กุญแจชิพ คือ???????????

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: กุญแจชิพ คือ???????????

Member
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน กุญแจชิพ คือ???????????

กุญแจที่มีไมโครชิพ คืออะไรเหรอคับ แล้วมีประโยชน์ยังไงอ่ะ เห็นเวลาลงขายเค้าบอกไว้ เช่น sr อ่ะคับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

Senior Member ซาก & เศษ's Avatar
    สถานที่
    ซาก & เศษ [ L.T.K ] - Long Time A Go KidS
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

มาตรฐาน - -

มันยาวนะ จะฟังหรอ........

กุญแจซิพ ก้เหมือนกุญแจรถยนต์ยุโรปส่วนใหญ่ครับ เหมือนของรถโฟร์คสวาเก้น รุ่นปี 95 ขึ้นมา จะเป็นกุญแจซิพเกือบทั้งหมด
    กุญแจซิฟ คือ ?..??????

กุญแจที่มีซิปตัวเล็ก ๆ ฝั่งอยู่ในหัวกุญแจในส่วนที่เป้นพลาสติกครับ จะเป้นซิปสีดำตัวเล็ก ๆ คลาย ๆ ตัวส่งคลื่นสัญญาณของพวก รถวิทยุบังคับ หรือ เครื่องบินบังคับ รุ่นดี ๆ ที่แบบ คลื่นใคร คลื่นมันครับ แยกกันใช้

ง่าย ๆ คือในรถคันนั้น จะมี กล่องไฟที่ติดเซนต์เซอร์คลื่นสัญญาณความถี่อยู่ สมมติว่าใช้คลื่น 275zh นะครับ
    ดังนั้นลูกกุญแจที่ใช้ไขและให้กล่องสามารถทำงานและจุ ดระเบิดรถคันนั้น ๆ ได้ ก็ต้องใช้กุญแจซิฟที่ฝัง คลื่น 275zh
    ซึ่งเป็นเบอร์เดียว กันครับ ถ้าเอาไปปั๊มกุญแจตามร้านทั้วไปมาไข ไม่สามารถติดเครื่องได้แน่นอนครับ กล่องไม่ทำงาน เพราะกุญแจตามร้านธรรมดาไม่มีซิปฝังอยู่ หรือโดนงั้ดโดนใช้ไขควงตอกแล้วหมุน ก้ไม่สามรถติดเครื่องได้เช่นกัน รวมไปถึงการต่อสายตรงด้วย ง่าย ๆ คือกันขโมยนั้นเอง 5 5 5

รถหนึ่งคัน แสตนดาร์ดของกุญแจอยู่ที่ 3 ดอก ต่อ 1 กล่องครับ คือสามารถทำหายได้ 3 ครั้ง
    ถ้าหายหมดทำยังไง...???????

1. แจ้งไปที่ตัวแทนจำหน่าย หรือโรงงานผลิต โดยใช้ ซีรี่ รุ่น และ เลขเครื่องเลขเฟรม แล้วทางตัวแทนจำหน่าย จะส่งไปไล่เช็คว่าใช้ซิฟคล่นอะไร ซึ่งใช้เวลานานมาก ๆ ๆ แม้นจะไปเองถึง ญี่ปุ่นก้ตาม

2. ถ้ารอไม่ได้.....สั่งใหม่ทั้งชุดครับ 1 กล่อง 3 ดอก ราคา ประมาณ 20000 บาท ครับ

3.ถ้าจะถูกหน่อยเอากล่องธรรมดา ราคาตลาดนัด 1800 บาทหาเอาในเน็ต บวกกุญแจญี่ปุ่นร้านขายของชำ 280 บาท แต่
    รถคุณก็จะธรรมดาไปตามสภาพ
    อย่าสนใจแต่คุณค่าของวัตถุ จนลืม สนใจคุณค่าของคนใกล้ตัว (เดี๋ยวมันจะตบกะบาลเอา)
    ใคร ๆ ก็ว่ากูไม่หล่อ.......แล้วกูเคยเถียงไหมล่ะ
    OnE MaN ShoW
    เปลี่ยนเบอร์โทรเป็น 082-5427030 ครับ
    Hi5 - http://bonzainaji.hi5.com
    mail - bonzainaji@hotmail.com
    เลขที่บัญชี - สุขสันต์ตยางคานนท์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาโลตัลระยอง 402-186718-8 ออมทรัพย์
    บ้านผมไม่ใช่ร้านขายรถนะครับ และผมก็ไม่ใช่พ่อค้าด้วยครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

เจ๋งคับเป็นข้อมูลที่ดีมากเลยคับ em97

ผมก็เพิ่งรู้วันนี้นี่แหละ

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน หุหุหุ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ซาก & เศษ อ่านข้อความ
    มันยาวนะ จะฟังหรอ........

