พระประแดง วังน้ำเขียว เขาใหญ่ เส้นทางที่สวยงาม

ร้านปัดฝุ่นมอเตอร์ไซค์โบราณ จำหน่าย Honda C70-C100 เครื่องเดิม-เครื่องดรีม ดรีมคุรุสภา Jx100 ติดต่อ 081-412-7470      PROFILE INTERIOR STUDIO รับออกแบบบ้านและออกแบบตกแต่งภายในบ้าน โทร.02-926-8939,081-482-1244      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      ร้านโบราณคลาสสิค ขายรถโบราณคลาสสิค c70 c100

ชื่อกระทู้: พระประแดง วังน้ำเขียว เขาใหญ่ เส้นทางที่สวยงาม

มาตรฐาน พระประแดง วังน้ำเขียว เขาใหญ่ เส้นทางที่สวยงาม

...เล่าเรื่องการเดินทาง ของผม สิบวันก็คงไม่หมด เพราะปีปีนึง ผมต้องเดินทางไปงานไบค์วีค (เพื่อไปทำข่าว)
    ปีนึงไม่รู้กี่งาน ตกสัปดาห์ละงาน ขี้หมูขี้หมาก็ไม่ต่ำกว่า สามสิบงานหล่ะ มั๊งปีนึง

แต่ปีนึงจะมีซักอาทิตย์มั๊ยที่ได้ขับขี่รถไปตามทางที ่ใจตัวเองต้องการ 4-5-6 ธันวาที่ผ่านมา โอกาสดี ผมขอลางานวันนึง แม้ว่าจะมีงานช้างถึงสองงานจัดชนกัน แต่ผมก็ขอไม่ไป เพราะถ้าไปก็คงไม่มีโอกาสดีดี ที่จะได้ไปอีก
    เอาวะ ไปไหนดีเอ่ย คิดไปคิดมา ไปวังน้ำเขียวดีกว่า เค้าว่ากันว่า เป็นสวิตเซอแลนด์เมืองไทย ชาตินี้คงไมมีปัญญาไปสวิตเซอแลนด์ ขอไปวังน้ำเขียวแทนละกาน หุๆ
    นี่หล่ะบทสรุป และแปลนงานไว้ว่า เช้าจะไปงานบอลลูนที่ปากช่องก่อนต่อเนื่องงานที่นครน ายก ของท่านวีรยุทธ (นั่นแค่แปลนนะ)

ตอนแรกว่าจะไปคนเดียว เพื่อสบายๆใจ แต่พอเพื่อนๆรู้ข่าวก็เลยต้องกลายเป็นการขี่แบบกลุ่ม ไปโดยปริยาย ก็ดีเหมือนกัน
    จะได้ไม่เหงา เอา ไหนๆ ก็ไปแล้ว ไปกันเยอะๆ เลยดีกว่าจะได้สนุกๆ...

กำหนดการของเรา ออกมา โดย นัดกันตีสี่ ปั๊มเจ๊ท รังสิต ล้อหมุนตีห้า เราจะไปทางสระบุรี เข้าปากช่อง เอาให้ถึงวังน้ำเขียว เรื่อยๆ ไม่รีบ ขากลับราจะไปนอนบนเขาใหญ่ ก่อนกลับทางปราจีน...โอเคตามนั้น
    ทีมของผมประกอบด้วย ผมและน้องอีฟ พี่โอ๋คลับแมนมาร์คทูและเจ๊ฝน และพี่เอ็มแฟนท่อมสองร้อยกะแฟนสาว

ถ่ายหน้าปั๊มเจ๊ท เวลา เจ็ดโมงกว่า สายเพราะรอผม 555+

คืนวันที่พฤหัสฯที่ 4 ผมเอารถไปเช็คสภาพ (น้องอิมเจ้าเก่านี่หล่ะ) ถ่าย น้ำมันเครื่อง เช็คหม้อน้ำ ยาง เบรก โซ่
    ปรากฏว่า โซ่หย่อนไป และ อาร์เจ็ด ที่ตั้งใจให้เพื่อน(เสี่ยโน้ต) ยืมไปขับขณะที่รอตัวแรงออกจากอู่ ก็ดั๊นประกอบไม่เสร็จช่างหนีไปเที่ยวเชียงใหม่ซะง้าน เอาๆ ไม่เป็นไรพี่ ไว้คราวหน้าค่อยไปกัน แต่วันนี้ผมจะเอารถไปลองโซ่
    เพราะช่างบอก ขี่ไปซักพักเด๋วกักลับมาหย่อน แกตั้งให้ผมตึงเหลือเกิน ก็เลยเอารถไปขี่เล่น ลอง รถ กัน เพลินๆ ยันชะอำ ... เย้ย จะกลับมาทันตามนัดมั๊ยนะ...

สุดท้ายก็กลับมาทัน ตีสาม นั่นหล่ะ ผมถึงจะเพิ่งได้เก็บของ เมาก็เมา ง่วงก็ง่วง เพลียก็เพลีย เก็บของ สัมภาระเรียบร้อย ออกจากบ้านตีสี่พอดี...ระหว่างทางไป โอวแม่เจ้า รถออกเที่ยวกันช่วงนี้เยอะจริงๆ
    ระหว่างการเดินทางไป ก็มีอุปสรรคบ้าง พักเท้าเจ้าแฟนท่อมมาหักเสียดื้อๆ คลับแมนเสี่ยโอ๋ สายครัชขาด
    ส่วนผม เหยียบขี้หมาระหว่างแวะปั๊ม โอวต้องนั่งแคะขี้หมากันนานเลย

ภาพนี้ผมกำลังนั่งแคะขี้หมาอย่างเมามันส์ครับ

... เราไปถึงสระบุรี ก่อนเวลาที่กำหนด
    ทำให้มีเวลา แวะเที่ยว ทุ่งทานตะวันกัน ซักพัก ก่อนบ่ายสอง เราเดินทางกันต่อ เพื่อไปให้ถึงวังน้ำเขียว

น้องอีฟ สู้แค่ตาย เมามายังไม่ได้นอน ร้อนก็ร้อน ต้องเต็มยศ แอบหลับตอนซ้อนมาตลอดทาง

พอถึงปากช่อง เราเข้าไปเขาใหญ่ ตามทาง ซึ่งสวยงามมาก คนเยอะจริงๆ ตรงโบนันซ่าเขาใหญ่
    สาวๆ สวยๆเพียบ เราขี่กันมาอีกซักระยะ ก็ถึงด่านเก็บเงินเขาใหญ่ แต่เราเลือกเลี้ยวซ้ายเพือ่ไปวังน้ำเขียว และเราก็เจอป้ายนี้กัน ..

บรรยากาศระหว่างทางไปวังน้ำเขียว

สวยมะหล่ะ

มีโค้งให้เล่นเพียบ

อ่างเก้บน้ำลำพระเพลิง ที่ตั้งใจจะมานอน บรรยากาศดีมากๆ

แหม รักกันเหลือเกิน ทริปนี้สีชมพูจังนะ พี่โอ๋

เราพักกันตรงนี้ซักแป๊บก่อนจะ ไปหาที่พักสำหรับคืนนี้
    เอาหล่ะ เรามาถึงวังน้ำเขียวตอนบ่ายสามนิดๆ แวะนั่งพัก เข้าห้องน้ำตามอัธยาศัย
    ก็หาที่พักมาเรื่อยๆ ไม่ถูกใจซักที ก็เลยสรุปกันว่าจะลองไปดูที่"เขาแผงม้า"
    ซึ่งหน้าทางเข้า มีเหมือนสหกรณ์หรือมูลนิธิอะไรซักอย่างนี่หล่ะที่เอา เด็กมาบังหน้า
    มาหลอกเราว่า ทางดี ขี่ขึ้นไปได้ ทางมันดีจริงครับ ปูซีเมนต์แค่ร้อยเมตรแรก
    แต่ที่เหลือ ทั้งชัน ทั้งขรุขระ เอาง่ายๆว่ารถวิบากก็ยังขึ้นไปยากเลยหล่ะ
    แต่ เอาวะ ขึ้นมาแล้วนี่หว่า ธรรมชาติโครตๆ อยากรู้เป็นไง ป่ะ เป็นไงเป็นกัน ลองขึ้นไปกันดู

