อยากสอบถามเรื่องการวิ่งทางไกล ของเจ้าหมูอ่ะคับ

ชื่อกระทู้: อยากสอบถามเรื่องการวิ่งทางไกล ของเจ้าหมูอ่ะคับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากสอบถามเรื่องการวิ่งทางไกล ของเจ้าหมูอ่ะคับ

คือว่า เจ้าพวก หมู c92-95 เนี่ย วิ่งทางไกล ๆ แบบ นับร้อยโล จะมีปัญหาไรป่าวอ่ะคับ
    ต้องเอามาทำเครื่อง หรือเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ไม๊

ผมกะลังดู ๆ หาหมูมาเป็นของตัวเองอยู่อ่ะคับ แต่ติดที่ว่า ผมขับระยะทางไกลๆ ด้วย

เลยอยากรู้ว่าวิ่งได้ไม๊ หรือต้องปรับอะไรเพิ่มเติม หรือดูแลส่วนไหนเป็นพิเศษอ่ะคับ

รบกวนพี่ ๆ ด้วยนะครับ

tong_28ie's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณมหาวิทยาลัยนเรศวร "อุตสาตาเหลี่ยม"
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ withpat อ่านข้อความ
    คือว่า เจ้าพวก หมู c92-95 เนี่ย วิ่งทางไกล ๆ แบบ นับร้อยโล จะมีปัญหาไรป่าวอ่ะคับ
    ต้องเอามาทำเครื่อง หรือเปลี่ยนอะไหล่ใหม่ไม๊

ผมกะลังดู ๆ หาหมูมาเป็นของตัวเองอยู่อ่ะคับ แต่ติดที่ว่า ผมขับระยะทางไกลๆ ด้วย

เลยอยากรู้ว่าวิ่งได้ไม๊ หรือต้องปรับอะไรเพิ่มเติม หรือดูแลส่วนไหนเป็นพิเศษอ่ะคับ

รบกวนพี่ ๆ ด้วยนะครับ
    ผมว่ามันไม่เหมาะที่จะนำมาวิ่งใช้งานทางไกลๆนะครับ ถ้านานๆไปซักทีก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่ถ้าวิ่งทุกวันคงจะไม่ไหว เพราะรถมันอายุมากแล้ว ผมเคยวิ่ง พิษณุโลก-ซัปป่าว่าน ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับไปเรื่อยๆ 70-80 ไปกลับก็ประมาณ700โลได้มั้ง
    [CENTER][FONT=Century Gothic][COLOR=darkred][SIZE=5][COLOR=blue]โทร

..น้oJ xมู llดJ
    ขตย-111
    พิษณุโลก

......................

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tong_28ie อ่านข้อความ
    ผมว่ามันไม่เหมาะที่จะนำมาวิ่งใช้งานทางไกลๆนะครับ ถ้านานๆไปซักทีก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร แต่ถ้าวิ่งทุกวันคงจะไม่ไหว เพราะรถมันอายุมากแล้ว ผมเคยวิ่ง พิษณุโลก-ซัปป่าว่าน ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับไปเรื่อยๆ 70-80 ไปกลับก็ประมาณ700โลได้มั้ง

คือ จริง ๆ ผมก็ไม่ได้ออกวิ่งไกลๆ ทุกวันหรอกครับ ถ้าปกติก็ ที่ทำงาน ที่บ้าน วัน ๆ นึง ไม่ถึงร้อยโล

แต่เผื่อไว้อ่ะคับ ทุกอาทิตย์ ผมมักอยากออกต่างจังหวัดไปพักผ่อนอ่ะคับ แต่เต็มที่ก็ กรุงเทพ เขาใหญ่

กรุงเทพ ระยอง แค่นี้ล่ะครับ พอไหวไม๊อ่ะคับ

ทีนี้ผมก็อยากรู้เพ่ิมอ่ะคับว่า ถ้าไปวิ่งไกลๆ จนเกินกำลังเครื่องเนี่ย อาการที่พบบ่อย ๆ คืออะไรอ่ะคับ
    ดับไปเลย หรือ ว่า ร้ายแรงจนขั้นชิ้นส่วนหลุด!!!em84em84 มีใครมีประสบการณ์เยี่ยงนี้บ้างไม๊อ่ะคับem87em87

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ withpat อ่านข้อความ
    คือ จริง ๆ ผมก็ไม่ได้ออกวิ่งไกลๆ ทุกวันหรอกครับ ถ้าปกติก็ ที่ทำงาน ที่บ้าน วัน ๆ นึง ไม่ถึงร้อยโล

แต่เผื่อไว้อ่ะคับ ทุกอาทิตย์ ผมมักอยากออกต่างจังหวัดไปพักผ่อนอ่ะคับ แต่เต็มที่ก็ กรุงเทพ เขาใหญ่