กุญแจซิพ ก้เหมือนกุญแจรถยนต์ยุโรปส่วนใหญ่ครับ เหมือนของรถโฟร์คสวาเก้น รุ่นปี 95 ขึ้นมา จะเป็นกุญแจซิพเกือบทั้งหมด
    กุญแจซิฟ คือ ?..??????

กุญแจที่มีซิปตัวเล็ก ๆ ฝั่งอยู่ในหัวกุญแจในส่วนที่เป้นพลาสติกครับ จะเป้นซิปสีดำตัวเล็ก ๆ คลาย ๆ ตัวส่งคลื่นสัญญาณของพวก รถวิทยุบังคับ หรือ เครื่องบินบังคับ รุ่นดี ๆ ที่แบบ คลื่นใคร คลื่นมันครับ แยกกันใช้

ง่าย ๆ คือในรถคันนั้น จะมี กล่องไฟที่ติดเซนต์เซอร์คลื่นสัญญาณความถี่อยู่ สมมติว่าใช้คลื่น 275zh นะครับ
    ดังนั้นลูกกุญแจที่ใช้ไขและให้กล่องสามารถทำงานและจุ ดระเบิดรถคันนั้น ๆ ได้ ก็ต้องใช้กุญแจซิฟที่ฝัง คลื่น 275zh
    ซึ่งเป็นเบอร์เดียว กันครับ ถ้าเอาไปปั๊มกุญแจตามร้านทั้วไปมาไข ไม่สามารถติดเครื่องได้แน่นอนครับ กล่องไม่ทำงาน เพราะกุญแจตามร้านธรรมดาไม่มีซิปฝังอยู่ หรือโดนงั้ดโดนใช้ไขควงตอกแล้วหมุน ก้ไม่สามรถติดเครื่องได้เช่นกัน รวมไปถึงการต่อสายตรงด้วย ง่าย ๆ คือกันขโมยนั้นเอง 5 5 5

รถหนึ่งคัน แสตนดาร์ดของกุญแจอยู่ที่ 3 ดอก ต่อ 1 กล่องครับ คือสามารถทำหายได้ 3 ครั้ง
    ถ้าหายหมดทำยังไง...???????

1. แจ้งไปที่ตัวแทนจำหน่าย หรือโรงงานผลิต โดยใช้ ซีรี่ รุ่น และ เลขเครื่องเลขเฟรม แล้วทางตัวแทนจำหน่าย จะส่งไปไล่เช็คว่าใช้ซิฟคล่นอะไร ซึ่งใช้เวลานานมาก ๆ ๆ แม้นจะไปเองถึง ญี่ปุ่นก้ตาม

2. ถ้ารอไม่ได้.....สั่งใหม่ทั้งชุดครับ 1 กล่อง 3 ดอก ราคา ประมาณ 20000 บาท ครับ

3.ถ้าจะถูกหน่อยเอากล่องธรรมดา ราคาตลาดนัด 1800 บาทหาเอาในเน็ต บวกกุญแจญี่ปุ่นร้านขายของชำ 280 บาท แต่
    รถคุณก็จะธรรมดาไปตามสภาพ

ขอบคุณมากคับ แหล่มเลย

Senior Member ซาก & เศษ's Avatar
    สถานที่
    ซาก & เศษ [ L.T.K ] - Long Time A Go KidS
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

มาตรฐาน - -

แบ่งปันกันได้ครับ ไม่เป็นไร.......

เพิ้มให้อีก 1 วิธีครับ ......