เส้นทางดูกระทิง

ขึ้นมาถึงแล้วเขาแผงม้า คนกางเตีนท์กันแน่น มีแต่คนงง และ งงมีคำถามเกิดขึ้นว่า
    "น้องครับ น้องขี่รถขึ้นมาหรอครับ " ถามอย่างกะ ไม่ขี่มาแล้วจะให้เข็นมาหรอไง ขี่ขึ้นมาก็ยากลำบากแล้ว
    รถทุกคันที่ขึ้นมา มีแต่ กระบะ โฟวิล มีไอ่บ้าแค่สามคน ที่ทะลึ่งขี่มอไซค์ขึ้นมา 555+ เนื่องจากน้ำไม่มี
    ไฟไม่มี เรา ก็เลยต้องจรลี กัน เพราะไม่ส่วนตัวเท่าที่ควร

แต่ก็แวะเอาบรรยากาศมาฝากกันครับ

วิวสวยมาก

อากาศเย็นสบาย

แต่คนเยอะอ่ะ

ตลอดสามกิโล เก้าร้อยเมตร ทางมันเป็นแบบนี้หล่ะ แถมชันอีก

ไปกลับร่วม แปดกิโล

โอเค เราผ่านเขาแผงม้ามาแล้ว แปดกม.ที่เราขี่ขึ้นไป เหนื่อยกว่า ที่เราขี่กันมาทั้งวันเสียอีก เฮ้อ

มาได้ที่พักเสียที จะได้อาบน้ำ แล้วก็กินข้าว แล้วก็เมาๆๆๆๆ กันซะที

เรานอนกันที่อิ่มสุข ซึ่งค่ากางเต๊นท์ถูกมาก หัวละห้าสิบบาท ห้องน้ำ มีเครื่องทำน้ำอุ่น
    และบริการที่น่าประทับใจ ...

ข้าวเราไม่สั่งของเค้า ไปสั่งร้านอาหารตามสั่ง แต่มายืมช้อน

เหล้า-โซดา-น้ำ เราไม่สั่งเค้า แต่เรายืม แก้วเค้า แมนป่ะหล่ะ

แถมยังยืมแคร่เค้ามาทำโต๊ะกินข้าวอีก ...

อาหารมื้อเย็น คลาสสิคสุด ๆ กินกันใต้แสงเทียน
    และบรรยกาศเยี่ยงนี้

จุดนี้หล่ะที่เรากางเต็นนอนกัน

ดื่มด่ำกับอาทิตย์ที่กำลังดับขอบฟ้าไป

ตกดึกเริ่มหนาวเริ่มมีคนแปลงร่างเป็นม้ง ชาวเขา

เราตื่นขึ้นมาแปดโมงช้า หลังจากที่แต่ละคนเพลีย และเหนือ่ยล้า กับเขาแผงม้า

และออกเดินทางไปเขาใหญ่(แต่เราไม่ใหญ่)

โชะ ม้วนเดียวถึงเลย

วันนั้นรถติดมากๆ ไม่รุ้คนอพยพไปทำไมกันที่นั่น

เอาหล่ะ มาโผล่อีกทีที่ผากล้วยไม้ และเอาสัมภาระไว้ที่นี่ คืนนี้เราจะนอนกันที่นี่หล่ะ

เก๊กสุดๆ

และก็แวะลงไปชมน้ำตก

พี่โอ๋กะพี่เอ็ม

ถ่ายอีกทีหน้าผากล้วยไม้

และไปกันต่อ ที่น้ำตกเหวสุวัต

ถ่ายรูปกันสนุกสนานเลย

ปีหน้าแต่งแน่....แต่ยังไม่รุ้ ว่าจะแต่งกะคัย???

