องขอบพระคุณเรือจ้างลำนี้มากครับ ที่ช่วยเติมฝันให้น้องๆ ได้มีโอกาสมีรถสวยๆ และแนะนำช่องทาง
    ตามหาความฝัน (ซึ่งเมื่อก่อนมันดูจะมืดมิดเหลือเกิน)
    แต่ตอนนี้ความฝันมันอยู่ใกล้มาก เพราะมีเรือจ้างลำนี้ค่อยเป็นพี่เลี้ยงให้
    ขอบพระคุณมากครับพี่สุรพล

ส่วนรถ BSA คันนี้ เป็นรถที่ถีบดีมากคันหนึ่งครับ ด้วยความสูงของตัวถังที่เหมาะสำหรับผู้ขับขี่ที่มีคว ามสูง
    ประมาณ 175 cm. ระบบเกียร์ BSA คงต้องยกนิ้วให้ครับ /\2
    และรถคันนี้คงเป็นรถที่ใช้งานมาน้อยด้วย อุปกรณ์ต่างๆ ที่ติดมากับรถ ยังคงใช้งานได้ดีมาก
    ส่วนตัวผมเองไม่ค่อยมีโอกาสได้ถีบระยะทางไกลๆ เนื่องจากสภาพยางที่ติดกับรถมา ก็เริ่มมีรอยแตกลายงาบ้างแล้ว แต่ถ้าเพื่อนๆ สนใจจะมาลองถีบ ก็เรียนเชิญได้นะครับ em95

รูป รูป  

utaa_67's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยินดีด้วยครับพี่ชูชาติ บ้านเรามีรถคุณภาพเพิ่มอีกคันครับ em95
    ......ใช้ชีวิตให้สนุก มีความสุขกับการทำจักรยาน......

birdshow's Avatar
    สถานที่
    หัวโบราณ
    ขอบคุณ
    0

Cool

ขอบคุณพี่ผลมากที่ให้ความช่วยเหลือคับ
    นาย สันติภาพ ชัยเวทย์
    144/95 ถนนผังเมือง 4 ซอย 10 ตำบลสะเตง
    อำเภอเมือง จังหวัดยะลา 95000
    087-3943878-0849638080
    เลขที่บัญชีธ กรุงไทย 9321396489

em87รักจริง จริงใจ มีเวลาให้ แต่ไม่มีตังค์em87

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ parisCN อ่านข้อความ

ส่วนรถ BSA คันนี้ เป็นรถที่ถีบดีมากคันหนึ่งครับ ด้วยความสูงของตัวถังที่เหมาะสำหรับผู้ขับขี่ที่มีคว ามสูง
    ประมาณ 175 cm. ระบบเกียร์ BSA คงต้องยกนิ้วให้ครับ /\2
    และรถคันนี้คงเป็นรถที่ใช้งานมาน้อยด้วย อุปกรณ์ต่างๆ ที่ติดมากับรถ ยังคงใช้งานได้ดีมาก
    ส่วนตัวผมเองไม่ค่อยมีโอกาสได้ถีบระยะทางไกลๆ เนื่องจากสภาพยางที่ติดกับรถมา ก็เริ่มมีรอยแตกลายงาบ้างแล้ว แต่ถ้าเพื่อนๆ สนใจจะมาลองถีบ ก็เรียนเชิญได้นะครับ em95
    เห็นครั้งแรกจากภาพใน ebay จนได้มาดูรายละเอียด ...
    มักได้ยินประโยคนึงในหมู่คนเล่นของสะสม "สภาพนี้จะหาได้ที่ไหน"
    นาน ๆ จะมีหลุดมาให้ฮือฮาสักที ...
    ยินดีปนอิจฉาครับพี่ที่ได้ของสวยของดำมาอยู่ในรัง

แต่แหม ... รอบแรกอ่านเร็ว ๆ ชะงัก แถว ๆ ประโยคที่ขีดเส้น ดั๊นอ่านว่า
    "แต่ถ้าเพื่อน ๆ สนใจจะมาลองจีบ ก็เรียนเชิญได้นะครับ "

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ parisCN อ่านข้อความ
    ต้องขอบพระคุณเรือจ้างลำนี้มากครับ ที่ช่วยเติมฝันให้น้องๆ ได้มีโอกาสมีรถสวยๆ และแนะนำช่องทาง
    ตามหาความฝัน (ซึ่งเมื่อก่อนมันดูจะมืดมิดเหลือเกิน)
    แต่ตอนนี้ความฝันมันอยู่ใกล้มาก เพราะมีเรือจ้างลำนี้ค่อยเป็นพี่เลี้ยงให้
    ขอบพระคุณมากครับพี่สุรพล

ดีใจด้วยที่ความฝันของเพื่อนๆเป็นจริง แม้กระทั่งด้วยตัวผมเอง ซึ่งแต่ก่อนไม่คิดไม่ฝัน
    ว่าจะไขว่คว้าเอาข้ามโลกมาได้ ก็ได้พรรคพวกช่วยกัน มีผิดหวัง มีสมหวัง แต่โชคดีซะส่วนมาก
    ที่ฝรั่งส่วนมาก(มากๆๆ)มีคุณธรรมในการเสนอขาย การคุ้มค่าครับ ถ้ามัวหาอะไหล่มาประกอบทีละชิ้น
    ไฟคงจะหมดก่อน em96
    มีโอกาสดีๆ ก็แบ่งปันกันครับ รายได้จากค่าบริการก็ไม่คุ้มการการงานประจำสักเท่าไร หรอกครับ
    เจ้านายตาเขียวทุกวันเลย
    อย่างไรBSAคันนี้และคันอื่นๆ คงไม่สำเร็จมาเป็นสมบัติของคนไทย ถ้าไม่ได้ความช่วยเหลือจาก" น้องเบน"/\7

รูป รูป  

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ webmaster อ่านข้อความ
    กระทู้นี้ รถสวยเยอะเลย
    ขอบคุณคุณประวิตรครับ
    ยินดีด้วยครับพี่ชูชาติ บ้านเรามีรถคุณภาพเพิ่มอีกคันครับ
    ขอบคุณครับ ฝรั่งเขาเป็นคนดีนะ

ขอบคุณพี่ผลมากที่ให้ความช่วยเหลือคับ
    สักครู่โทรไปหา เปิดเครื่องด้วยนะเสี่ยนกโชว์

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    เห็นครั้งแรกจากภาพใน ebay จนได้มาดูรายละเอียด ...
    มักได้ยินประโยคนึงในหมู่คนเล่นของสะสม "สภาพนี้จะหาได้ที่ไหน"
    นาน ๆ จะมีหลุดมาให้ฮือฮาสักที ...
    ยินดีปนอิจฉาครับพี่ที่ได้ของสวยของดำมาอยู่ในรัง

แต่แหม ... รอบแรกอ่านเร็ว ๆ ชะงัก แถว ๆ ประโยคที่ขีดเส้น ดั๊นอ่านว่า
    "แต่ถ้าเพื่อน ๆ สนใจจะมาลองจีบ ก็เรียนเชิญได้นะครับ "
    จีบยากนะ แต่ละคนชอบจักรยานอังกฤษ แต่ขับเบนซ์ทั้งนั้น

หน้าที่ 50 จากทั้งหมด 63 หน้า แรกแรก ... 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 60 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks