ช่วยด้วยครับพี่ๆ รถผมไปเติมน้ำมันแก๊สโซฮออล 95 รถมาจะมีปัญาหาป่าวครับ

ชื่อกระทู้: ช่วยด้วยครับพี่ๆ รถผมไปเติมน้ำมันแก๊สโซฮออล 95 รถมาจะมีปัญาหาป่าวครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยด้วยครับพี่ๆ รถผมไปเติมน้ำมันแก๊สโซฮออล 95 รถมาจะมีปัญาหาป่าวครับ

อยากถามว่า รถผมไปเติมน้ำมันแก๊สโซฮออล 95 รถมาจะมีปัญาหาป่าวครับ
    แล้วส่วนใหญ่เติมน้ำมัน 91 หรือ 95 กันครับพี่ ช่วยตอบหน่อยนะครับ
    กลัวรถพังครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มี แน่ๆ เราเติม 91
    เป็นวัยรุ่น มันไม่ใช้ งานง่ายง่าย

ขอบคุณ
    0

ซวยแล้วเราสงสัยคงต้องดูดออก แล้วไปซื้อ 91 มาใส่ใหม่
    ขอบคุณครับ ที่ช่วยตอบ

ก็ทนใช้ไปก่อน หมดถังถึงเปลียน เสียดาย

ก็เติม 91 ไล่ที่ละลิตร Ok
    เป็นวัยรุ่น มันไม่ใช้ งานง่ายง่าย

Senior Member jinnyrit's Avatar
    สถานที่
    เมาทุกที่ ที่มีเหล้า
    ขอบคุณ
    0

ถ้าใช้แก้สโซฮอล นะ อีกไม่นาน คุณ ing+ โดนแน่ๆ แล้วเจ็บหนักแน่ๆ เลยนะค่ะ รีบ เปลี่ยนเถอะค่ะ

ไม่ถึงขนาดนั้นครับ ก็แค่สตา*ยาก ชอบดับกลางไฟแดง

"เรารักในหลวง" My Lam.'s Avatar
    สถานที่
    "แก็งค์ห้ามดื้อ"
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลองอ่านกันครับ!

ถาม 1 น้ำมันแก๊สโซฮอล์คืออะไร
    ตอบ น้ำมันแก๊สโซฮอล์ คือ น้ำมันเชื้อเพลิงที่ได้จากการผสมระหว่างน้ำมันเบนซิน ไร้สารตะกั่ว ออกเทน 91 (ชนิด
    พิเศษ) และเอทิลแอลกอฮอล์ (เอทานอล) ความบริสุทธิ์ 99.5% ในอัตราส่วน 9 :1 ได้มาเป็นน้ำมันแก๊สโซฮอล์ออกเทน 95 ซึ่งคงคุณภาพเช่นเดียวกันกับน้ำมันเบนซิน ออกเทน 95 เพื่อให้จำได้ง่าย จำเพียงว่าแก๊สโซฮอล์มาจากคำว่า Gasoline ผสมกับAlcohol
    (น้ำมันแก๊สโซฮอล์เป็นน้ำมันไม่ใช่ก๊าซ)

ถาม 2 เอทานอลคืออะไร
    ตอบ เอทานอลหรือเรียกอีกอย่างหนึ่งว่าเอทิลแอลกอฮอล์ เป็น แอลกอฮอล์ที่ได้ เกิดจากการหมักพืชหรือผลิตผล
    ทางการเกษตร เช่น อ้อย มันสำปะหลัง กากน้ำตาล ฯลฯ ผ่านการย่อยสลายและกลายเป็นแอลกอฮอล์สามารถ
    ใช้เป็นน้ำมันเชื้อเพลิงได้

ถาม 3 น้ำมันแก๊สโซฮอล์เหมือนหรือแตกต่างจากน้ำมันเบนซินทั ่วไปอย่างไร
    ตอบ น้ำมันแก๊สโซฮอล์มีคุณสมบัติเช่นเดียวกับน้ำมันเบนซิ นออกเทน 95 ทุกประการ โดยไม่มีความแตกต่างกันใน
    เชิงคุณสมบัติของน้ำมัน ยกเว้นสารเติมแต่งเพิ่มค่าออกเทน ที่กำหนดให้มีการเติมในน้ำมันเบนซินออกเทน
    95 โดยทั่วไปจะใช้สาร MTBE แต่ในน้ำมันแก๊สโซฮอล์จะใช้เอทานอล ความบริสุทธิ์ 99.5 % แทน โดย
    ยังคงคุณสมบัติการใช้งานกับเครื่องยนต์ได้เหมือนกับน ้ำมันเบนซินออกเทน 95 ทุกประการ

ถาม 4 การใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์มีผลดีอย่างไร
    ตอบ 1. ในด้านเครื่องยนต์ ช่วยในการเผาไหม้สมบูรณ์จึงทำให้อัตราการเร่งดีขึ้น และลดก๊าซคาร์บอนมอนอกไซด์
    ซึ่งเป็นก๊าซพิษเช่น คาร์บอนมอนอกไซด์ ลงเฉลี่ย 20-30% รวมทั้งสารฟอร์มาลดีไฮด์ ลงจากการใช้น้ำมันเบนซิน 95 ทำให้ปัญหาด้านสุขภาพของประชาชนลดลง
    2. ในด้านเศรษฐกิจของประเทศด้วยการลดการนำเข้าน้ำมันจาก ต่างประเทศและสาร MTBE ได้ถึง 10% ซึ่งคิดเป็นมูลค่ากว่าล้านบาทต่อวัน และยังลดงบประมาณในการแทรกแซงราคาสินค้าเกษตร ช่วยให้เกษตรกรมีรายได้เพิ่มขึ้น อีกทั้งก่อให้เกิดการลงทุนเพิ่มขึ้นทั้งภาคเกษตรกรรม และอุตสาหกรรม
    3. ในด้านสิ่งแวดล้อม โดยที่เอทานอลผลิตมาจากพืช จึงดักจับ คาร์บอนไดออกไซด์จากอากาศมาใช้ในการเติบโต จึงเป็นการลดก๊าซเรือนกระจกลงได้ นอกจากนั้นพลังงานจากพืชเป็นพลังงานหมุนเวียนเพราะสา มารถเพราะปลูกทดแทนได้ตลอดเวลา จึงช่วยในการพัฒนาประเทศได้อย่างยั่งยืน

ถาม 5 แก๊สโซฮอล์ใช้กับรถยี่ห้อใด และรุ่นใดได้บ้าง
    ตอบ แก๊สโซฮอล์สามารถใช้กับรถยนต์ทุกรุ่นตามที่ผู้ผลิตแน ะนำ โดยไม่ต้องทำการปรับแต่ง แต่โดยทั่วไปสามารถใช้กับรถยนต์ที่มีระบบเชื้อเพลิงแ บบหัวฉีด ไม่แนะนำให้ใช้กับรถยนต์รุ่นเก่าที่มีระบบเชื้อเพลิง แบบคาร์บูเรเตอร์ หรือดูรายชื่อรถที่กรมธุรกิจพลังงานแนะนำ สำหรับรถจักรยานยนต์บริษัทผู้ผลิตยังไม่รับรอง แต่ผลการศึกษาเมื่อนำมาใช้ยังไม่พบปัญหา อย่างไรก็ตามแนะนำให้ใช้น้ำมันเบนซินค่าออกเทน 91 เพราะรถจักรยานยนต์ไม่ต้องการค่าออกเทนสูงถึง 95

