Big Trip 2008 แม่แจ่ม แม่ฮ่องสอน ปาย เชียงใหม่ ทริปสั่นสะท้านใจ - หน้า 3

ชื่อกระทู้: Big Trip 2008 แม่แจ่ม แม่ฮ่องสอน ปาย เชียงใหม่ ทริปสั่นสะท้านใจ

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เปลี่ยนแผน

หลังจากที่XJR ใส่มือครัชแต่ง จึงยากลำบากที่จะขี่ปีนเขาปีนดอยได้ เราจึงเปลี่ยนแผนจากอ่างขาง ไปเชียงใหม่แทน เพื่อหาอะไหล่มาเปลี่ยน

ระหว่างทางแวะถ่ายรูปกันนิดหน่อย

หน้าร้านCoffee in love

จอดอีกครั้งที่สะพานประวัติศาสตร์(ท่าปาย)

ป้ายทำไมมันหลุดอย่างนี้หละ em87

แดดแรงครับ

ขอหล่อบ้างนะ

แอบแวะเก็บภาพ คราวหน้าละกันนะ em95

หลังจากนั้นก็มุ่งหน้าลงจากดอย เข้าสู่เมืองเชียงใหม่ อากาศเริ่มอุ่นขึ้นเรื่อยๆ ตามระดับความสูง
    จุดหมายแรกคือร้านบิ๊กไบค์สักแห่งในเชียงใหม่ เพื่อหามือครัชให้น้าแซ็ค แล้วพี่ไผ่ก็พามาร้านบอลเบรินนิ่งหรือป่าวไม่แน่ใจนะ ครับ

ให้เลยพี่รูปเดี่ยวๆหล่อๆเลย ไม่ต้องบ่นละนะ

""""""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เชียงใหม่คืนแรก

หลังจากซ่อมรถเสร็จ ก็มุ่งหน้าสู่ที่พัก บ้านน้าของพี่ไผ่ที่อ.สันป่าตอง อยู่ริมคลองชลประทาน มีชื่อว่า "กาดสล่า" หรือแปลว่า ตลาดไม้ กว่าจะถึงก็เย็นพอดี คืนนี้ต้องไปเที่ยวเมืองเชียงใหม่ซะหน่อย

จุดมุ่งหมายแรกคือ หลังม.เชียงใหม่ ไม่ได้ไปดูสาวนะ แต่จะไปกินข้าว ขี่ไปใกล้ถึง ติดไฟแดง สายครัชอินนาซูมาดันขาดซะอีก ต้องซ่อมกันก่อน กะว่าจะหาของปฐมพยาบาลซะหน่อย ก็เลยต้องโทรไปรบกวนพี่โต สมาชิกกลุ่มตากลม สาขาเชียงใหม่ ให้หาอะไหล่ให้ แต่สุดท้ายก็นำรถไปฝั่งตรงข้าม ซึ่งเป็นร้านซ่อมรถค่อนข้างครอบจักรวาลเลยทีเดียว

พี่โตมาพอดี รถกำลังซ่อม

เอสอาร์ปีศาจ เปลี่ยนโฉมอีกแล้ว /\2

แก้งค์อินนาจากรุงเทพ ( Thunder Cat )

พอรถเสร็จก็ไปหาข้าวกินกัน และแยกกันเที่ยวตามอัธยาศัย ส่วนผมต้องไปจัดการซักเสื้อผ้าให้เสร็จ ทางพี่เก่ง อาร์ท ไปเที่ยวแถวนิมมาน ส่วนที่เหลือไปเจอกับโอีคที่ กาดอินคำ ซึ่งมีงานต้อนรับชาวล้อเล็กที่นั่น และผมก็ตามไปสมทบ
    มีรถเข้ามาร่วมงานมากมายหลายรุ่น ไม่ได้มีแค่เวสป้าและแลมเบรตตร้าอย่างเดียว

เก็บรูปกับเจ้าถิ่นซะหน่อย

หลังจากนั้นก็กลับบ้านนอน เรียบร้อยครับ ts23
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pup87 : 27-12-2008 เมื่อ 21:20
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""

Senior Member madakaska's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ phai-sr อ่านข้อความ
    มีแต่ อาทเป็นนาย แบบ ฮ่าๆๆๆ
    เออๆอ่ะเอารูปกล้องคนอื่นบ้างก็ได้เดี๋ยวตูโดนหมันไส ้
    Catch the Wind

