ผ่าเครื่อง

ชื่อกระทู้: ผ่าเครื่อง

Junior Member Golf_64@udon's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผ่าเครื่อง

อยากถามพี่น้องครับว่าผ่าเครื่องต้องเปลี่ยนอะไหล่อะ ไรบ้าง ขอเป็นอะไหล่หลักๆน่ะคับที่ต้องเปลี่ยนอยากให้รถนิ่ม และเงียบคราบ ขอบคุณคับ

เรื่อยๆ Madpig's Avatar
    สถานที่
    Lamsuburb KhonKhen
    ขอบคุณ
    0

แหวนลูกสูบ ประเก็น และ อย่างอื่นที่เสีย ถ้าเงียบคงต้องดูเฟืองเกียร์อ่ะคับ

By Lek Power

จริงใจ100%ทั้งต่อหน้าและลับหลัง 5555

candy สายแว้น unseenooan's Avatar
    สถานที่
    candy scooter
    ขอบคุณ
    0

บางครั้งผ่าไปมนก้อใช่ว่าจะนิ่ม แต่ที่ผ่าเราเอาอะไหล่ที่สึกหรอแล้วหรือเสีย
    เปลี่ยนใหม่ หรือเอาไปซ่อม
    ส่วนที่สึกหรอสำคัญเลย จะมี ลูกปืนต่างๆในเครื่อง
    ลูกสูบ แหวน ประเก็นเครื่อง ครัต กากบาทเกีย
    แต่ถ้าผ่าออกมาแล้วบางครั้งเฟืองบางตัวหมดอายุการใช้ งานหรือสึกมากแล้วก้อน่าเปลี่ยน
    จะมีย่อยๆออกมาคือผ่าออกมากก่อนแล้วเราเหนว่าอะไรของ เครื่องของเราที่ไม่ดีก้อจัดการเอาของใหม่มาดีก่า
    ขอบคุณมิตรภาพดีๆๆ
    ..........
    <<อยากเห็นคนไทยขี่เวสป้า>>
    Candy's scooter Gang
    ชื่อบัญชีทวีศักดิ์
    107-2-78201-8 ธ.กสิกรไทย
    สาขาพิษณุโลก

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

1.ลูกปืนข้างข้อ 2 ข้างมี2แบบ รางเหล็กกับรางไฟเบอร์ ถ้าไฟเบอร์ก็จะเงียบกว่าหน่อย (ถ้าเบ้าหลวมก็ต้องกึงเบ้าใหม่)
    2.ข้อเหวี่ยง สภาพดีไหม ถ้าดี ก็อัดก้านใหม่ ถ้าสภาพไม่ดีก็ซื้อใหม่ มีหลายเกรดหลายราคา
    3.ชุดซีลต่างๆทั้งชุด
    4.เปลี่ยนลูกสูบ+คว้าน
    5.ช่องโรตาลี่(ถ้าหลวมก็พอกโรตาลี่ใหม่)
    6.กากบาทเกียร์ ถ้าสึกก็ควรเปลี่ยน ไม่งั้นปล่อยนานๆเกียร์กระโดดไปมาแน่นอน
    7. ชุดเกียร์ รองเช็คสภาพฟันและร่องเกียร์ดูว่าอันไหนควรเปลี่ยน แต่ส่วนน้อยที่จะเปลี่ยน แต่ก็มีบ้าง

หลักๆก็คงจะมีแค่นี้ ถ้าอยากทำให้ดีก็ทำไปเลยทีเดียวครับ และอยู่ที่ร้านที่ทำด้วยนะครับ และอยู่ที่เราขี่ด้วยละ ถูกผิดไงก็ขออภัยด้วย

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

Junior Member Golf_64@udon's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เวลาตอกข้อเหวี่ยงใส่กับแคล้งน่ะคับเราควรตอกก้านหรื อเปล่าวโดยใช้ไม้รองใส่แล้วใช้ฆ้อนตอกอัดไปและอย่างน ี้ไม่ทำให้ข้อเหวี่ยงไม่ตรงศูยน์หรอคับและมีวิธียังไ งคับช่วยบอกทีและใส่แล้วลูกปืนฝืดมาก
    >ดูยังงไงว่าข้อเหวั่ยงลงสุดแล้ว
    >ดูยังไงว่าข้อเหวี่ยงได้ศูยน์เมื่อลงในเบ้าลูกปืน

ขอบคุณมากคับช่วยที่เครียด
    นาย ชัยวัฒน์ อัมพุนันทน์ 081-0597905 [email protected]

ที่สุดแล้วไม่มีใครเกิน aei007's Avatar
    สถานที่
    71 vintage machine
    ขอบคุณ
    0

Talking ..........................

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ golf_64@udon อ่านข้อความ
    เวลาตอกข้อเหวี่ยงใส่กับแคล้งน่ะคับเราควรตอกก้านหรื อเปล่าวโดยใช้ไม้รองใส่แล้วใช้ฆ้อนตอกอัดไปและอย่างน ี้ไม่ทำให้ข้อเหวี่ยงไม่ตรงศูยน์หรอคับและมีวิธียังไ งคับช่วยบอกทีและใส่แล้วลูกปืนฝืดมาก
    >ดูยังงไงว่าข้อเหวั่ยงลงสุดแล้ว
    >ดูยังไงว่าข้อเหวี่ยงได้ศูยน์เมื่อลงในเบ้าลูกปืน

ขอบคุณมากคับช่วยที่เครียด
    - เวลาตีข้อเหวี่ยงทางที่ดีควรหาท่อเหล็ก(ใหญ่ก่าแกน)ม าใส่แล้วตี น่าจะดีก่าใช่ตีตรงแกนครับ
    - ตอนเอาลูกปืนตีใส่เบ้าอะครับได้ใช่อะไรรองลูกปืนรึป่ าวถ้าไม่มีอะไรรองแล้วตีออกแรงมากก็อาจทำให้ลูกปืนไม ่ลื่นได้ครับ ทางที่ดีควรเอาลูกปืนเก่าที่ตีออกมาแล้วลองบนลูกปืนใ หม่ก่อนค่อยตีเข้าไป พอเสมอเบ้าค่อยใช้ ลูกบ๊อก ตัวใหญ่ๆๆหน่อยค่อยๆๆตีไล่จนสุด(ตีตรงขอบๆๆลูกปืนนะค รับ) ถ้าทำแบบนี้ไหลลื่น อิอิ
    - ระยะห่างของแคร้งและตับเป็ดจะมีช่องห่างแบบว่าใช่ใบเ ลื่อยใส่เข้าไปได้พอดี(แนวนอนนะ...555) ....ลองดูครับ
    - เวลาตีขอเหวี่ยงลงไปนั้นสังเกตก้านสูบนะครับ ว่าจะมีรอยนูนๆ(เส้นที่แบ่งครึ่งก้านสูบ)พอตีเข้าไปแ ล้วเส้นนั้นจะเท่ากันกับแค้รงครับ.................. .........ผิดพลาดไงขออภัย /\
    <<<===เจอกันที่ http://aei007.hi5.com นะคราบพี่น้องคราบ===>>>

Bookmarks