ถาม 6 วิธีการเติมน้ำมันแก๊สโซฮอล์ที่ถูกต้องควรจะเติมอย่า งไร?
    ตอบ ควรจะเติมเต็มถัง แต่หากมีน้ำมันเหลือในถัง สามารถเติมผสมได้เลย และในกรณีที่ไม่มีสถานีบริการแก๊สโซฮอล์ให้เติม ก็สามารถเติมน้ำมันเบนซินออกเทน 95 ได้ตามปกติ

ถาม 7 การใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์จะมีผลกระทบต่อเครื่องยนต์ ระบบท่อ วาล์วต่างๆของเครื่องยนต์หรือไม่
    ตอบ การใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์กับรถที่ผู้ผลิตแนะนำจะไม่ก่อ ให้เกิดผลกระทบแต่อย่างใด แต่ในกรณีที่เป็นรถรุ่นที่ผลิตก่อนปี 1995 อาจจะมีผลกระทบต่อระบบส่งเชื้อเพลิงบ้าง เพราะใช้วัสดุที่ไม่เหมาะสมกับน้ำมันแก๊สโซฮอล์ ดังนั้นอาจทำให้ท่อยางบวม คาร์บูเรเตอร์และปั๊มเชื้อเพลิงถูกกัดกร่อน

ถาม 8 การใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์มีผลกระทบต่อสมรรถนะของเครื่อ งยนต์อย่างไร และผลระยะยาวจะเป็นอย่างไร
    ตอบ สถาบันวิจัยและเทคโนโลยี ปตท.ได้ทำการทดสอบการใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ในระยะทาง 100,000 กิโลเมตร ยังไม่พบปัญหา จึงถือได้ว่าน้ำมันแก๊สโซฮอล์ไม่มีผลกระทบต่อสมรรถนะ ของเครื่องยนต์แต่อย่างไร นอก จากนี้จากผลการทดสอบพบว่า เมื่อใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์อัตราการเร่งของรถจะใกล้เคี ยงหรือดีกว่ารถที่ใช้น้ำมันเบนซินออกเทน 95 เนื่องจากอัตราส่วนของอากาศต่อเชื้อเพลิงน้อยกว่าน้ำ มันเบนซิน ทำให้สามารถป้อนเชื้อเพลิงได้มากขึ้นขณะเร่งเครื่อง

ถาม 9 การใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์จะสิ้นเปลืองน้ำมันมากกว่าการ ใช้น้ำมันเบนซินออกเทน 95 จริงหรือไม่
    ตอบ อาจจะสิ้นเปลืองมากกว่าเพียง 1-2% เพราะเร่งได้ดีกว่าจึงใช้เชื้อเพลิงมากกว่า แต่หากขับปกติในอัตราการเร่งเท่ากันก็จะใช้น้ำมันเชื ้อเพลิงเท่ากัน

ถาม 10 บางครั้งเร่งเครื่องไม่ขึ้นเป็นเพราะเหตุใด จะแก้ไขอย่างไร
    ตอบ อาจจะเป็นเพราะระบบเครื่องยนต์ขัดข้องขณะที่วิ่ง ควรตรวจเช็คเครื่องยนต์และดูคำตอบในข้อ 8 และ 9 เพิ่มเติม

ถาม 11 การใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์จะสูญเสียน้ำมันจากการระเหยมา กกว่าน้ำมันเบนซินจริงหรือไม่
    ตอบ ไม่จริงเพราะว่าคุณสมบัติในการระเหยมีเท่ากัน

ถาม 12 เติมน้ำมันและจอดรถไว้ประมาณ 1 สัปดาห์จะเสียหรือไม่
    ตอบ ไม่เสีย แตะอาจจะสตาร์ทยากบ้างเหมือนรถยนต์ทั่วไปที่จอดทิ้งไ ว้