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

หลังจากเมื่อคืน กลับกันมาดึก เช้านี้เลยตื่นกันสายไปหน่อย พี่เก่งขอตัวไปหาลูกค้าในตัวเมืองเชียงใหม่ ส่วนท่านแซ็คยังเที่ยวไม่หนำใจ เลยขอปลีกตัวไป เชียงราย
    เกือบๆเที่ยงเราออกจากบ้านที่สันป่าตองเพื่อไปหาของก ินในเชียงใหม่ สุดท้ายก็หลัง ม.ช. ร้านอาหารพื้นเมือง อิ่มหนำสำราญไม่รู้จะไปไหนดี เลยเข้าไปใน ม.ช.จะไปชมอ่างแก้ว ที่เป็นฉากในหนังเรื่อง เพื่อนสนิท

ไปถึงร้อนแดด ไม่รู้จะทำอะไรดี เลยนั่งพักกันซะหน่อย (เล็งเป้าหมาย 3:3)

หลังจากเป้าหมาไม่ได้ดั่งใจ เลยเปลี่ยนแผน ขึ้นพระธาตุดอยสุเทพกัน

หยุดพักเหนื่อยหน่อยค่ะ

เดินขึ้นมาซักพัก ชักออกอาการซะแล้ว

ถึงแล้ว

เป็นไงกันบ้างเอ่ย

หลังจากนั่งพักจนหายเหนื่อย จึงเข้าไปสักการะพระธาตุกัน องค์พระธาตุอยู่ระหว่างการบูรณะ

การแสดงของน้องๆที่หารายได้เพื่อการศึกษา หรือว่ารำแก้บน

ต่อจากนั้นก็เดินชมความสวยงานของรอบๆตัววัด

วิวเมืองเชียงใหม่

ลงมาข้างล่างก็เจอกับของฝาก ขายกันเต็มไปหมด

ที่ลานจอดรถก็ใช่ย่อย เจอพี่น้องไบค์เกอร์อยู่หลายกลุ่ม เก็บสปอร์ตเตอร์งานดิบๆคันนี้มาให้ชมกัน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ลงมาถึงตีนดอย ก็เจอกับสวนสัตว์เชียงใหม่ กะจะเข้าไปดูหมาแพนดี้ หมีแพนด้า แต่ดูเวลาแล้วไม่ทันแน่ๆ เลยตัดสินใจหาร้านกาแฟนั่งรอ

ร้านดอยช้าง บรรยากาศดี กาแฟอร่อยมากครับ "หมอปั๊บแอ๊ปพรู๊ฟ"

ซัดซะเกลี้ยงเลย

เวลาผ่านไปหลายชั่วโมง ยังไม่เสร็จกันสักที ก็เลยแว็ปไปร่วมงานสกุ๊ตเตอร์ที่เซ็นทรัลแอร์พอร์ทดี กว่า

ตีมงานเน้นในเรื่อง ลดสภาวะโลกร้อน

ห้ามขี่เร็ว

อันนี้น่าจะสื่อว่าให้ช่วยกันปลูกต้นไม้

คันนี้น่าจะเป็นรถแห่งอนาคตนะครับ เวสป้าเติมน้ำ

ไปดูบรรยากาศรอบๆ "แลมของล้น"

SX200

คอนเสิตร์มันส์จาก มายด์ และ สครับ

รถเยอะพอๆกับงานมอร์เตอร์โชว์

นัดเจอกับพี่ตั้มคลับเฟอร์ ที่กลับไปอยู่บ้านที่เชียงใหม่

หลังจากออกจากงาน ก็เริ่มหิวอีกครั้ง ไม่รู้จะไปกินที่ไหนดี เลยย้อนไปที่หลัง ม.ช. อีกเช่นเคย

จบคืนนี้ด้วย ข้าวซอยรสเด็ดร้านนี้ครับ

และแล้วสมาชิกที่เหลือ อีกสามชีวิตก็มากินข้าวที่นี่เช่นกัน คืนนี้ก็เลยเดินทางกลับที่พักด้วยกันปลอดภัย
    ส่วนพี่เก่งนอนในเชียงใหม่ และท่านแซ็คกลับเชียงใหม่ไม่ทัน นอนที่แม่สาย

