อยากถามวิธีดูเวสป้า super แท้ๆอ่ะครับ

ชื่อกระทู้: อยากถามวิธีดูเวสป้า super แท้ๆอ่ะครับ

Junior Member topsecret's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากถามวิธีดูเวสป้า super แท้ๆอ่ะครับ

คือว่าตอนนี้กำลังจะซื้อนะครับ แล้วมันมีทั้ง สปริ๊นกับซุปเปอร์ ผมก็เลยงงว่ามันต่างกันอย่างไรเอาแบบเห็นได้ชัดๆเลยน ะครับ คือว่ากลัวไปซื้อแล้วโดนหลอก

ตอนนี้ใจเอนเอียงมาทางซุปเปอร์นะครับรู้ว่ามันเป็นหั วกลมเล็กกว่าของสปริ๊น(รึป่าว)ดูสวยกว่า แต่รายละเอียดปลีกย่อยนี่ผมไม่ทราบเรยขอความกระจ่างด ้วยนะครับ เงินพร้อมแต่คนซื้อยังไม่พร้อม อิอิ

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    Besotted Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

Talking

เอาเท่าที่รู้แล้วกัน

ฝั่งกระโปรงด้านเครื่อง มีรูขีด 5 ขีด สปิ้นมี 6 ขีด
    ถ้ารถมีทะเบียน ซูเปอร์ 150 จดปีแรกน่าจะจดปี 2509 (รถผมจด 2509)
    ฝั่งเก๊ะด้านซ้าย ใต้ตัว x จะมีจุดกลมๆ ที่จุด เป็นรอยปั้ม ขนาดประมาณ เหรียญสิบ

แต่ง่ายๆ ดู เลขเครื่อง กับเลขโครง เลขโครงจะเป็น vbc1t เลขเครื่อง vbc1m อันนี้ของ รุ่น 150 ซีซีนะครับ

*ความเห็นส่วนตัว ผิดประการใดขออภัย*
    Besotted Scooter Club
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

Senior Member KaiJae's Avatar
    สถานที่
    Sisaket Scooter Club.
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ภาพประกอบ

คุณtoto thainipponพูดถูกครับ
    ที่เห็นชัดเจนก็ตรงขีดฝาข้างครับ
    - ซุปเปอร์ 5ขีด สปิ้น6ขีด
    - ซุปเปอร์ล้อ8 สปิ้น ล้อ10
    - รหัสโครง ซุปเปอร์ vbc สปิ้น vlb

ประมาณนี้ครับพี่น้อง........

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KaiJae : 22-12-2008 เมื่อ 08:45

มัลติพลาย http://prachachai1963.multiply.com/

Junior Member topsecret's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แล้วซุปเปอร์เนี่ย มันจะเป็นตราตัวพีอย่างเดียวเหรอครับ ตัวพีกับใบโพธิ์มันต่างกันอย่างไรครับ

candy สายแว้น unseenooan's Avatar
    สถานที่
    candy scooter
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ topsecret อ่านข้อความ
    แล้วซุปเปอร์เนี่ย มันจะเป็นตราตัวพีอย่างเดียวเหรอครับ ตัวพีกับใบโพธิ์มันต่างกันอย่างไรครับ
    ตัวpจะเปนปีเก่าก่า ตัวใบโพธิ์จะออกมาทีหลัง คือมีทั้ง2แบบ
    ขอบคุณมิตรภาพดีๆๆ
    ..........
    <<อยากเห็นคนไทยขี่เวสป้า>>
    Candy's scooter Gang
    ชื่อบัญชีทวีศักดิ์
    107-2-78201-8 ธ.กสิกรไทย
    สาขาพิษณุโลก

Nirvana Member golfrocker's Avatar
    สถานที่
    โคโยตี้สาวคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

รวมๆแล้วซุปเปอร์เล็กกว่าครับ หัวเล็กกว่า บอดี้เล็กกว่า ล้อ8 เฟืองปลายไหลดี
    แต่ความแรงอาจจะไม่เท่าสปิ๊นนะครับ (ถ้าช่างดีจูนเก่งๆดูดตูดพีเอ็กสบาย เครื่องเดิมๆอึดสุด)
    โดยมากไม่น่าเจอรถแปลงเหรอครับ ถ้าเป็นสมัยก่อนลุงๆเค้าจะแปลงจาก 64 มาเป็นซุปเปอร์
    มาเป็นสปิ๊น อ้อ ซุปเปอร์จะมีปัญหาที่ไฟหน้าไม่ค่อยสว่างนะครับ

