ช่วยด้วยคับ รถสตาร์ทติดยาก

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ช่วยด้วยคับ รถสตาร์ทติดยาก

Senior Member warmzalez's Avatar
    สถานที่
    Indy&Bekery
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยด้วยคับ รถสตาร์ทติดยาก

ถ้าจอดไว้2-3 ชั่วโมงจะสตาร์ทยากคับ สตาร์ทเปน10ทีกว่าจะติด พอติดแล้วจะมีควันเยอะซักพักควันก้อหายคับ ยิ่งครั้งแรกของวันสตาร์ทเปน20ทีคับกว่าจะติด ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรและต้องทำไงคับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบคับ (เปลี่ยนเข็มลูกลอยมาแล้วดีขึ้นนิดนึงคับ)

Senior Member ซาก & เศษ's Avatar
    สถานที่
    ซาก & เศษ [ L.T.K ] - Long Time A Go KidS
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน - -

ลองดูสายน้ำมันครับ ถ้ายาวเกินไปมันจะลอดท้องช้าง ต้องเอียงหนัก ๆ หรือ ลองดึงโช๊คดู

หรือถ้ามีควันขาวเยอะ .....เช็คว่าตามเสื้อมีรอยน้ำมันเยิ้มไหม ลุกสูบ + แหวนหลวมไปไหม

เพราะถ้าเสื้อรั่ว หรือ สูบหลวม ก็จะไม่มีแรงอัด และดูดน้ำมันลงห้องระเบิด

อีกอย่างสตาท์ไปสัก 10 ที ถ้าไม่ติดให้ถอดหัวเทียนมาดูครับ โดนแยกเป้นดังนี้
    1. ดำ ปี้ บอด ...... เป็น 2 กรณี คือ สูบหลวม ถ้าหลวม ให้ ลดปริมาณ ออโต้ลู้ปที่ผสมครับ น้องลงหน่อย
    พอให้มีควันจาง ๆ พอ ถ้าผสมไปเยอะ ลองทำแบบนี้ครับมันจะช่วยได้ คือ จอดให้ปิดก๊อกน้ำมัน
    พอจะใช้ ก่อนเปิดกีอกให้เขย่ารถก่อน เพื่อไม่ให้ ออโต้ลูปนอนก้นถังหรือตกตะกอนนอนรอในสาย
    น้ำมันครับ เพราะมันจะลงไปก่อนแล้วทำให้หัวเทียนเปรี้ยก หรือท่วมครับ

2. ถ้าแฉะ ให้เช็คที่หน้าทองขาวครับ น่าจะเป้นไฟ เคลื่อน หรือทองขาวสึก หรือไป มัดไฟอาจเสื่อม
    ทำให้จ่ายไฟไม่สมำเสมอ หรือ ออกบ้างไม่ออกบ้าง หรือ จุดระเบิดไม่ตรงครับ

แนะนำได้แค่นี้แหละ ถ้าจะให้ดี ถามช่างเลยดีกว่าครับ ถ้าเช้คแล้วไม่เจอ อ่ะนะ

ไม่เข้าใจโทรถามก้ได้ 0892027030
    อย่าสนใจแต่คุณค่าของวัตถุ จนลืม สนใจคุณค่าของคนใกล้ตัว (เดี๋ยวมันจะตบกะบาลเอา)
    ใคร ๆ ก็ว่ากูไม่หล่อ.......แล้วกูเคยเถียงไหมล่ะ
    OnE MaN ShoW
    เปลี่ยนเบอร์โทรเป็น 082-5427030 ครับ
    Hi5 - http://bonzainaji.hi5.com
    mail - bonzainaji@hotmail.com
    เลขที่บัญชี - สุขสันต์ตยางคานนท์ ธ.ไทยพาณิชย์ สาขาโลตัลระยอง 402-186718-8 ออมทรัพย์
    บ้านผมไม่ใช่ร้านขายรถนะครับ และผมก็ไม่ใช่พ่อค้าด้วยครับ

Member ballistic's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ซาก & เศษ อ่านข้อความ
    ลองดูสายน้ำมันครับ ถ้ายาวเกินไปมันจะลอดท้องช้าง ต้องเอียงหนัก ๆ หรือ ลองดึงโช๊คดู

หรือถ้ามีควันขาวเยอะ .....เช็คว่าตามเสื้อมีรอยน้ำมันเยิ้มไหม ลุกสูบ + แหวนหลวมไปไหม

เพราะถ้าเสื้อรั่ว หรือ สูบหลวม ก็จะไม่มีแรงอัด และดูดน้ำมันลงห้องระเบิด

อีกอย่างสตาท์ไปสัก 10 ที ถ้าไม่ติดให้ถอดหัวเทียนมาดูครับ โดนแยกเป้นดังนี้
    1. ดำ ปี้ บอด ...... เป็น 2 กรณี คือ สูบหลวม ถ้าหลวม ให้ ลดปริมาณ ออโต้ลู้ปที่ผสมครับ น้องลงหน่อย
    พอให้มีควันจาง ๆ พอ ถ้าผสมไปเยอะ ลองทำแบบนี้ครับมันจะช่วยได้ คือ จอดให้ปิดก๊อกน้ำมัน
    พอจะใช้ ก่อนเปิดกีอกให้เขย่ารถก่อน เพื่อไม่ให้ ออโต้ลูปนอนก้นถังหรือตกตะกอนนอนรอในสาย
    น้ำมันครับ เพราะมันจะลงไปก่อนแล้วทำให้หัวเทียนเปรี้ยก หรือท่วมครับ

2. ถ้าแฉะ ให้เช็คที่หน้าทองขาวครับ น่าจะเป้นไฟ เคลื่อน หรือทองขาวสึก หรือไป มัดไฟอาจเสื่อม
    ทำให้จ่ายไฟไม่สมำเสมอ หรือ ออกบ้างไม่ออกบ้าง หรือ จุดระเบิดไม่ตรงครับ

แนะนำได้แค่นี้แหละ ถ้าจะให้ดี ถามช่างเลยดีกว่าครับ ถ้าเช้คแล้วไม่เจอ อ่ะนะ

ไม่เข้าใจโทรถามก้ได้ 0892027030

ผมเปนคนที่ใส่ออโต้ลูปเยอะอยู่คับ มันจะทำให้มีผลเรื่องตกตะกอนเพิ่มไหมคับ

สงสัย ต้องเขย่า ทุกครั้ง ก่อนสตาท
    I CL4SSIC

kook182's Avatar
    สถานที่
    หาอยู่จ้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เคยเป็น

หัวเทียนเปลี่ยนยัง
    ทองขาว-มัดข้าวต้ม -คอนเดนเซอร์ ให้ช่างเปลี่ยนหายลองดูครับ

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ballistic อ่านข้อความ
    ผมเปนคนที่ใส่ออโต้ลูปเยอะอยู่คับ มันจะทำให้มีผลเรื่องตกตะกอนเพิ่มไหมคับ

สงสัย ต้องเขย่า ทุกครั้ง ก่อนสตาท
    ถ้าใส่เยอะไปก็เป็นอย่างที่คุณเป็นอยู่เหมือนกันคับ
    เช็คอาการตามคุณ ซาก&เศษ เลยคับ
    ปล.หัวเทียน ควรเปลี่ยน(บ้าง) คับผม :)
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Bookmarks