*** เหตุการณ์ที่ไม่อยากเจอ แต่เจอจนได้ ***

ช่วงที่เราขี่กลับ ประมาณ5ทุ่ม ผมเจอแก็งค์ซามูไรหรือเด็กแวนส์หรือป่าว ไม่แน่ใจ กลุ่มใหญ่ประมาณ 10คน แถวหางดง กำลังตั้งกลุ่มยืนดักถีบมอร์ไซด์ชาวบ้านอยู่ฝั่งตรงข ้ามกับที่เราวิ่ง โชคดีจริงๆครับ ที่ไม่ได้เกิดกับพวกเรา
    /\6
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pup87 : 16-01-2009 เมื่อ 10:16

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน กลับบ้านกันดีกว่าคร้าบ

กว่าจะตื่นก็สายอีกเช่นเคย เช้านี้เราต้องเข้าเชียงใหม่เพื่อไปจัดการเรื่องรถขอ งอาร์ตที่จะส่งกลับกรุงเทพอีกครั้งหนึ่ง โดยที่นัดเจอกับท่านแซ็คในตัวเมืองเชียงใหม่ ส่วนพี่เก่ง ออกไปตั้งแต่เช้า ไปเที่ยวพิษณุโลกต่อกับทางกลุ่มพี่ตี้

ก่อนกลับ ถ่ายรูปกันหน่อย

พร้อมกันหรือยังครับ

พร้อมแล้ว

ขอบคุณน้าของพี่ไผ่อีกครั้งครับ สำหรับที่พักทั้งสองคืน นอนหลับสบาย

งานแกะสลักไม้เจ๋งๆในตลาดรอบๆบ้านครับ

เซ็ตรถ-สัมภาระพร้อม

คนพร้อม

และแล้วก็เข้าสู่เมืองเชียงใหม่อีกครั้ง นัดเจอกับท่านแซ็กที่นี่ครับ ร้านกาแฟวาวี

เช็คให้ชัวร์อีกรอบ

หลังจากนั้น พี่ไผ่และอาร์ตก็ไปจัดการเรื่องรถ กว่าจะได้ออกจากเชียงใหม่ ก็ปาเข้าไปเกือบบ่าย 3

แวะพักกันที่ลำปาง หิวๆๆ แคปหมูลำปางอร่อยมาก "หมอปั๊บแอ็ปพรูฟ" em97

.

น้ากลมยังยิ้มได้ หลังจากรถวิ่งไม่ค่อยออก

หลังจากนั้นก็ซัดยาวถึงตาก แต่รถน้ากลมดันน้ำมันหมดกลางทาง วิ่งมากัน2คัน เดือดร้อนผมนิดหน่อย ต้องถีบสิครับเนี่ย และก็แวะกินข้าวอีกครั้งที่นครสวรรค์ พักอีกครั้งที่อ่างทอง และจุดนัดเจอสุดท้ายที่ปั๊ม ปตท.ทางแยกตรงบางปะอิน ก่อนเข้ากรุงเทพ(ปั๊มเดียวกับเมื่อทริปก่อน)

หมดแรง

หลังจากนั้นก็แยกย้ายกันกลับบ้าน ด้วยความปลอดภัย ผมกลับมาถึงบ้าน(ลาดพร้าว87) ตี2แปะๆครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรื่องเล่ามหากาฬ์Big Trip 2008 ก็จบลงด้วยดีนะครับ

ทริปนี้ก็สำเร็จไปด้วยดี จากการวางแผนของทุกคนครับ ใช้เวลาในการเตรียมการณ์กว่าครึ่งปี ทำให้ผมได้พบข้อมูล สิ่งใหม่ๆมากมาย ถึงเราจะไม่ได้ไปตามแผนที่วางไว้ แต่ก็ถือว่าประสบความสำเร็จในระดับหนึ่ง
    ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ร่วมเดินทาง สำหรับมิตรภาพ ความรู้สึกดีๆที่มีให้กัน ขอบคุณพี่เล็ก พี่กฤษณ์ พี่ๆในกลุ่มตากลม ที่คอยให้คำปรึกษา ขอบคุณSr400 ที่พาเราไปพบเจอสิ่งแปลกใหม่ในชีวิต รวมทั้งได้ประสบการณ์ในการเรียนรู้ในการขับขี่รถเพิ่ มมากขึ้นด้วย และขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ครับ ขอบคุณบอร์ดตากลมด้วยนะคร้าบ

