ช่วยตอบหน่อยครับพี่ๆที่มีประสบการณ์เรื่อง หมู ครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ช่วยตอบหน่อยครับพี่ๆที่มีประสบการณ์เรื่อง หมู ครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน ช่วยตอบหน่อยครับพี่ๆที่มีประสบการณ์เรื่อง หมู ครับ

คือ ผมอยากทำหมู ให้เป็น CDI อ่ะ ครับ ไม่รู้ ว่าใช้ ฟินคอล์ย ของ รถอะไร ใส่แทนได้มั้งครับพอมีไหมครับ
    แล้ว คอล์ยใต้ถัง ด้วย อ่ะ ครับใช้ของไรได้มั้ง อยากรู้ จังครับ
    em87 ช่วยตอบหน่อยนะครับ อยากรู้ จิงๆ
    แล้ว ควันขาว ออกท่อไอเสีย ข้างขวา ข้าง เดียวเป็นเพราะเหตุอันได
    แล้วแก้ ยังไง ช่วยหน่อยนะครับ มัน ขี่แล้ว รบกวนชาวบ้านอ่ะครับ มันเหม็น มากๆๆem84เวียนหัวครับ
    หวังว่า คงมีพี่ๆใจดีช่วยตอบให้หายข้องใจ ด้วยนะครับ จะ เป็นพระคูณอย่างสูง ครับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

Senior Member devil_T_T's Avatar
    สถานที่
    บินเดี่ยว
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

เรื่องCDI ไม่ทราบครับ แต่เรื่องควันขาวนี่น่าจะเกิดจากแหวนกวาดน้ำมัน(ที่ล ูกสูบแหละ)อาจจะสึกเลยทำให้น้ำมันเครื่องรั่วเข้าห้อ งเผาใหม้จึงเกิดควันขาว วิธีแก้ก็เปลี่ยนแหวนและลูกสูบซะก็หาย แต่ถ้าโชคร้ายเสื้อเป็นรอยเพราะแหวนหักไปขูดก็ต้องคว ้าน หรือตีปลอก เจ็บหนักครับ ลองปรึกษาช่างครับ น่าจะได้คำตอบดีกว่าผม ขอให้โชคดีครับ

Senior Member devil_T_T's Avatar
    สถานที่
    บินเดี่ยว
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sing1977 อ่านข้อความ
    คือ ผมอยากทำหมู ให้เป็น cdi อ่ะ ครับ ไม่รู้ ว่าใช้ ฟินคอล์ย ของ รถอะไร ใส่แทนได้มั้งครับพอมีไหมครับ
    แล้ว คอล์ยใต้ถัง ด้วย อ่ะ ครับใช้ของไรได้มั้ง อยากรู้ จังครับ
    em87 ช่วยตอบหน่อยนะครับ อยากรู้ จิงๆ
    แล้ว ควันขาว ออกท่อไอเสีย ข้างขวา ข้าง เดียวเป็นเพราะเหตุอันได
    แล้วแก้ ยังไง ช่วยหน่อยนะครับ มัน ขี่แล้ว รบกวนชาวบ้านอ่ะครับ มันเหม็น มากๆๆem84เวียนหัวครับ
    หวังว่า คงมีพี่ๆใจดีช่วยตอบให้หายข้องใจ ด้วยนะครับ จะ เป็นพระคูณอย่างสูง ครับ
    ที่เชียงใหม่ก็หาช่าง

ของผมอยู่ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ครับ ร้านที่ไปตลอดเลยก็ร้านพี่นิรันดร์ครับ ร้านนิรันดร์การช่าง
    รับทำรถพวกคลาสสิค เป็นหลักครับ งานดีมาก ๆ ครับ มีรับระกันงานด้วยครับ หากไปทำแล้ว
    มีปัญหาแกซ๋อมให้ฟรีเลยครับ หรือบางรายการหากซ่อมไรเล็กน้อย แกไม่คิดตังค์เลยครับ
    ใจดีมาก ๆ ครับ ที่ร้านเป็นกันเองครับ ว่าง ๆ ก็จะมีเพื่อน ๆ พี่ ๆ มานั่งคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันเสมอ
    ขอบคุณครับ

นี่แหละครับพี่น้อง

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ devil_t_t อ่านข้อความ
    ที่เชียงใหม่ก็หาช่าง