กรุงเทพ ระยอง แค่นี้ล่ะครับ พอไหวไม๊อ่ะคับ

ทีนี้ผมก็อยากรู้เพ่ิมอ่ะคับว่า ถ้าไปวิ่งไกลๆ จนเกินกำลังเครื่องเนี่ย อาการที่พบบ่อย ๆ คืออะไรอ่ะคับ
    ดับไปเลย หรือ ว่า ร้ายแรงจนขั้นชิ้นส่วนหลุด!!!em84em84 มีใครมีประสบการณ์เยี่ยงนี้บ้างไม๊อ่ะคับem87em87

เหนื่อยนะเนี่ย......ขี่หมูระยองเขาใหย๋
    ขี่อะขี่ได้ครับ.....
    ผมว่าขี่วันนึงประมาณ 60 โลก้งามแล้ว
    ซ่อมเครื่องทีนึง หลายตังค์อะ เสียตังค์ไม่เท่าไหล่ แต่หาอะไหล่ซิเซ็งเป็ดเลย....

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสี่ยปาล์ม อ่านข้อความ
    เหนื่อยนะเนี่ย......ขี่หมูระยองเขาใหย๋
    ขี่อะขี่ได้ครับ.....
    ผมว่าขี่วันนึงประมาณ 60 โลก้งามแล้ว
    ซ่อมเครื่องทีนึง หลายตังค์อะ เสียตังค์ไม่เท่าไหล่ แต่หาอะไหล่ซิเซ็งเป็ดเลย....

สงสัยจะได้ซิ่งแต่ในหมุ่บ้านล่ะมั้งเนี่ย

Senior Member devil_T_T's Avatar
    สถานที่
    บินเดี่ยว
    ขอบคุณ
    0

ช่ายเลยถ้าอยากให้อยู่กะเรานานๆ หรือมีเงินเป็นถังก็ไปทิปได้ครับ

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

ถูกครับ มันไม่ค่อยเหมาะวิ่งไกลๆอะครับ แต่วิ่งเรื่อยๆแล้วพัก

ก็คงไม่มีปัญหา แต่ที่เค้าไม่เอาวิ่งไกลๆก็เพราะว่า หมู มัน

กลายเป็นรถอนุรักษ์ไปสะแล้วอะดิครับ คนส่วนใหญ่ ทำเก็บ

หรือขี่ไปทริป&งานใกล้ๆ อะครับ

อย่างผม ประสบการณ์วิ่งจาก กรุงเทพ-แปดริ้ว ประมาณ 100

โล ไปกลับ 200โล ปัญหาที่พบคือ หัวเทียนอะ เปลี่ยนไปคู่

นึ่ง ดีว่ามีอะไหล่ไป ถ้าไม่มีหัวเทียนสำรองนี้สิ เสร็จเลยครับ

หัวเทียนตรงรุ่น มันไม่ได้หาง่ายๆอะครับ

วันเสาร์นี้ ผมก็จะวิ่งไปงาน ราชบุรี ตอนนี้มั่นใจอะครับ

เพราะช่วงล่าง-บน ทำเต็มหมดแล้วอะครับ เลยไม่ค่อย

ซีเรียสสักเท่าไรอะครับ

ถ้าจะซื้อสักคัน หาเครื่องแน่นๆอะครับ สภาพพอประมาณ

นอกสะจาก เงินเป็นถัง- -" ราคา 40k+ นั้นแหละ วิ่งไป

เชียงใหม่ สงสัยจะไม่พัง
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

Senior Member devil_T_T's Avatar
    สถานที่
    บินเดี่ยว
    ขอบคุณ
    0

ถูกต้องครับน้องบงค์ 555555555+++

Junior Member vespa-59's Avatar
    สถานที่
    โบราณบิน
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ว่า

กลุ่มผมใช้จนพังคาเท้าเลย เเล้วก็ซ่อม
    อยู่กับอู่ก็เลยไม่ค่อยกลัวเรื่องเครื่องพังกัน
    หมูวิ่งร้อยกว่า