ถาม 13 การควบคุมคุณภาพน้ำมันแก๊สโซฮอล์ดีแค่ไหน เพราะพบว่ามีน้ำปน
    ตอบ ปตท. มีหน่วยควบคุมคุณภาพที่จะตรวจสอบน้ำมันให้เป็นไปตามข ้อกำหนดของกรมธุรกิจพลังงานอย่าง
    สม่ำเสมอ โดยหลังจากเก็บน้ำมันไว้ในถังที่สถานีบริการน้ำมัน ปตท. จะมีการเก็บตัวอย่างแก๊สโซฮอล์มา
    ตรวจสอบภายใน 2-3 วัน หากไม่พบปัญหา เมื่อเวลาผ่านไปทุกๆ 1-2 เดือน จะทำการเก็บตัวอย่างแก๊ส
    โซฮอล์อีกครั้ง ก่อนที่จะมีการเติมเพิ่มลงไป เพื่อตรวจสอบการปนเปื้อนของน้ำหรือสิ่งเจือปนอื่น รวมถึง
    ตรวจสอบว่ามีการระเหยหายไปของเอทานอลบางส่วนหรือไม่ เพราะหากปริมาณเอทานอลลดลงจะทำให้
    ค่าออกเทนลดต่ำลงด้วย จึงเชื่อได้ว่าน้ำมันแก๊สโซฮอล์ ของ ปตท. มีคุณภาพตรงตามมาตรฐาน

ถาม 14 ในกรณีมีน้ำเข้าไปในถังน้ำมัน ควรทำอย่างไร
    ตอบ ให้ถ่ายน้ำมันทิ้งทั้งหมด และเติมน้ำมันใหม่

ถาม 15 ปตท.มีการวิจัยการใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ว่าใช้ได้แค่ไห น มีใครรับรอง เมื่อใช้แล้วมีผลกระทบอย่างไร
    ตอบ สถาบันวิจัยและเทคโนโลยี ปตท.ได้จัดพิมพ์ผลการทดสอบออกเผยแพร่ อีกทั้งมีการนำเสนอต่อที่ประชุมระดับสากล และนำลงเผยแพร่ในระบบอินเตอร์เน็ตของ ปตท. สามารถเปิดอ่านได้ ซึ่งผลการทดสอบยืนยันว่าหากใช้เอทานอลความบริสุทธิ์ 99.5 % ผสมในอัตราส่วน 10% ต่อน้ำมันเชื้อเพลิง 90%จะไม่มีผลกระทบต่อเครื่องยนต์แต่ประการใด แต่กลับลดปัญหามลพิษจากไอเสียรถยนต์ลง

ถาม 16 การใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ช่วยลดมลพิษทางอากาศจริงหรือ
    ตอบ ผลการทดสอบของสถาบันวิจัยและเทคโนโลยีพบว่า สามารถลดคาร์บอนมอนอกไซด์ลงได้ประมาณ
    20-30% และลดออกไซด์ของไนโตรเจน และสารฟอร์มาลดีไฮด์ลงด้วย

ถาม 17 ต้องการเติมน้ำมันแก๊สโซฮอล์จะเติมได้ที่ไหนบ้าง ในราคาเท่าใด
    ตอบ ปัจจุบัน ปตท.มีสถานีบริการน้ำมันแก๊สโซฮอล์ทั้งในกรุงเทพและป ริมณฑลประมาณ 292 สถานี(ดูรายชื่อประกอบ) และจะขยายไปสู่ภูมิภาคเมื่อมีปริมาณการผลิตเอทานอลเพ ียงพอ ราคาแก๊สโซฮอล์จะต่ำกว่าราคาน้ำมันเบนซินออกเทน 95 ลิตรละ 0.75 แต่ในช่วงส่งเสริมการขาย ในระหว่างวันที่ 15 ก.พ.48 – 15 มี.ค.48
    จะถูกกว่าลิตรละ 1.50 บาท.