ของผมอยู่ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ครับ ร้านที่ไปตลอดเลยก็ร้านพี่นิรันดร์ครับ ร้านนิรันดร์การช่าง
    รับทำรถพวกคลาสสิค เป็นหลักครับ งานดีมาก ๆ ครับ มีรับระกันงานด้วยครับ หากไปทำแล้ว
    มีปัญหาแกซ๋อมให้ฟรีเลยครับ หรือบางรายการหากซ่อมไรเล็กน้อย แกไม่คิดตังค์เลยครับ
    ใจดีมาก ๆ ครับ ที่ร้านเป็นกันเองครับ ว่าง ๆ ก็จะมีเพื่อน ๆ พี่ ๆ มานั่งคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันเสมอ
    ขอบคุณครับ

นี่แหละครับพี่น้อง
    แล้วร้านพี่ นิรันดร์ นี้ เค้า อยู่ ที่ไหน ครับ ช่วยตอบหน่อย ครับแถวไหน ของ เชียงใหม่ อ่ะครับหรือ เบอร์โทรก้ได้ครับ

สถานที่
    บินเดี่ยว
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

ผมก็ไม่รู้ครั บ เพราะก็อบมาจากในนี้ง่ะ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=134252&page=2
    ไปดูเอานะครับ ลองถามดูก็ได้ครับ

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sing1977 อ่านข้อความ
    คือ ผมอยากทำหมู ให้เป็น cdi อ่ะ ครับ ไม่รู้ ว่าใช้ ฟินคอล์ย ของ รถอะไร ใส่แทนได้มั้งครับพอมีไหมครับ
    รออยู่ครับ ช่วยหน่อยจ้า

สถานที่
    บินเดี่ยว
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

อยากช่วยครับ แต่ที่เชียงใหม่ผมไม่รู้จักร้านจริงๆ
    เอ้าพี่น้องที่เชียงใหม่ช่วยหน่อยเร็ว

TOPCLASSIC's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    4 (100%)

เรื่องควันขาวอะคับแล้วมันกินหัวเทียนอะป่าวอะคับถ้า จอดทิ้งไว้แล้วห้วเทียนใช้ไม่ได้แสดงว่าวาวรั่วอะคับ ลองเปลี่ยนบุชบาวดูนะคับ

ขอบคุณ
    0
    0

ขอบคุณมากๆครับ ที่ช่วยตอบ
    เรื่อง ควันขาว นะครับ
    รถมมันก็วิ่งทุกวันนะครับ หัวเทียนก็ไม่กิน แต่ไอ่ควัน นี่สิ ครับ ออกมาตามคันเร่งเลย
    ยิ่งถ้าเร่งมาก ไว ไว ออกมาเป็น ขบวนเลยครับ
    เฮ้อ เซงๆ
    แต่ก็ จะ รอ คำตอบ ต่อไปนะครับ
    แล้ว CDIด้วยนะคับ ถ้าไม่มี ชุดไหนใส่ได้ แล้ว มันมีขายไหมครับ ชุดแปลง cdi หมูอ่ะ ครับ
    ถ้ามี ชุดประ มาณเท่าไหร่ ครับ พอจะหาได้จากที่ไหน มั้งครับ
    แต่ สุดท้ายก็ ต้อง หาร้าน ที่เชียงใหม่ให้ได้ซะก่อน ใช่ไหมครับ

ขอบคูณมากๆ นะ ครับ สำหรับคำตอบ

รอ ต่อไป ............em94

Junior Member unuse's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

ก่อนดูถึงลูกสูบ ดูเรื่องวาล์วไอเสียก่อนครับ
    ว่าหลวมหรือรั่วตรงไหนป่าว อาจจะไม่เจ็บหนักก็ได้
    ถอดฝาไปบดวาล์วใหม่(ถ้ามันเป็นที่วาล์วนะ)
    หมูไม่กลัวน้ำร้อน

Junior Member unuse's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้อส่วนเรื่อง CDI ส่วนตัวแล้วไม่อยากแนะนำให้เปลี่ยนครับ

ทองขาวก็วิ่งดีอยู่แล้ว ร้านที่ทำเรื่องไฟแล้วจบไม่ว่าจะเป็น CDI หรือทองขาว ก็ที่ร้านพันหม้อแปลง-ฟิลคอล์ย-แผ่นชาร์ต แถวตลาดสะพานขาว