oh's Avatar
    สถานที่
    บางใหญ่
    ขอบคุณ
    1

คำถามแบบนี้ตอบยากครับ
    ผมว่า จะวิ่งไกลๆได้ หรือไม่ได้ น่าจะอยู่ที่ความสมบูรณ์ ของเครื่องยนต์ เป็นหลักนะครับ ถ้าเครื่องดี ไม่ต้องแน่นมาก ฟิตมาก
    วาล์วไม่รั่ว ก้อจะไม่กินหัวเทียน ระบบไฟสมบูรณ์ ก้อน่าจะไปไหนมาไหน ไกลๆได้ โดยที่ไม่ต้องกังวล
    แต่ก้อต้องรู้จักขี่ ด้วยนะครับ ไม่ใช่ ว่าบิดกันเข้าไป แช่กันยาวๆ รถที่ไหนจะไปทานทนได้ ไปเที่ยวไกล ๆ ขี่ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก้อพัก ยังไงก้อถึงครับ
    รถมันต้องสมบูรณ์ สภาพรถแบบไหนคงไม่เกี่ยง...ทุกวันนี้ ยังมีลุงคนนึง ชื่อลุงจู๋ ช่างฝีมือดี อีกคน ในโพธิ์ม่วงพันธ์ จังหวัด อ่างทอง
    แกยังขี่รถหมู คันเก่ง แต่ดั้งเดิมของแก ไปไหนมาไหน ไกลๆบ่อยครับ จากอ่างทอง ไป ลพบุรี ไปกาญ ที่ไหนๆ แกก้อไป คนเดียวก้อไป...

ส่วนตัวรถผมเมื่อก่อน ทั้ง 95 หรือ 72 ก้อขี่ไปไหนมาไหน ไกลๆได้ครับ แต่ไปแบบเรื่อยๆนะครับ เงินน้อย เครื่องพังทีนึง ไม่ไหวฮะ
    เขาใหญ่ เพชรบุรี ราชบุรี สวนผึ้ง กาญจนบุรี สระบุรี ก้อไปมาหมดแล้ว...

รถลุงจู๋ ที่แกยังใช้งานในชีวิตประจำวันของแกอยู่ทุกวันน่ะครั บ...

รูป รูป    
    Honda Vintage Bike Mania
    Love the classic and authentic traditional direct model.
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณบางใหญ่
    บางใหญ่คลาสสิคคลับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=149

Honda Vintage Bike on tour..
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=447995

แนะนำเวปฝากรูป ฝากไฟล์ ฝากได้ ฝากดี ไม่มีล่มครับ
    http://image.ohozaa.com/index.php

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน - -

ใน วิลัย ราชภัฏเชียงใหม่ ยังมีลุงแก่ ๆคนนึงขับ c95 เดิม ๆ (บวกกับ พ่วงผลไม้) ขายอยู่ทุกวัน.. สุดยอด..
    ถามซื้อ ยังไม่ยอมขายเลย...

Member คนขับA80P's Avatar
    สถานที่
    DC
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ใช้หมูทางไกลบ่อยมากครับ ต้องเทียวไกลๆ เพราะอยู่ต่างอำเภอ

ปัญหาที่เคยเจอนะครับถ้าวิ่งติดต่อกันหลายๆวันติด วิ่งๆไป

เครื่องร้อนจนดับเลย ต้องรอสัก ช.ม. ถึงไปต่อได้

ไปไกลสุดก็ แปดริ้ว-อุบล หลังจากกลับมาขับอีกพักก้อพบว่าก้านหัก

ผมว่ารถมันแก่แล้วไม่ควรทารุณมาก ค่อยๆขับ ค่อยๆไปดีที่สุดครับ
    ปลดเกียร์ว่าง

เข้าเกียร์ 1

เข้าเกียร์ 2

เข้าเกียร์ 3

เข้าเกียร์ 4

หาเกียร์ว่างไม่เจอ ^^"

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

อีกปัญหาที่พบเวลาวิ่งทางไกล ให้ระวังเรื่อง ลูกปืนเกียร์ ครับ

แตกมาละยุ่งเลย ถึงมันจะเป็นแค่ลูกปืน แต่ถ้าแตกก็ต้องผ่าทำใหม่อะ

มันจะมีอาการคือ เกียร์ค้าง เข้ายาก เกียร์จะค้างเหมือนครัชปล่อยไม่

หมด แล้วก็จะแข็งแบบว่า ตบไม่ลง งัดไม่ขึ้นเลยทีเดียว

ให้ระวังด้วยข้อนี้ อาจจะมองข้ามไปเยอะ เพราะมันเป็นแค่ส่วนประกอบ

รองอะครับ
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

- ช่างอ้นคับ's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มรถโบราณ ม.นเรศวร
    ขอบคุณ
    0

มีอาการเดียวที่เจอนะครับ
    สำหรับผม คือ ลูกติด ร้อนๆๆแล้วหนืดบิดไม่ออก
    วิ่งระยะทางประมาณ 100 กว่าโล ก็ติดไม่มากหรอกแค่7-8 ครั้ง
    ถ้ารับได้ก้ไม่เปงไรหรอกแต่กลับมาควันออกแน่

aCtArt_ClassiC mocr_a's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ทำไง

อยากให้หมูวิ่งทางไกลได้ ผมทดลองแล้วหกสิบถึงเจ็ดสิบก็บิดจนสั่นแล้ว..สังเกตเ ครื่องก็ร้อน..อยากลองขับไกลๆบ้างยังกลัวไม่รอดจะปรั บแต่งทำอะไรได้บ้างครับem99

Bookmarks