สมมุติว่า เกิดอุบัติเหตุ ทำกุญแจหัก ตัวส่วนที่เป็นฟันกุญแจหายไปนะครับ เหลือไว้แต่หัวกุญแจ

1. ถ้ามีร้านกุญแจอยู่ใกล้ ๆ ให้ร้านเขี่ยทำดอกใหม่โดนดึงหัวพลาสติกถูก ๆ ออกแล้วเสียบเข้าไปครับ โดยเสียบให้ดอกกุญแจที่เป็นโลหะ แตะให้โดนชิพที่ติดอยู่ในหัวครับ

2. ถ้าไกลหน่อย ก็ไขเอาสวิทไป หรือ เอาที่ล็อคหมวกข้างเบาะไปก้ได้ครับ

3. ถ้าพังแบบพลาสติกขาดกระจุยกระจาย หรือโดนสุนัขแทะ แต่เหลือซิบสี ดำ ๆ อยู่ก็ เอามาใช้แก้ขัดได้ครับ คือเอากุญแจแก๊บปี้ที่ทำไว้หรือที่ให้ร้านเขี่ยทำดอก ใหม่ ใช้ไขสวิท ส่วนซิบก็เอา สก๊อตเทปติดไปที่ตัวดอกกุญแจส่วนที่เป็นโลหะนะครับ หรือ แปะกับตัวสวิทกุญแจเลยก็ได้ครับ

4. ถ้าอยู่ในป่าเขา แล้วยังเหลือหัวกุญแจอยู่ เอาไขควงตอกแล้วบิดกุญเลยครับ แล้วเอาซิปแปะไว้ด้านบนข้างรูดอกกุญแจครับ แต่วิธีนี้ รูกุญแจเจ๊งครับ แต่ยังดีที่ว่าถ้าใครเอากุญแจอื่นมาไข สามารถไขได้แต่ไม่สามารถสตาร์ทได้เหมือนเดิมครับ ไม่อยากให้ทำเท่าไหร่

5. ถ้าหายหมด ?????????????????? ก็เขี่ยกุญแจเอาดอกใหม่ แล้ว................เอากล่อง tzm ใส่แทนไปก่อน อิ อิ ง่ายและ ไม่มีอะไรเสียหายครับ แต่ซื้อเสียเงินซื้อกล่องธรรมดา 600 กว่าบาทครับ ค่าเขี่ยอีก 65 บาท ประมาณนี้ครับ

ดังนั้น รถใครใช้กุญแจซิบนะครับ ถ้าเป้นคนขี้ลืมหรือขี้เมาแล้วออกทริปเดินทางแนะนำว่ า ให้เอาไป 2 ดอกครับ ถ้าจะให้ชัวร์ติดดอกก๊อปไว้ไข 1 ดอก และ กล่องธรรมาดาสัก 1 กล่อง ซ่อนไว้ในรถโดนแขวนหลอกไว้ก้ได้ครับ เผื่อฉุกเฉิน สลับสายไฟแล้วเอาดอก ก๊อปไขได้เลย ดอกก๊อปซ่อนง่าย ๆ ครับ ดึงหัวพลาสติกออกให้เหลือแต่เหล็กแท่ง ๆ ติดไว้ซอกถังนำมันใต้ล่างครับ เอาสติกเกอร์ติดไว้ครับ มองไม่เห็นหรอกครับ เผื่อฉุกเฉินครับ หรือถ้าใครหาเจอก็ให้มันไขไป ไขได้ถ้าไม่สลับกล่องมันก้ไม่ติดอยู่ดี 555
    อย่าสนใจแต่คุณค่าของวัตถุ จนลืม สนใจคุณค่าของคนใกล้ตัว (เดี๋ยวมันจะตบกะบาลเอา)
    ใคร ๆ ก็ว่ากูไม่หล่อ.......แล้วกูเคยเถียงไหมล่ะ
    OnE MaN ShoW
    เปลี่ยนเบอร์โทรเป็น 082-5427030 ครับ
    Hi5 - http://bonzainaji.hi5.com
    mail - bonzainaji@hotmail.com
    เลขที่บัญชี - สุขสันต์ตยางคานนท์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาโลตัลระยอง 402-186718-8 ออมทรัพย์
    บ้านผมไม่ใช่ร้านขายรถนะครับ และผมก็ไม่ใช่พ่อค้าด้วยครับ

วิดวะ อุตสาหการ the tung's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

/\2

สุดยอดเลยครับได้ความรู้เพิ่ม

Bookmarks