กางเต๊นท์แต่เย็นเลย

โย่วตื่นเช้ามาเราเดินทางกลับ แต่ก่อนกลับเราจะแวะน้ำตกกันก่อน

บรรยากาศ ณ จุดชมวิว เขาใหญ่ ฝั่งทางไปปราจีน

เธอคนนี้ชี้นกเป็นไม้ ผมก็ว่าไม้ แมร่ม กล่องตัดรอบดีดีนี่เอง ขี่เร็วโดนตบตลอด...

กลอ้งผมแบตหมดเสียแล้ว ไว้วันหลังจะมาเล่าให้ฟังใหม่ครับ

โดยรวม ที่นี่ประทับใจครับ ถนนสวย ทางดี อากาศหวานเย็น แถมไปกะคนรักอีกด้วยโอวโรแม๊นติกโครตๆ

ไว้พบกันใหม่ทริปหน้าครับ ว่างๆมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ ว่า เพือ่นๆไปเที่ยวไหนมาแล้วประทับใจ...em94

เบือ้งหลังภาพแห่งความรัก

กลอ่งตัดรอบไปด้วยก็เลยซัดไม่เต็มที่

ริมน้ำตก

ริมทาง

อากาศร้อนไปทำให้คนเป็นบ้าได้ อ่ะล้อเล่น น้องเค้าสดชื่น เพราะอากาศเย็นสบายมากๆ

ขอบคุณพี่โอ๋ พี่เอ็ม ที่ร่วมเดินทางกับผม ทำให้ การเดินทางครั้งนี้ไม่เหงาเลย

สนุกมากๆครับ มีโอกาสคราวหน้า ไปกันอีกนะครับ อ่อ เพื่อนๆด้วยครับ ถ้าไม่รังเกียจ

ผมยินดี ขี่ไปเที่ยวกับทุกๆคนเลยครับ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย GBman : 14-12-2008 เมื่อ 09:39
    ขี่ไป .... มีชีวิตก็ขี่ไป

คุณเป็นใคร ...
    คุณเป็นคุณ ไม่ใช่เพราะงานที่คุณทำ คุณเป็นคุณ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเงินในธนาคารของคุณ คุณเป็นคุณ ไม่ได้อยู่ที่ว่า คุณมีเงินในกระเป๋าเท่าไร คุณเป็นคุณ ใช่ว่าเพราะคุณสวมใส่เสื้อผ้าอะไร บี่รถ ขับรถอะไร ...
    ทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณครอบครองอยู่นั้น ท้ายที่สุดแล้วพวกมันก็จะครอบงำคุณเสีย แต่ถ้าหากคุณสูญสิ้นทุกสิ่งเมื่อใด คุณก็จะกล้าทำอะไรต่อมิอะไรได้อย่างไร้กังวลตลอดไป

Senior Member litexxxx's Avatar
    สถานที่
    VeSpA CoNtOuR PhItSaNuLoK
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Gb...มากมายคร้าฟฟ

ผมก็ขี่อยู่คับ...em94เปนตัว...GB 400 MK II...ถ้าพี่ว่าง...มาทามข่าวที่พิดโลกแวะเที่นวม่างน ่ะคร้าฟฟฟ
    ณ vespa contour พิดโลกคร้าฟฟฟ
    Vespa Contour Phitsanulok

......แค่ อยากไปมองดูโลกกว้างว่ามันใหญ่แค่ไหน
    แค่ อยากออกไปให้มันหายอยาก
    แค่ อยากกำจัดคำว่าอยากไป
    แค่ อยากพูดว่าเคย่ไป
    แค่ อยากบอกใครต่อใครว่ามันน่าไป
    เพราะ มันอาจจะไม่มีวันพรุ้งนี้ให้เราได้ไปem89ไหนอีกเลย

รู้จักเรามากขึ้น
    > > > http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=310 < < < รู้จักเรามากขึ้น

Junior Member sixsogo666's Avatar
    สถานที่
    ไม่อยากมี ใครชวน ก็ไป
    ขอบคุณ
    0

สุดยอด ครับพี่

SIX E-mail:s.tanawat@hotmail.com

Vespa & Lambretta
    Classic Bike
    FoR PASSION
    NOT FOR FASHION
    ทัวร์จนเป็น PRO

Bookmarks