เชียร์ซุปเปอร์ด้วยคนครับ รถยิ่งมีน้อย อนุรักษ์ไว้ครับ

เช กูวาร่า ยังไม่ตาย เคิร์ท โคเบน ยังไม่ตาย
    vespa neverdie ล่ะวะ

Junior Member หอมนาน's Avatar
    ขอบคุณ
    0

super มีสองรุ่นคัย หัวเหลี่ยมรุ่นใหม่150cc. หัวกลมรุ่นเก่า 125cc.ถ้าเดาไม่ผิดนะ

Member •MaNiaC•'s Avatar
    สถานที่
    ไว้ลาย!! สายล้อ8
    ขอบคุณ
    0

เพิ่มเติม
    super หัวเหลี่ยมไมล์จะเป็นทรงลูกข่าง

ส่วนตัวรถโดยรวม
    ถ้าจอดเทียบกับสปริ้นจะเห็นได้ชัดครับ
    รูปทรงคล้ายกันมาก แต่ super เล็กกว่าทุกอย่าง
    บังโคลนก็ต่าง ไฟท้ายก็ต่าง
    * WhitE LinE สายร๊อค *

> ChiAnG rAi WhitE LinE GanGsteRs <

Senior Member Mr.ไวไว's Avatar
    สถานที่
    อยากมีเหมือนกันน๊ะ
    ขอบคุณ
    0

ตามนั้นครับซุปเปอร์เล็กกว่าสปริ้น แล้วก็หาปลอมยากเพราะ ไม่มีใครเอาสปริ้นมาแปลงเป็นซุปเปอร์
    เพราะซุปเปอร์เกิดก่อนสปริ้นครับ วัยรุ่นสมัยก่อนจึงมีแต่เอาซุปเปอร์มาแปลงเป็นสปริ้น (เหมือนโซนิครุ่นแรก กับรุ่นปีใหม่อ่ะครับ) วัยรุ่นจะอยากให้ดูจากรุ่นเก่าเป็นรุ่นใหม่ๆขี่เท่ห์ ๆ

แล้วก็ปัจจุบันเวลาร่วงเลย 64 มันเกิดก่อนซุปเปอร์และสปริ้น เก่ากว่า มีราคากว่า เค้าจึงเอา2รุ่นนี้หล่ะมาแปลงเป็น64

ไม่ค่อยจะมีช่างคนไหนเอาสปริ้นมาแปลงเป็นซุปเปอร์หรอ กครับ ปัญญานิ่ม ขายก็ไม่ได้ราคา เท่าแปลงเป็น 64 gs อะไรทำนองนั้น

My Bike running on LPG

Member RongA's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

super บังลมจะแคบกว่าด้วยครับ

ไมล์หน้าขาว

ล้อ 8 นิ้ว ดุมยึดล้อ 4 ตัว

แล้วก็มีจุด เท่าเหรียญ 10 ฝั่งซ้ายในแก๊ะอะครับ

เกียร์ปลายไหลดี (แต่อันตราย เพราะล้อ 8 แต่แรงปลาย = เบรคไม่ค่อยอยู่ + คุมรถลำบากหน่อย

และที่สำคัญ super มีทะเบียน หายากมากครับ มีน้อยมากๆ

น่าเก็บสะสมเป็นที่สุด

ปล.ไม่ได้รอบรู้นะครับ แค่ชอบ super

Junior Member TheVesBar's Avatar
    สถานที่
    ขี่ในมอ.**ใครชวนก็ไป**สมทบกลุ่ม
    ขอบคุณ
    0

ก็ ชูปเปอ โครงจะเล็กกว่าครับ ....

ล้อ 8 ................ ดูที่ฝาข้าง สิครับ ลักษณะ ...ต่างกันกับ สปิ้น ... จะเล็กกว่า ...สปิ้น

+ + ... ชุปเปอวิ่งไหลดีจริงๆ ครับ ..... แต่สปิ้น ทางไป เที่ยวกันมา ก็ แซงได้ เหมือนกันเอิ๊กๆ ... ขึ้นอย่ ที่ช่างด้วย น้าครับ 555 ... และขึ้นอยู่ ที่ อะไหล่ด้วย 55 ... + + ....

ไม่แรงไม่แซง แต่ขอ ดูด Px 555

ความเห็นส่วนตัวน้า .....