ถาม 18 น้ำมันแก๊สโซฮอล์ใช้กับรถจักรยานยนต์ได้หรือไม่อย่าง ไร
    ตอบ รถจักรยานยนต์ ยังไม่มีบริษัทผู้ผลิตออกมารับรองอย่างเป็นทางการ ขณะนี้อยู่ระหว่างการทดสอบ
    ปัจจุบันรถจักรยานยนต์ปกติจะใช้เบนซิน 91:D /\2 :D /\2

สุด

Junior Member v5's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

/\2 /\2 /\2
    /\2 จงทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน/\2

ขอบคุณ
    0

รถผม หม่ำ95 ครับกลิ่นหอมดี

สถานที่
    หายู้
    ขอบคุณ
    0

รถผมชอบโดนเด็กปั้มแถวบ้านแม่ งทำน้ำมันหยดใส่นอกถังอ่ะ เซงอย่างแรง

Junior Member Nittisat Scooter Club CM.'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

Wink Step เจียงใหม่

em98น้ำมันที่เหมาะสมกับเวสป้า ปัจจุบันนี้ คือ เบนซินออกเทน 91 ครับ
    รถที่เหมาะสมกับ 91 อยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องไปเติม 95 เป็นการสิ้นเปลืองโดยเปล่าประโยชน์ แถมยังอาจมีผลต่อเครื่องยนต์ด้วย เช่น แรงตก เร่งไม่ขึ้น มีควันออกมาก และอีกต่างๆ มากมาย

น้ำมันเบนซินออกเทน 95 มีคุณสมบัติ บริสุทธ์กว่า 91(เพราะ 95 มีตะกั่วผสมอยู่เพียง 5% จาก 100) ระเหยเร็ว การเผาไหม้เป็นไปเร็วกว่า เหมาะกับรถ 4 จังหวะหรือรถสูตรที่มีรอบเครื่องเร็วมากกว่า

น้ำมันเบนซินออกเทน 91 และ 95 มีผลต่อการทำงานสัมพันธ์กับการเคลื่อนตัวของลูกสูบ หากเติม 95 การระเหยของมันจะไวกว่า 91 จังหวะที่ลูกสูบอัดหากน้ำมันเบนซินเผาไหว้เร็วเกินไป ก็อาจจะทำให้เกิดอาการที่เครื่องหมุนไม่สัมพันธ์กับก ารจ่ายน้ำมัน รถบางคันก็อาจมีอาการเร่งไม่ขึ้น หรือแรงตกไปได้

มีคนให้เรารักอีกสักร้อย
    ยังไม่เท่ากับหนึ่งคนที่รักเรา
    "ชีวิตคือการแก้ปัญหา ความผิดพลาดนำไปสู่ความก้าวหน้า
    สภาพอากาศที่โหดร้ายทารุณ ทำให้ต้นไม้แข็งแกร่ง"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nittisat Scooter Club CM. : 22-05-2007 เมื่อ 09:41

songwut's Avatar
    สถานที่
    KMITNB
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน มีครับ

มีปัญหาแน่ ๆ ครับ เครื่องจะหายครับ และ จะสอบตกด้วยครับ 5 5 ล้อเล่นน่ะ ขำ ๆ
    ดีพอ.....หรือพอดี

อย่าไปใช้เลยครับ มันเหมาะกับเครื่องหัวฉีดมากกว่าคาบูฯครับ

เคยหลงเติมไปทีนึงhonda Gb400 ไม่ทันสังเกตุว่าเป็นแกสโซฮอล เห็น95ก็เติมเลย หลังจากนั้น เครื่องเดินไม่เรียบ เบาดับ ไปให้ช่างดู เขาบอกว่าไปเติมแกสโซฮอลมา มันเลยเป็นแบบนี้ ต้องถ่ายออก ล้างคาบูฯ เติม 91หรือ95 ก็ไม่เป็นอีกเลย

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

รอบริษัทPTTแก้ปัญหาแก็สโซฮอลจับกับน้ำได้ก่อนผมถึงจ ะเติม อิอิ

ปล.ถ้าคาร์บิวแยกผมแปลงแก็สใส่ไปแหล่ว

My Bike running on LPG

Bookmarks