ข้ามสะพานขาวไป มุ่งหน้าหลานหลวง ประมาณ 50 เมตรซ้ายมือ อยู่ติดร้านขายยาครับ
    หมูไม่กลัวน้ำร้อน

กำลังแรง petchy0146's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

ผมไม่มีความรู้หรอกนะฮะ แต่ไปเจอมา ลองดูเองละกันนะฮะ

ของเล็กcdi น่ะฮะมีหน้าเวปด้วยแต่ผมหาไม่เจอแล้ว งง

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

ถูกครับ ส่วนตัวไม่อยากให้เปลี่ยนเป็น CDI ใช้

ทองขาวอะ ดีสุดแล้วคับ ถ้าเรื่อง ไฟชาติ หรือตัว หน้าทองขาว สึกไม่บ่อย แนะนำ หน้าทองขาว ชัวร์แน่นอนครับ

ถ้า CDI ก็ดีอย่างคือ ไม่ต้องไปเพิ่งแบต นั้นเอง แล้วก็แต่ง
    เรื่องจ่ายไฟ ดีกว่าเท่านั้นเอง

รถผมที่ทำ CDI เพราะต้องการเปลี่ยนไปใช้กล่องแต่งนั้นเองคับ จริงอยู่ที่หน้าทองขาว ไม่มีการตัดรอบ แต่การจ่ายไฟ ก็ยังสู้ CDI ไม่ได้อยู่ดีคับ เนื่องจากไฟแค่ 6V เท่านั้นเอง นอกจากสะไปแปลง ฟินคอย ใหม่ แนะนำว่า Lek CDI น่าจะเวิกสุดนะครับ แล้วแต่นะครับ ไม่ขอ ฟันธง
    ทำ CDI เพราะว่า วิ่งทริปไกลๆ วิ่งไล่ C ลงเครื่องไม่ทันครับ ตอนนี้ไม่ต้องเครียดเลย วิ่ง 80 ยังนิ่งๆเลยครับ (สเตอ 14-34)เรื่องแบต ชาตไม่ชาต ไม่ต้องเครียดเลยครับ แล้วที่สำคัญ แผ่นชาต 12V นั้นหาไม่ยากเท่า 6V ครับ เพราะส่วนมาก 6V มันจะพังกันสะหมด ไฟชอต ผมเลยจำเป็นต้องใช้ CDI คับ
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

อีกเรื่องนะครับ ลืมๆ - -"

ควันขาวอะ อย่าเพิ่งไปดวนตัดสินใจว่าเป็นที่วาล์ว

ตรวจสอบดูว่า บูทเสาน้ำมัน ใส่ถูกหรือปล่าวครับ

เหมือนรถผม ไปใส่ที่ฝา น้ำมัน มันขึ้นเต็มๆ ควันเลยเยอะ

แต่วิ่งเร็วๆ และจะไม่มีควัน ตามคู่มือแล้ว มันต้องใส่ตั้งแต่

ข้างล่างเลยครับ บูทเสาน้ำมันเนี้ย ลองๆเช็คดูนะครับ จะได้

ไม่ต้องเสียตังไปทำวาล์วใหม่นะครับ
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

ขอบคุณ
    0
    0

-v-ขอบคุณอีกที สำหรับคำตอบนะครับ และคำแนะนำของ ทุกๆคนนะครับ
    em97 เด๋ว ผมจะ ลองให้ช่างแถวๆบ้านเช็ค ดู นะครับ เผื่อ มันจะไม่เสีย เยอะ
    ส่วนตัว คิดว่า อยาก เปลี่ยน นะ ครับ cdi เพราะ ไม่อยาก มีปัญหา เรื่อง ไฟไม่ชาร์ท
    แล้ว ไฟไม่พอ ในการ ใช้กับอุปกรณ์ อื่นๆๆอีก ที่จะ ตามมา อ่ะครับ
    ตองขาว มันไม่ชัว เลยครับ เด๋ว ดี เด๋ว ร้าย

สำหรับคำแนะนำ อัน ใหม่ๆๆก็ยังรอ อยู่ นะครับ พี่ๆๆๆ

Bookmarks