+ + ผมรัก Super
    ผม ขับ super

รถผมโชคดี ที่มี ทะเบียน เอิ๊กๆ ๆ..++

+ + ถึงสาวจะฮิต 64 แต่ผมก็ฮิต super 555...
    รถไม่แรง..แต่คนชอบแรง**
    รถไม่วิ่ง....แต่คนได้วิ่ง
    อะไหล่หายาก ราคาไม่ย่อมเยา ได้เข็นจูงเมื่อยามพัง
    ภาระเพื่อนฝูง ... น้ำมัน ก็แสนกิน ...
    มีเงินเติมน้ำมัน แต่ไม่มีเงินซื้อ 2ที ก็ไม่อยากบิด
    แต่ทำมั้ยถึงรักได้ขนาดนี้ .... เวสป้าหนอเวสป้า

คุณเคย ถามตัวเองหรือยังว่า :
    คุณ ขับ เวสป้า และ แลม เป็นกระแส หรือว่าใจรัก

แฟนคุณเคยถามมั้ย ว่า :
    ระหว่างรถกับเค้า จะเลือกอะไร

Ps .... Alone On "vespa"
    ประสบการณ์ คือ การขับขี่ *
    หัดซ่อมเอง เดี่ยวก็ซ่อมเก่ง

VesBar ~~ DrinkDrunk Bar
    Scooter House Bar ..

[email protected]

ย้อนยุค benz_v64's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ซุปเปอร์บังลมแคบกว่าสปรินท์??

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ RongA อ่านข้อความ
    super บังลมจะแคบกว่าด้วยครับ

ไมล์หน้าขาว

ล้อ 8 นิ้ว ดุมยึดล้อ 4 ตัว

แล้วก็มีจุด เท่าเหรียญ 10 ฝั่งซ้ายในแก๊ะอะครับ

เกียร์ปลายไหลดี (แต่อันตราย เพราะล้อ 8 แต่แรงปลาย = เบรคไม่ค่อยอยู่ + คุมรถลำบากหน่อย

และที่สำคัญ super มีทะเบียน หายากมากครับ มีน้อยมากๆ

น่าเก็บสะสมเป็นที่สุด

ปล.ไม่ได้รอบรู้นะครับ แค่ชอบ super
    บังลมของ Super แคบกว่า Sprint เหรอครับ
    พอจะวัดได้มั้ยครับ ว่าเท่าไหร่ กี่ซม. จะลองไปวัดดู
    แล้วถ้าโครงไม่มีจุดใต้ตัว X เกิดจากอะไรบ้างครับ ทั้งที่เลขโครงเป็น VBC

Junior Member LaMOonis's Avatar
    สถานที่
    โล มาเร ซซิ่ ง
    ขอบคุณ
    0

เย๊ ยย

กำลังจะซื้อซุปเป อร์
    จะ ไป ดูเครื่อ งอยุ่
    แต่ ดู ไม่เปน เลยย
    พี่ ๆ ช่วย แนะนำ หน่อ ยค่ะ ๆ
    ว่า ต้อง ดู ยังไง ตรงไหน บ้าง
    :))
    แดดจาง ๆ เมื่อ ลมพัด เย็น
    ช่าง เป็น ใจ
    ในวันนี้ ทุก อย่าง นั้น ดู สดใส
    ขับออก ไป กะคน ที่ รู้ ใจ

"เพีย ง สอง คน"

ย้อนยุค benz_v64's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ลองดูครับ น่าจะพอช่วยได้

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ LaMOonis อ่านข้อความ
    เย๊ ยย

กำลังจะซื้อซุปเป อร์
    จะ ไป ดูเครื่อ งอยุ่
    แต่ ดู ไม่เปน เลยย
    พี่ ๆ ช่วย แนะนำ หน่อ ยค่ะ ๆ
    ว่า ต้อง ดู ยังไง ตรงไหน บ้าง
    :))
    เลขโครงดูใต้เก๊ะด้านซ้ายครับ ขึ้นต้นด้วย VBC1T-XXXXX
    ส่วนเครื่อง ให้ก้มลงดูใต้ฝาข้างด้านขวา ส่องไปแถวๆคอท่อไอเสียนะครับ
    จะเห็นตัวหนังสือ ถ้าเครื่องซุปเปอร์เดิม จะเป็น VBC1M-XXXXX

ดูเพิ่มเติมที่นี่ได้ครับ
    http://www.scooterhelp.com/serial/ve...l.numbers.html

อีเมล์ถามได้ครับ พอรู้บ้าง [email protected]

กรูมันเกรียน commontime's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เอาแล้วสิ

เริ่มสงสัยรถตัวเองแล้ว่ว่ามันเป็น Sprint หรือ Super กันแน่

ฝาข้างมี 5 ขีด แต่เลขเครื่อง VLB1M...

โอ้ อะไรกันนี่
    อ้าซ์.....ผมเริ่มหลงใหล Vespa จริงจังแล้วล่ะ
    ต๋งหมงเหมียวขื่อ!!