และคอยติดตามชมเรื่องราวของทริปนี้นรูปแบบวีดีโอ เร็วๆนี้ครับ

Senior Member roOkie's Avatar
    ขอบคุณ
    0

รูปสวยงาม
    เนือ้เรืองดี
    Happy ending
    ขอบคุณปั้ปที่ลงรูปสวยๆให้ได้ดูกัน

ps. ปัป พี่ชอบตรงที่แทรกความรู้ในการเล่าเรื่องด้วยจัง
    อย่างตอนกิ่วลม ที่เป็นทางผ่านของลม ลมเลยแรงเฉพาะช่วงนั้น
    ไม่รู้มาก่อนเลย ฮ๋าฮ๋า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ roOkie อ่านข้อความ
    รูปสวยงาม
    เนือ้เรืองดี
    Happy ending
    ขอบคุณปั้ปที่ลงรูปสวยๆให้ได้ดูกัน

ps. ปัป พี่ชอบตรงที่แทรกความรู้ในการเล่าเรื่องด้วยจัง
    อย่างตอนกิ่วลม ที่เป็นทางผ่านของลม ลมเลยแรงเฉพาะช่วงนั้น
    ไม่รู้มาก่อนเลย ฮ๋าฮ๋า
    ขอบคุณที่ติชมครับ

ว่าแต่แอบไปบางแสนกันมา สนุกไหมพี่ em97

Senior Member CH4's Avatar
    สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แจม

คืนวันพุธ ที่ 10 ไปแจ่มกับกลุ่มช่างตี้ ที่ร้าน บาสซีลี่ ริมแม่น้ำปิง เล่นดนตรีแนวบูล เสียงกีต้าร์มันๆก็เพลินไปอีกแบบ จากนั้นไปต่อร้าน วอมอัพ ร้านที่ ฮิป ที่สุดในเชียงใหม่ ขอบอกว่า รถเวสป้าเยอะกว่าผู้หญิงอีก

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CH4 : 29-12-2008 เมื่อ 14:39

สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ไปต่อ

หลังแม่บ้านอนุญาติ ส่งขึ้นรถทัวร์เที่ยว 11.30 บอก กลุ่มทริปยาวว่าจะมาแจมกลุ่มช่างตี้ จึงมาร่วมกันที่หน้าโรงแรม รถไฟ ประมาณ 15 คัน

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CH4 : 29-12-2008 เมื่อ 14:45

สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ไปพิษณุโลก

กลุ่มช่างตี้ส่วนใหญ่กลับ กทม.วันพฤหัสที่ 11 ส่วนผมแยกไป 7 คัน เพื่อนอนอีกคืนตามรูป แวะกินข้าวที่อุตรดิต

รูป รูป    

สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อุตรดิตถ์

น้องโอ๊ต กับ แฟน ถึงบ้านแล้ว ขอบคุณสำหรับมิตรภาพครั้งนี้ แต่ผมต้องไปต่อกันอีก 5 คัน

รูป รูป    

สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ต้องไปอีก

พิษณุโลก เป็นเมืองใหญ่ ทางภาคเหนือ แต่ไม่เท่าเชียงใหม่ หลังไปเที่ยวร้าน สนุกสนุก บรรยากาศดีสาวสวย แต่ไม่มีรูปเพราะไม่ได้เอากล่องไป ตอนเช้าต้องตื่นแต่ 8.00 น เพื่อออกไปหาลูกค้าเพิ่มเติม โชคดีมากเลยที่ได้ order กลับมาด้วย ช่วงเที่ยงหิวมากมีแต่คนแนะนำให้ไปร้านป้าลอม เกี๋ยวเตี๋ยวไก่ อร่อยมากๆ

รูป รูป    

สถานที่
    ตากลม
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เหลือแค่ 4

นอนที่บ้านเมีย เจ้าอาร์ท น้อง โอ๊ตพ่อค้ารัชดา ตอนรับอย่างดีทั้งเมาแห้งและเมาน้ำ ไม่ไหวจะบริโภค

รูป รูป